PDA

View Full Version : Box Du Học: Thread " Du Sinh ... có muốn quay trở về chốn cũ ? "

Empty_heart
25-09-2004, 13:25
To: Admin and Mod box Du học:
Hôm nay mình không thể kiếm thấy thread đó, nếu đã bị del xin nêu rõ lý do.

Empty_heart
25-09-2004, 18:20
Tui cũng có ý kiến như Emty-heart .

Hay là tại bài của tui ???? Tui thật đáng trách !!!! Già rùi phải biết câm mồm chứ ????
Chắc không phải !!!!IT tức là công nghệ thông tin .Một trong những công nghệ là cho nó đi vào hư vô chăng ????????????????////

Bình tĩnh nào, đợi admin và mod giải thích đã, Giành pháo giành đạn đặng còn công kích chứ. Chắc chắn sẽ sôi động lắm nếu admin cũng tham gia...

lmp900
25-09-2004, 19:31
haha, nice, cái này là tại mấy cha cứ đút cho tụi nhỏ về tương lai sáng chói ở nước ngoài, cho nên phải giếm topic thôi ;)
chứ đám trẻ đọc hết rồi nó đi hết còn ai ở lại ? :D

freewarez
26-09-2004, 05:16
có lẽ mods thấy bài viết đó mang tính kích động, phá hoại , lôi kéo cho nên xóa đi...

Tôi thấy việc đó rất hợp lý, dù nước ta còn nghèo nhưng không thể có những hành động phá hoại âm ỉ , nguy hiểm như vậy...

babylearnit
26-09-2004, 05:24
Phá hoại,lôi kéo gì!!
Chúng ta chỉ đưa ra mặt trái của XH thôi mà! Ai mà không yêu nước,ko muốn giúp đất nước mình phát triển!
Quote:
--------
Tôi thấy việc đó rất hợp lý, dù nước ta còn nghèo nhưng không thể có những hành động phá hoại âm ỉ , nguy hiểm như vậy...
--------
Pác nghĩ sai rùi nhen! ý pác cho rằng các Mem khác phá họai, mà phá hoại cái gì!???
Pác post nhìu bài rất hay, nhưng ko nên vậy mà lớn tiếng nói người khác như vậy!

tuscan
26-09-2004, 06:39
That's what we call Freedom got it? lol

PS: Bây giờ vẫn chưa biết lý do chính xác nên xin mọi người cũng đừng bàn luận xôn xao. Chúng ta cần bàn luận chứ k0 cần chửi lộn, xỉ nhục nhau rite?

Empty_heart
26-09-2004, 07:51
có lẽ mods thấy bài viết đó mang tính kích động, phá hoại , lôi kéo cho nên xóa đi...

Mình đợi Admin và mod của box du học hay những người có trách nhiệm giải thích về chuyện này. Và đường như có lẽ Admin và Mod chưa đọc thấy Topic này hay là cố tình forget nó ?

Còn các bạn post thì xin cẩn thận từng lời từng chữ mà mình sẽ post, Mình không tranh luận với bạn freewarez về vấn đề này, nhưng có 1 chút góp ý với bạn:
- Post bài tranh luận về 1 vấn đề không phải đơn giản như là bạn tìm thông tin rồi post lên đâu. Tôi thấy bạn rất tích cực trong việc tìm kíêm thông tin bằng english rồi dịch ra post lên bằng tiếng Vn cho mọi người đọc, Mình rất khâm phục bạn vì có tính cộng đồng tích cực...
Nhưng những bài viết nói lên suy nghĩ của bạn, và với cách hành văn của riêng bạn. Thì theo tôi, bạn còn là 1 người rất trẻ ( con ) trong suy ngh̉ĩ, và ít có kinh nghiệm đụng chạm ngoài đời, kiến thức về xã giao cũng còn hạn chế nên rất dễ gây xung đột, mích lòng của nhịều người. Mà hình như là đã có nhiều người nhắc nhở bạn về vấn đề này, không riêng gì tôi.
- Theo cách bạn nói thì có phải những người tham gia topic đó toàn là phản động ???!!!! Không bằng không cớ, không có 1 cơ sở nào thì đừng có mà vu khống và vơ đũa cả nắm như thế.
* Nếu Topic này cũng bị del thì đó là 1 câu trả lời hùng hồn nhất cho chính cái topic này...

lmp900
26-09-2004, 14:17
That's what we call Freedom got it? lol
hahaha, ông đang ở đâu mà ông dám nói về Fre...om ??

còn câu nói của freewarez là tui hết ý kiếng, chịu thua!

có ai đó: được chôm credit card, software, bản quyền, nhưng không được nói về chính trị của nước ta!!
sự thật phủ phàng huh ?

