PDA

View Full Version : Tiếng Việt trong Snitz Forum.

hoaivu
05-08-2002, 09:17
hi hi hi . ban gì oi , ban nói là bạn rấtt giỏi về ASP , cho tui hỏi chút nha . Tui cũng bị vấn đề về Việt hóa forum asp nè . Tui xài forum Snitz , nhưng mà khi xài CSDL là access , gõ tiếng Việt trong access 2000 thì được nhưng hiển thị trong forum không được . Với lại bạn biết cách Việt hóa cái forum đó không vậy ???

minhhieu
06-08-2002, 17:34
Trời ơi,tôi nói là tôi rất giỏi ASP hồi nào:) .Tôi chỉ biết sơ sơ thôi.Đâu dám bảo là giỏi.Tất nhiên những gì tôi biết thì thì sẽ nói cho mọi người biết. Tôi lên đây là trao đổi,học hỏi với các bạn mà.
Snitz forum tôi đã Việt hoá nó được rồi.Nếu bạn cần mã nguồn đã Việt hoá này thì tôi gửi cho.
Không nên gõ tiếng Việt Unicode trực tiếp trong Access.Theo tôi thì hoặc là bạn làm theo cách tôi đã nói hoặc làm theo cách sau:
Bạn nên tạo một trang web có form chứa một Textarea.Soạn thảo các câu tiếng Việt trên Textarea này.Và xây dựng một file script ASP(hoặc PHP,JSP,Perl...) nhận dử liệu từ form này gửi tới,ghi nó ra file.Mở file bằng Notepad,Copy các câu tiếng Việt này và past vào trong Access 2000.Cách này đảm bảo hiển thị đúng tiếng Việt Unicode trên trang web.
Nếu bạn cần hai file này thì tôi upload lên.

hoaivu
06-08-2002, 21:30
Vậy bạn gửi cho tui đi , cám ơn nhiều lắm . Mà nè , bạn gì ơi . Cái Snitz forum của tui đó , sao không có phần forgot password . Mac dù có file pop_pwd.asp , file cung khong bi hu gì . nhưng mà nó không hiện ra dòng chữ "forgot password" . Tui cũng add mod avatar & administrator , print friendly version nhưng mà không mod nào chẠY được ( máy báo Jet.Provider ...... gì gì đó error)
Chỉ tui nha . Cám ơn .
E-mail của tui : hoaivu@fptnet.com.vn

White_Rose
08-08-2002, 13:09
:) Nếu bạn thêm dòng <% CODEPAGE=65001 %> vào đầu mỗi script thì tiếng Việt bạn gõ trong Access sẽ hiện đúng trong trình duyệt và tiếng việt bạn post cũng lưu y hệt trong access.
Tất nhiên vẫn phải dùng thẻ <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"> để trình duyệt hiển thị đúng. Cái trên liên quan đến bảng mã server sử dụng để xử lý xâu.

Nếu không có forgot password sao bạn không tự tạo ra một cái. Chỉ cần "SELECT m_password FROM FORUM_MEMBERS WHERE m_name='" & namewanttogetpassword & "';" rồi gửi mail quay về thành viên là xong.

hoaivu
10-08-2002, 15:26
Cám ơn bạn rất nhiều !!!

westlife
05-09-2002, 16:55
Bạn minhhieu cho minh cai source cua TMSforum mà bạn đang xài được không ? Forum đó cung đẹp đấy.
Thx !!!

truongsoi
11-10-2002, 11:22
Chao tat ca cac bac,

Lop tui co 1 cai website va dung forum cua Snizt. Hien tai tui dang rat can ban da viet hoa cua version 2000. Vay bac nao co thi zui long gui cho tui theo dia chi tuananh@fujitsu.com.vn .. tui xin cam on nhi`u va xin hau ta... :eek:

thanx

RuiLeonhart
27-10-2002, 20:47
Lên Vietsuns.com có cho download đó. Chỉ tội hơi bị nặng (1.7M) nhưng đã cài nhiều MOD cần thiết rồi. Bạn về Việt hoá lại trong khoảng vài ngày là dùng được.