tuscan
26-09-2004, 18:19
He he... tuscan đang ở middle of nowhere but not in VN of course lol
Chắc fải fake IP đề fòng bị log IP secretly wá :D sorry DDTH I didn't mean anything offensive
You know, khi tin đồn, maybe 90% là tin đồn nhảm, nhưng nghe (hay bị dọa) nhiều wá nó vô hình chung hóa ra "thật 90%", nên thà tin có còn hơn không lol Nhất là đối với mấy bạn bức xúc mà đang ở tại VN lol
Mà mình thắc mắc 1 điều: làm cách nào từ 1 con số IP có thể trace ra bạn ờ đường nào quận mấy... À à trong đầu mình nghĩ ra 1 cách là: ISP sẽ có log những số điện thoại nào, trong khỏang thời gian truy cập nào sẽ có số IP nào, nếu ISP bắt tay với mấy huynh chống "phản động" (again, how do we define "phản động"?...) thì duh... lol Be careful, be very careful lol

Damnnn it weekend k0 lo nghỉ xả hơi mà chỏ mồm vô nói tào lao lol hết nói nổi mấy huynh (including me :D )

Empty_heart
29-09-2004, 02:26
Đã 4 ngày qua, mình rất mong mỏi câu trả lời của Admin và mod box Du Học và nhất là người đã ra tay xóa cái Topic đó... Phải chăng là không có câu trả lời hoặc biện minh cho hành động này ? Hay là lại thêm một đống câu hỏi không có câu trả lời nữa sao ?

Ps: Mình đã cố dùng những lời lẽ thật lịch sự rồi đó. Hy vọng câu trả lời sớm của Admin or Mod.

yuna_admirer
30-09-2004, 02:02
Tớ cũng là người tham gia bài post đó.

Tớ không xóa và cũng rất muốn biết ai đã xóa :).

ITbaby
30-09-2004, 03:50
Yana là admin thì có thể xem log được mà ?????

tuscan
01-10-2004, 02:56
(((((HELLO))))) ???
Có ai rãnh ngó wa bên này cái hông?
We are demanding an answer, nomatter if it'd be like "YOU GUYS SÁCH ẤP...", we don't really care who did it, but why did it.
So?

Empty_heart
01-10-2004, 08:56
Không hỏi cho ra người đã xóa thì làm sao mà nghe hắn trả lời tại sao ?????? Mong Admin Yuna coi Log lại... Theo tôi biết thì không có bao nhiêu người có khả năng xóa cả Thread mà có bài Admin post trong đó...

We are demanding an answer, nomatter if it'd be like "YOU GUYS SÁCH ẤP...", we don't really care who did it, but why did it.
So?

yeah, chúng tôi chỉ cần nghe câu trả lời là tại sao lại làm thế thôi ???

Nói nhỏ cho tuscan nghe: đừng viết bằng English, có người sẽ không hiểu đó...

babylearnit
01-10-2004, 17:57
Có dzài pác "chọt" hơi quá đáng...1 chút (có tui nữa..Hixhix)
Thôi mấy bạn ui! Bỏ qua cho Admin còn đất sống với!

yuna_admirer
01-10-2004, 21:59
1- Yuna
2- Admin nhưng cũng có luật riêng.
3- Yn kô phải là người xóa. Bản thân YN cũng cảm thấy bức xúc với vấn đề này (vấn đề mà trong topic mình nói đó), nhưng mong các bạn cũng tôn trọng quyết định của Admin nào đó khi thực hiện việc này.

tinman
02-10-2004, 00:24
Nói 1 câu xin các bạn đừng giận. Cái bạn hỏi hơi thừa tại sao thread đó bị xoá. Không cần nói tui nghĩ ai cũng biết! Vậy thì hỏi làm chi?

Nếu trên các diển đàn của VN này cái gì các bạn cũng được nói ra thoải mái, thì có lẽ các bạn không phải đang sống ở VN rồi. sad

tuscan
05-10-2004, 00:56
Nói 1 câu xin các bạn đừng giận. Cái bạn hỏi hơi thừa tại sao thread đó bị xoá. Không cần nói tui nghĩ ai cũng biết! Vậy thì hỏi làm chi?
Diễn đàn là nơi để thảo luận, nếu "không cần nói cũng biết" thì ai post thread đây, k?
Có lẽ silent threatment cũng là 1 cách hay, nhiều lúc im lặng, đôi bên im lặng sẽ có thể tránh khỏi cái gì đó "qúa trớn" xảy ra, nhưng nó k0 fải là cách giải quyết triệt để.

Nếu trên các diển đàn của VN này cái gì các bạn cũng được nói ra thoải mái, thì có lẽ các bạn không phải đang sống ở VN rồi. sad
Nói vậy nghĩa là bạn cũng phần nào "k0 hài lòng", nhưng bạn "đành hài lòng" với nó bởi vì bạn sống ở VN?

Nếu các operators, rule-keepers, administrators nào đó vẫn nghĩ "im lặng là vàng" thì cho mình xin vài chỉ "im lặng" để nhậu đỡ buồn lol j/k

vikhoa
05-10-2004, 01:28
Chào các bạn,

Hôm nay vikhoa mới đọc được bài này. Thật sự là như vậy chứ không phải cố tình im lặng làm gì. Từ hôm bà nội mất đến giờ vikhoa rất ít lên mạng vì không có thời gian. Rất mong các bạn thứ lỗi vì việc trả lời chậm trễ này.

Bài "Du sinh ...." do chính tay vikhoa move vào box Recycle Bin, xóa thì chưa xóa nhưng các members cũng không đọc được.

Lý do:

1/ Tôn chỉ của DDTH chắc các bạn cũng đã biết và trong quy định có nói rằng tránh đề cập đến các vấn đề chính trị, xã hội đi quá khỏi lĩnh vực tin học. Thật sự, các bạn đang nói lên những điều phải nói nhưng các bạn lại nói không đúng chỗ. Có lẽ chủ đề đó chưa đến mức phải move vào Recycle Bin nhưng nó càng ngày càng đi xa dần chủ đề cũng như tôn chỉ của diễn đàn nên buộc lòng vikhoa phải move. Closed lại thì anh em còn bức xúc hơn vì những người đọc được mà không reply được sẽ post 1 thread khác.

2/ Nếu để lại bài viết đó, thì sẽ có nhiều bài viết khác tương tự và có thể sẽ nhân rộng lên ở nhiều box. Dù sao vikhoa cũng là người chịu trách nhiệm chính trên DDTH này, tấm gương TTVN vẫn còn đó và chắc hẳn chẳng ai muốn một ngày nào đó DDTH đóng cửa chỉ vì một vài topic và vikhoa phải lên giải trình với cơ quan chức năng giống Vương Vũ Thắng cách đây vài năm. Vikhoa không cần biết trong lòng các bạn nghĩ rằng vikhoa "nhát gan", "không dám nhìn vào sự thật" v.v... mà vikhoa chỉ cần biết mình phải cố gắng giữ gìn sân chơi này cho mọi người, không chỉ vì một vài việc nhỏ nhặt mà ảnh hưởng đến tập thể.

Chắc hẳn các bạn đã hiểu vikhoa muốn nói đến vấn đề gì và với tình trạng kiểm soát Internet hiện nay của nước ta, khi mà các tiệm Internet còn phải ghi lại CMND của người truy cập thì có lẽ chúng ta chưa nên thảo luận các vấn đề tương tự trên một diễn đàn mà chúng ta rất muốn nó duy trì và phát triển.

Topic bên box Nghề nghiệp thì vikhoa vẫn để nguyên vì đã có anh Thọ (7604) control cho topic đi đúng đường.

Nếu Jef, Tuscan, Empty_heart và những bạn khác vẫn còn "bức xúc" thì có thể "trút giận" vào đầu vikhoa này cũng được :) Mobile mở 24/24, mail check 1 ngày 20 lần, Yahoo thì vào thường xuyên -> liên lạc cách nào cũng được cả.

Hy vọng câu trả lời này tạm thỏa đáng câu hỏi đầu tiên của Empty_heart.

tuscan
05-10-2004, 02:01
Vạn lần k0 dám đem lại phiền phức cho anh Vi Khoa và DDTH.com, xin lỗi anh VK!!!

Mình rất nể trọng và khâm phục VK, nhưng k0 vì đó mà có reply này, mà là vì mình clear rồi, sai chỗ thật rồi! Xin anh VK thông cảm và bỏ qua cho đàn em còn bồng bột :D

lmp900
05-10-2004, 05:26
đọc xong cái trả lời của Vikhoa, cái sự thật phủ phàng ấy, tui mới thấy là cám ơn trời đã cho tui qua xứ khác ở...

bete
05-10-2004, 05:36
Xin chia buồn với VK cùng Gia Đình !!!

(tui cũng đã muốn góp ý, nhưng những gì tui nghĩ thì 1 số bạn khác đã nói ra rồi.
Bây giờ thì thôi, để phe ta còn sân chơi :( )

-thân

tinman
07-10-2004, 00:10
To tuscan.

Nói vậy nghĩa là bạn cũng phần nào "k0 hài lòng", nhưng bạn "đành hài lòng" với nó bởi vì bạn sống ở VN?

Rất may là mình đang sống ở 1 chổ rất tự do, nơi mà mình có thể đem từ tổng thống cho tới bất kỳ viên chức cà chớn nào ra chửi 1 cách công khai. Mình chĩ nghĩ dùm cho các bạn trong ban điều hành thôi.

Empty_heart
12-10-2004, 14:19
Lâu quá không có dịp online, Hôm nay Empty_heart tôi rất vui mừng vì đã có câu trả lời thỏa đáng cho những thắc mắc của mình.

Lý do Vikhoa nêu ra thì Empty tôi đã biết từ lâu, Tôi lập topic này để Admin có những giải đáp tường tận những thắc mắc không chỉ của riêng tôi - mà là của cả anh em đã tham gia topic đã bị del.

Nếu như topic này không có câu trả lời 1 cách rõ ràng và tường tận, thì Ai cũng như ai, sẽ sẵn sàng " trút giận " và có những ý nghĩ sai lạc về cách giải quyết của DĐTH. Nay chính Admin đã trả lời và giải thích rõ ràng thì anh em chúng tôi đã clear được những thắc mắc.

Admin làm đúng, Nhưng hy vọng mỗi khi Del 1 topic có nhiều bài post, và được nhiều người quan tâm, thì xin admin hãy lập 1 topic thông báo sớm hơn, để tránh những thắc mắc không đáng có, và những ý nghĩ không tốt của member đối với DĐTH.

DĐTH là mái nhà chung của chúng ta, là đứa con tin thần và là công sức của Vikhoa và những anh em trong ban điều hành xây dựng nên, thì không lẽ nào, member chúng tôi lại có ý định hủy hoại nó.

Góp ý với Vikhoa: Dù bận bịu nhưng 1 tuần 1 lần xin vikhoa ghé qua thăm Box Góp Ý - Đề nghị, Đừng để những Topic như thế này bị ngâm hơn 1 tuần.

Một lần nữa xin gởi lời cám ơn đến Vikhoa.

To tuscan.

Rất may là mình đang sống ở 1 chổ rất tự do, nơi mà mình có thể đem từ tổng thống cho tới bất kỳ viên chức cà chớn nào ra chửi 1 cách công khai. Mình chĩ nghĩ dùm cho các bạn trong ban điều hành thôi.

Nếu nhìn 1 cách tồng quát và Triệt để, thì 2 chữ tự do và dân chủ không hiện diện trên quả đất này đâu bạn ạ.

Cứ thử xem xét cách bầu cử tổng thống của Mỹ mà coi - Dân chủ ở đâu ???
Hệ thống luật pháp chằng chịt và rắc rối của Mỹ mà coi - Tự do ở đâu ???

Mình không tiện phân tích rõ, các bạn tự tìm hiểu nhé :)

.................................................. .................................................. ..

Lời cuối:
```````
Trong khuôn khổ của DĐTH mình sẽ không nói chuyện về chính trị nữa. Đây sẽ là bài post cuối cùng của mình có liện quan đến chính trị trong DĐTH.

Rút kinh nghiệm kỳ này, Anh em cũng nên tránh có những bài post liên quan đến chính trị - vì chính trị không nằm trong sân chơi của chúng ta.

.................................................. .................................................. ..

tinman
16-10-2004, 00:53
Mình tính là im lặng... vì nghĩ có nói cũng ít có người hiểu và những vấn đề đả động tới chính trị thì lại làm cho các bạn Mod đứng tim - khó chịu. Nhưng đôi lúc thấy im lặng chỉ là thái độ tiêu cực đối với bản thân và mọi người. Ngoài ra chuyện bạn nêu ra là liên quan tới chính trị của nước Mỹ, chẳng liên quan gì tới chính trị VN. Vì vậy mình lại lên tiếng và mình cũng muốn chia sẻ cho các bạn 1 chút để các bạn đừng phát biểu 1 chiều như vậy.

Nếu nhìn 1 cách tồng quát và Triệt để, thì 2 chữ tự do và dân chủ không hiện diện trên quả đất này đâu bạn ạ.

Cứ thử xem xét cách bầu cử tổng thống của Mỹ mà coi - Dân chủ ở đâu ???
Hệ thống luật pháp chằng chịt và rắc rối của Mỹ mà coi - Tự do ở đâu ???

Câu đầu quá mâu thuẩn với nhau. Nhìn tổng quát và nhìn Triệt để là 2 cách nhìn đứng trên 2 phương diện khác nhau. Bạn có thể nói là nhìn tổng quát thì cảm có tự do dân chủ, nhưng nhìn 1 cách triệt để thì thật sự là không tồn tại của khái niệm đó thì mới là 1 phát biểu chính xác. Và nếu bạn nói như vậy thì mình hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bạn. Nói thật nếu bạn từng được sống qua nhiều chế độ khác nhau... bạn sẻ hiểu và cảm nhận được giá trị "tự do và dân chủ" của 1 xả hội 1 cách sâu sắc và mãnh liệt hơn với những người chỉ lớn lên 1 trong 1 xả hội. Mình có thể nói là ngay với cả những người Mỹ bản xứ, họ cũng chẳng có thể nào hiểu nổi những giá trị đó 1 cách rỏ ràng so với người việt chúng ta là mấy đâu.

Năm mình học năm thứ 3 tại đại học Mỹ, có học qua 1 lớp "Chính trị" học về tổ chức chính quyền và hình thức chính trị của Xa hội Mỹ và những căn bản luật pháp căn bản (Political Science - Government.) Mình học khoá này là vì đó là nhà truờng bắt buộc vì họ nghĩ 1 kỷ sư thì phải có kiến thức cơ bản về cấu trúc thượng tầng của xả hội US và cơ sở nền tảng pháp luật 1 cách rỏ ràng. Khoá học này dựa trên 2 cuốn sách giáo khoa trong đó có 1 cuốn tên là "The irony of democracy." (Mặt trái của nền dân chủ) Tác giả đã chỉ ra cho người đọc thấy những mặt trái của dân chủ và chứng minh thật sự xả hội của Mỹ có dân chủ hay không 1 cách rất rỏ ràng. Tuy là không có sự "dân chủ" thuần tuý, nhưng tại sao xã hội này vẩn phát triển vào tồn tại 1 cách vững chắc.

Mình đồng ý với bạn ở quan điểm là không có 1 chế độ nào hoàn toàn có sự "dân chủ" đúng theo định nghỉa dân chủ của nó. Và cũng không có xả hội nào có sự "tự do" đúng với nghĩa tự do của nó. Tuy vậy, 1 xả hội có thể tạm được coi là dân chủ và tự do khi xả hội đó đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của người công dân đựa trên hiến pháp và luật pháp mà xả hội đó định ra.

+ Xả hội của Mỹ có dân chủ không vậy thì nên coi vào sự tham gia của người dân trong các hoạt động chính trị và bầu cử thì mới có thể đánh giá ra được. Khi đi bầu ngoài chọn các ứng viên cho các chức vụ từ địa phương ra, người dân còn phải bỏ phiếu thuận hay không thuận trước hàng chục dự luật của địa phương, tiểu bang, liên bang... Nếu dự luật được bầu thông qua thì trở thành luật. Còn nếu không được thông qua thì sẻ không thành luật. Ở Mỹ thậm chí những viên chức nhà nước không có năng lực vẩn bị dân chú bầu truất phế 1 cách rỏ ràng như trường hợp thống đốc tiểu bang California bị dân chúng bầu truất phế và thay bằng diển viên Arnold hiện nay. Nếu hỏi mình có thích ông Bush không, mình trả lời là không? vì mình bầu cho Al Gore năm 2000, nhưng rất tiếc... Bush đã thắng cữ dưa trên tính thần hiến pháp về bầu cử của US cho dù Al Gore có tổng số phiếu nhiều hơn. Ngoài ra mình cũng rất bất mãn với 1 số dự luật hiện tại của US. Nhưng khi bầu cữ, những luật đó có nhiều người bỏ phiếu hơn. Thiểu số phải phục tùng đa số đó là tinh thần dân chủ. Đứng trên những điểm này, chúng ta có thể thấy rỏ ràng là trên "tổng quát" nước Mỹ có dân chủ hay không?

+ Người dân Mỹ có tự do hay không thì thử xem những gì họ làm trong khuôn khổ hiến pháp và luật pháp Mỹ có bị chính quyền cấm đoán hay không? Luật pháp Mỹ rất chằng chịt nhưng là do người dân bầu để thông qua chủ yếu là bảo vệ quyền lợi của người dân và xả hội. Đơn cử 1 luật của bản tuyên ngôn nhân quyền của Mỹ: Quyền tự do ngôn luận được bảo vệ bởi hiến pháp. Người Mỹ được hoàn toàn quyền phát biểu ý kiến của mình kể cả phê bình, chỉ trích thậm chí khiển trách chính quyền hay tổng thống Mỹ. Nếu bạn không hài lòng với chính quyền, với quyết định của viên chức chính quyền hay thậm chí với 1 dự luật nào đó. Bạn có thể kêu gọi bạn bè cùng chống lại, bạn có thể xuống đường biểu tình, bạn có thể kêu gọi mọi người tẩy chay hay chống lại. Nhà nước, cảnh sát, chính quyền không có quyền bịt miệng hay bắt bỏ tù bạn vì những chính kiến của bạn.

Bạn chỉ đưa ra kết luận mà không có dẩn chứng để hổ trợ cho kết luận của bạn thì làm sao thuyết phục được người nghe. Còn muốn tìm hiểu 1 cách chính xác bạn phải đi vào, sống và hoà nhập trong xả hội đó thì mới có khả năng đánh giá và kết luận 1 cách chính xác. Nói thật với bạn, với đa số người VN sống trên đất Mỹ hiện nay chỉ có 1 số rất ít mới đủ trình độ để hiểu qua những khái niệm này thôi vì ít có ai chịu bỏ công ra đi vào đại học để học hỏi và nghiên cứu các bộ môn này 1 cách tỉ mĩ. Nhũng người di dân hay du học sinh qua đây đi học thì chỉ muốn học những ngành như IT, MBA.... để kiếm tiền, ít ai muốn qua đây để học ngành political science & government. Mình khuyên các bạn học sinh việt nam hay du học sinh đang du học tại US... nếu cần phải chọn elective course thì nên chọn 1 vài lớp potitical science, sociology hay philosophy học thử cho biết. Tìm hiểu về 1 xả hội mà trong đó nhà nước chẳng bao giờ phải lo lắng bị lật đổ, bị đão chánh, bị nhân dân chống lại và nó đã tồn tại hơn 3 thế kỷ nay và vẩn sẻ có thể tiếp tục tồn tại lâu dài trong tương lai là 1 điều rất đáng giá cho tương lai cho việc xây dựng 1 dất nước VN tốt đẹp của chúng ta sau này.

PS: Mình hy vọng thread này cũng không cùng số phận với thread "du học" trước vì những gì mình nói sẻ là những gì mà mọi người Mỹ sẻ trả lời cho bạn khi bạn nêu những ý kiến như ở trên. Chúng ta chỉ bàn luận để tham khảo và tìm hiểu cơ chế chính trị của 1 nước trên thế giới giống như khi chúng ta học địa lý trong nhà trường PTTH mà thôi. Quan điểm cũa mình nói ra là quan điểm chung của đại đa số người Mỹ, nếu bạn không tin thì có thể kiếm bất kỳ người Mỹ nêu ra quan điểm của bạn và sẻ nghe họ trả lời cho bạn.

Mình tránh không đã động gì tới những gì xảy ra ở VN vì chúng ta ai cũng biết là so sánh hai xã hội, hai đất nước mà không tính qua kinh lịch và lịch sử phát triển của nó thì sẻ là 1 sự so sánh khập khiễng không công bằng mà thôi.

Chúng ta nên chấm dứt ở đây để tránh cho quý vị Mod & Admin bối rối. Nhưng ai có ý định kéo dài thêm những sự tranh luận này thì cứ email cho mình. Nếu thì giờ cho phép mình sẻ trả lời cho các bạn.

Empty_heart
16-10-2004, 01:15
Cám ơn Tinman đã góp ý sửa sai cho chính Empty tôi đây, Thành thật cáo lỗi là do mình xài tiếng Vn cũng không còn sành như trứơc nữa - nên cũng khá bối rối trong ngôn từ.

Mình là người lập ra topic này thì bây giờ mình cũng muốn là người chấm dứt nó... Cám ơn các bạn đã quan tâm tới topic này... Mọi chuyện nếu còn kéo dài xin hãy mang ra ngoài khỏi Forum này...

Mong mod close topic này lại sớm...
Chúc các bạn mạnh khỏe và hạnh phúc. :)

freewarez
17-10-2004, 11:58
Tin vui đối với chúng ta là Hà Nội và tp Hồ Chí Minh đã triển khai thành công dự án chính phủ điện tử. Sang năm 2005 phấn đấu triển khai chính phủ điện tử(e-government) ở 64/64 tỉnh thành phố, và tiến tới sẽ bầu cử điện tử (e-voting). Bởi vì mạng của VN phát triển với tốc độ chóng mặt, mặt = CNTT là cao nhất so với mặt = chung của xã hội. Khi đó chúng ta sẽ xóa bỏ đc các tiêu cực trong xã hội.Chính sách thu hút nhân tài từ nước ngoài hy vọng sẽ linh hoạt hơn, tạo điều kiện cho những người học tập/ làm việc ở nước ngoài về nước làm việc.

tinman
19-10-2004, 00:38
Tin vui đối với chúng ta là Hà Nội và tp Hồ Chí Minh đã triển khai thành công dự án chính phủ điện tử. Sang năm 2005 phấn đấu triển khai chính phủ điện tử(e-government) ở 64/64 tỉnh thành phố, và tiến tới sẽ bầu cử điện tử (e-voting). Bởi vì mạng của VN phát triển với tốc độ chóng mặt, mặt = CNTT là cao nhất so với mặt = chung của xã hội. Khi đó chúng ta sẽ xóa bỏ đc các tiêu cực trong xã hội.Chính sách thu hút nhân tài từ nước ngoài hy vọng sẽ linh hoạt hơn, tạo điều kiện cho những người học tập/ làm việc ở nước ngoài về nước làm việc.

Hổng biết các bạn có hiểu cái gì gọi là chính phủ điện tử không? eGovernment? Không phải là đưa ra cái website của thành phố đó và đưa ra 1 số luật lệ thì có thể coi là egovernment rồi...

Thực tế eGovernment là dùng internet, telephone, thậm chí hệ thống bưu điện để đơn giản hóa các thủ tục hành chánh ví dụ là đi đăng bộ xe, người ta có thể dùng internet để tiến hành việc đăng ký, rồi sau đó gởi đi các giấy tờ đăng ký chứng nhận là xong. Hay cả những việc đơn giản như làm hẹn, đăng ký xin các loại giấy phép, khai báo và đóng thuế lợi tức... Muốn thực hiện eGovernment thì phải có 1 hệ thống cơ sở dữ liệu toàn quốc, hay toàn vùng để làm nền tảng hổ trợ cho việc này ngoài ra còn đòi hỏi sự phát triển đồng bộ của hệ thống ngân hàng, tín dụng và bưu điện để hệ thống nào hoạt động 1 cách hữu hiệu. Nhưng có lẽ bước này VN vẩn chưa thực hiện được, ở 1 số nơi có hệ thống cơ sở dữ liệu nhưng chỉ là cục bộ, không có tính phổ cập toàn quốc cho nên chuyện thực hiện eGovernment 1 cách hữu hiệu vẫn là con đường dài đăng đẵng trước mắt.

Mình có ghé qua 2 website của tpHCM và HN nhưng hoàn toàn hổng thấy những tiện ích này thì làm sao có thể coi là egovernment được. Chừng nào chúng ta thấy người dân không phải đi xếp hàng, chạy đi, chạy lại tới các cơ quan chính quyền xin xỏ giấy tờ, xin đóng dấu ... thì lúc đó mới chứng tỏ là việc khai triển egovernment mới được thực hiện và có hiệu quả. Thật ra thì ngay các trường đại học ở VN đã 1 phần nào thực hiện chuyện "eGovernment" như thí sinh có thể check điểm thi, coi bài thi, coi kết quả... nhưng việc đăng ký dự thi... vẩn còn phải điền đơn và đi ra bưu điện thì vẩn còn hơi phiền toái.

Bạn freewarez nói rất đúng, nếu thực hiện được egovernment thì sẻ giảm đi tất cả các tệ nạn quan liêu và tiêu cực trong xả hội vì computer chẳng biết chấm mút chút nào. Nhưng việc thông tin hóa các dử liệu của người dân, học sinh, công nhân viên chức vào các cơ sỡ dữ liệu toàn quốc của VN còn chưa được tiến hành triệt để thì chuyện eGovernment phải mất 1 thời gian lâu mới có thể thực hiện được 1 cách triệt để. Ví dụ, nếu muốn tìm hiểu sơ yếu lý lịch của 1 người thì phải chạy về địa phương của người đó hỏi công an phường và công an khu vực thì mới biết được vì những thông tin này chưa được điện toán hóa để người ta chỉ cần mở computer, nhấn vào 1 số và có thể lấy được tất cả dử liệu về người đó. Muốn làm được chuyện này, chắc phải tốn nhiều tiền và từ 5 - 10 năm mới xong. Mong rằng các vị lãnh đạo chịu khó đầu tư tiền của, và công sức của dân IT vào lãnh vực này 1 cách thõa đáng thì bộ mặt xả hội sẻ thay đổi nhiều. Nếu VN muốn tiến hành eGovernment 1 cách triệt để thì có dân IT việt nam sẻ có việc làm không hết trong tương lai.

freewarez
19-10-2004, 12:15
Hoàn toàn đồng ý với anh tinman , hiện nay việc xin giấy phép kinh doanh đã đc tiến hành qua mạng ở HN và tp HCM , Hà nội cung cấp 4500 dịch vụ công qua internet
anh có thể vào www.hanoi.gov.vn để xem. Hiện nay các ngành ngân hàng, điện cũng đang dùng NET để thu tiền.

Và có lẽ vài năm nữa thôi chúng ta sẽ bắt đầu bầu cử điện tử, Nếu tất cả mọi người dân Việt Nam đều quyết tâm xây dựng chính phủ điện tử thì lo gì 0 xong việc lớn.
Mời anh xem thêm bài này cũng rất hay: Bầu cử điện tử (e-voting):http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?p=327995#post327995

tinman
20-10-2004, 02:03
Hoàn toàn đồng ý với anh tinman , hiện nay việc xin giấy phép kinh doanh đã đc tiến hành qua mạng ở HN và tp HCM , Hà nội cung cấp 4500 dịch vụ công qua internet
anh có thể vào www.hanoi.gov.vn để xem. Hiện nay các ngành ngân hàng, điện cũng đang dùng NET để thu tiền.

Vô rồi... lại văng ra! vì Server Error!

ITbaby
20-10-2004, 09:00
Thấy vào tốt mà anh

tinman
20-10-2004, 09:08
Thấy vào tốt mà anh
Sáng nay click vào nó quăng ra một mớ Tomcat + JSP error nhìn tới chóng mặt. Bây giờ thì OK rồi. Thanks.

freewarez
20-10-2004, 19:47
chết nhầm rùi , không phải 4500 mà tới 5400 thủ tục hành chính đc thực hiện qua mạng, vậy là Hà nội xây dựng thành công E- GOVERNMENT rồi.
tp HCM cũng đã xong, mời vào www.hochiminhcity.gov.vn

7604
20-10-2004, 23:48
Chào các bạn,

Trước khi viết tiếp cho mình gửi lời chia buồn cùng VK. Anh hy vọng rồi mọi đau thương sẽ qua đi nhưng cái vĩnh cửu là tình yêu và hình bóng của bà vẫn mãi trong lòng em và gia đình.

Bạn Tinman đã viết về chính trị Mỹ rất rõ ràng và hoàn toàn đúng khi nhận xét rằng không ít SV du học không hiểu rõ và cũng không muốn hiểu rõ chính trị Mỹ. Có thể nói đó là một nền chính trị phức tạp nhất nhưng cũng nhạy bén nhất hiện nay trên thế giới. Nó không hoàn thiện nhưng ít nhất giúp cho nước Mỹ đạt được sự ổn định cũng như dân Mỹ được bình đẳng trước pháp luật và quyền tự do của cá nhân được bảo vệ.

Trên diễn đàn này tồn tại nhiều nền dân chủ khác nhau mà có hai nền dân chủ lớn nhất được nhắc đến là XH Mỹ và XH VN. Bất công thì nơi nào cũng có nhưng rõ ràng về mặt XH thì XH VN không thể sánh bằng XH Mỹ, chính vì vậy mà các nhà làm luật của ta luôn đang cố tạo ra một bộ luật tốt hơn để hòa nhập với thế giới bên ngòai. Trong quá trình thay đổi đã đưa ra nhiều bức xúc hơn bao giờ hết, chính vì vậy mà bùng phát sự so sánh. Ít nhất đó là một sự tự do mà chúng ta đang có so với trước đây.

Cuộc sống là một bức tranh có hai màu tối và sáng. Chính trị nó chính là cái màu pha lẫn của 2 màu của cuộc sống nên chúng ta không thể nào đứng trong cuộc sống mà không va chạm đến chính trị. Phe cực tả sẽ làm cán cân lệch về một phía và phe cực hữu cũng vậy. Chính vì điều đó cần có sự cân bằng trong chính trị để cuộc sống luôn được ổn định. Ở đây tôi không nói đến vấn đề đơn đảng hay đa đảng vì điều đó sẽ ảnh hưởng đến diễn đàn này và cũng không có một mô hình nào là đúng trong mọi hoàn cảnh. Tôi hy vọng chúng ta đưa ra những hoàn cảnh xảy ra trong XH để tranh luận và giải quyết nó chứ không phải đẩy nó vào con đường không có hướng giải quyết. Là thanh niên các bạn không nên thờ ơ và xa rời chính trị vì nó xuất hiện trong cuộc sống hàng ngày của chúng ta. Cái mà các bạn cần để ý là va chạm như thế nào để cuộc sống chúng ta tốt hơn chứ không đẩy cuộc sống chúng ta vào bế tắc. Điều đó không dễ nhưng gần như tất cả chúng ta đang thực hiện nó trong cuộc sống, trong sở làm và chúng ta cũng nên làm như vậy ở diễn đàn này.

Tạm rời một chút để vào kỷ thuật, E-gov. Bạn Tinman nói về bản chất của nó vì có lẽ công việc của bạn cũng như kinh nghiệm qua cuộc sống. Ngược lại các bạn ở VN chỉ gần như được nghe nói đến qua các phương tiện thông tin, sách vở nên dễ dàng thấy cái vẻ ngoài hơn là bản chất. Hầu hết các website chính phủ của VN chưa đủ để được gọi là E-gov. Có hai vấn đề quan trọng nhất mà VN chưa có:

- Sự duy trì và phát triển thông tin: Làm một trang Web đưa thông tin lên rất dễ nhưng duy trì và phát triển thông tin nhằm phục vụ cuộc sống hàng ngày lại rất tốn kém và khó khăn.

- Sự liên hệ hay nền tảng: Đây chính là điều khó nhất và quyết định sự thành công của E-gov. Nền tảng của E-gov không phải chỉ tập trung ở 1 nơi mà nó được hổ trợ từ nhiều chi nhánh. Sự liên hệ cũng như mạch máu trong cơ thể thúc đẩy hoạt động của chúng ta. Chúng ta sẽ chết khi máu không tuần hoàn thì E-gov cũng chết khi sự liên hệ vốn không có.

Ít lợi của nó thì không phải bàn cải. Nó không chỉ nói lên bộ mặt của VN so với các nước mà nó thật sự sẽ cải thiện đời sống người dân cũng như giúp cơ quan từ tư nhân đến chính phủ hoạt động hiệu quả hơn. Lấy ví dụ vấy đề nhà đất đang nóng bỏng tại VN. Nếu như đất đai thuộc qui định qui họach của thành phố rõ ràng thì sẽ không xảy ra vấn đề có người tiền mất tật mang đồng thời cũng giảm sự tham nhũng vì những giấy phép xây cất không thống nhất. Tôi thường nghe thấy rằng khi xin giấy phép ở phường không xong thì xin giấy phép ở quận. Quận cho thì phường phải nghe nhưng xây dựng trong phường lại thuộc quản lý của phường. Nếu hệ thống E-gov hoàn chỉnh thì người dân không cực nhọc chạy lên chạy xuống và cũng không thể lấy phường hay quận ra để làm sai mà tất cả phải theo qui họach của thành phố và người thực hiện và giám sát là quận, phường, khu phố. Lúc đó những bức xúc về giấy tờ sẽ giảm đi, tham nhũng không có cơ hội hoạt động và qui họach sẽ đồng bộ ==> người dân khỏi phải tác nước "đến hẹn lại lên".

Lợi ích của nó thì vô cùng tận nên nó cũng đòi hỏi công sức bỏ ra không ít. Chính phủ hiện tại chỉ tập trung vào cái lớp võ chứ chưa thật sự quan tâm đến việc xây dựng cái nền tảng, cái huyết mạch để bảo đảm cho E-gov một sự sống.

Chúng ta ở đây là dân kỷ thuật nên cũng chỉ là một nửa của chương trình xây dựng E-gov. Một nửa kia ở đâu là điều mà câu trả lời còn giang dỡ.
================

freewarez
21-10-2004, 11:51
Việt Nam có 1 nền chính trị xã hội rất ổn định nên sẽ phát triển bền vững
ở tỉnh Bắc Ninh, Nam Định, Hải dương cũng đang tiến lên chính phủ điện tử.
www.bacninh.gov.vn
www.namdinh.gov.vn
www.haiduong.gov.vn
Hà nội và tp HCM đã hoàn tất CPĐT
www.hanoi.gov.vn (5400 thủ tục hành chính)
www.hochiminhcity.gov.vn

52/64 tỉnh thành đã có WEBSITES, xin xem trong box HOT LINKS
nói chung có địa chỉ là www.[tên tỉnh].gov.vn

STT Tên tỉnh thành Địa chỉ website
1 An Giang www.angiang.gov.vn
2 Bà Rịa-Vũng Tàu www.baria-vungtau.gov.vn
3 Bắc Kạn www.backan.gov.vn
4 Bắc Giang www.bacgiang.gov.vn
5 Bắc Ninh www.bacninh.gov.vn
6 Bến Tre www.bentre.gov.vn
7 Bình Dương www.binhduong.gov.vn
8 Bình Định www.binhdinh.gov.vn