PDA

View Full Version : WIN XP , WIN 98 , hệ điều hành kép !! How...how....

Scorpion Boy
29-10-2002, 16:53
Tui có xài qua Win 98, xem fin, nghe "mìu-zích" bình thường, nhưng gần đây chuyển qua Win XP (tại nghe nhiều người ... cám dỗ goá , Mô Phật !!! :( ) thì có 1 vài cái VCD không xem được, thông báo là "There's no disk on the Driver" hay là "unsuported Format" (đại loại như vậy) - đĩa tốt !
Vậy là sao ?? Có phải tại "thằng XP" hông ? :eek:
Còn nữa, giả sử muốn cài lại thêm cái Win 98 (sử dụng kép 2 hệ điều hành) thì phải cài Win 98 như thế nào (không làm ảnh hưởng gì Win XP )
(hỏi nhỏ nghen : cài có dễ không vậy mấy sư huynh ? ) :D
Tui chưa tập cài Hệ ĐH bao giờ {^_^}
Hôm bữa phải đem máy ra ngoài nhờ cài dzùm Xp, nó "chém" của lão đến ... 50.000 , quân ... ăn cướp !!! :o

Scorpion
30-10-2002, 17:19
Nếu muốn cài 2 HDH phải cài 98 trước, sau dó cài XP ở chế độ clear(cài mới) thay vì cài update. Win XP sẽ hỏi cài lên Partition khác hay không? chọn Yes và tạo Partition mới cho đĩa cứng. Sau đó cài XP lên Partition mới tạo là xong. Nếu chưa cài HDH lần nào thì cẩn thận đấy. mấy cái dzụ Partition mất dữ liệu như chơi đó.

Scorpion Boy
30-10-2002, 18:16
trời !!! Tui lỡ cài Win XP trước rồi, có cách nào cài thêm 98 mà không cài lại Xp hong ?? :o
Nghe ông anh nói "ghê" goá ! Không bít Tui còn dám tự cài hong, hay lai phải ngậm ngùi mất thêm .... 50000 nữa, hic ....
Anyways, thanks a lot ! {^_^}

conio
30-10-2002, 19:23
Nếu không dám tự cài thì đem lại để tui cài giùm cho .Chỉ lấy tiền cà phê thôi. Chứ đem ra tiệm vừa tốn 50.000 còn lại bị nói là do mình phá nữa chứ. Lúc trước khi mới mua máy tui cũng bi một lần rồi, mất 50.000 muốn đứt ruột luôn .Dù là SV không có tiền nhưng tui cũng ráng nhịn ăn mua mấy chục cái đĩa về cài cho bỏ ghét. Bây giờ lỡ bị hư cái gì chỉ cần bỏ chút thời gian cài lại là Ok . thậm chí còn tốt hơn mấy thằng cha ở ngoài tiệm (Họ cài tùm lum cái gì cũng nhét vô mặc dù mình chẳng cần đến).
Tui có một lời khuyên cho những ai mới mua máy thì hãy mua cho mình một bộ đĩa để có thể tự cài đặt. Làm như vậy cho mấy cha đi cài phần mềm ế luôn cho bỏ ghét .

Kẻ từng bị chém đẹp 50.000 Hic...

Scorpion Boy
01-11-2002, 18:05
ông bạn Conio không nói chỗ thì sao Tui mang máy đến được ??

conio
02-11-2002, 20:30
Địa chỉ hả ? Hiện giờ tui đang ở trọ ngay đường Nguyễn Tri Phương ,Quận 10 , Số nhà quên mất rồi (để về hỏi lại bà chủ nhà). Nếu gấp thì bạn hãy cho số điện thoại đi tui sẽ gọi điện để bảo bạn đem tới đúng địa chỉ. Ok!

XZR
05-11-2002, 11:17
Nếu đã cài WinXP trước rồi, nay muốn cài Win98 mà không muốn bỏ WinXP thì phải là sao? Cảm ơn.

conio
05-11-2002, 12:47
Trước tiên đưa đĩa boot bằng đĩa CD ROM (không phải đĩa WIn 98).
Sau khi boot xong gõ C:<enter>
lấy đĩa CD boot ra hkỏi ổ đĩa ,cho dĩa Win 98 vào, gõ E:<enter>(E: là ổ CD ROM). Gỡ cd E:\win98 <enter>, setup.exe <enter>.

Tiếp tục cho tới khi thấy c:\Windows.000
Hãy chọn Other Directory, nhập vào D:\win98

Ok ! tiếp tục cài dặt bình thường.

Chú ý : Nếu làm sai sẽ chỉ còn mỗi win 98 , mất tiu winxp luôn...

you_ands_i
17-11-2002, 11:15
tui cung gap truc trac trong win98 va xp day,
luc truoc may nha tieu de cai win 98 ma may cai hing toan xp .file cung xp ,nhung he la win 98,.thay vay de mua tem xp,xp 6in 1,.
may nha de co 3 dia cung, dia c cai win 98,dia d de cai xp moi hoan toan,de thay trong xp 6 in 1,co 4 phan la xp pro natinol,con 2 phan la xp home, thay vay de dinh cai them xp pro phan moi,luc dau de tuong xp o dia d,de cai xong de dinh cai moi ,nhung de chon nang cap tuong dau no nang xp moi,ai ngo no nang win 98 len thanh xp luon,nhu vay hien gio may de co hai he xp .de muon cho no ve win 98 lai,khong biet lam sao.xin may huynh chi cho.noi nho nha,may nay la cua di de day,ba mua ve cho thu ki lam so sach(ecxel,word..noi chung chi dung trong office thoi),de so thu ki khong biet dung xp nen de muon no tro ve win 98.
de co hoi qua ong cau cua de cung la dan vi tinh thu thiet,nhung ong bao chi co fotmat cai lai thoi,nhung de thay may huynh co noi lo cai xp truoc vay lam sao cai win 98,neu ma phan o dia roi thi co anh huong gi khong.
de tung doc qua to pc world noi co the go bo he dieu hanh ,nhung cau de bao neu go thi sao nay cai lai sao noi bi tro chung ,dung khong may huynh,
may thnag ban de bao muon tro ve thi xoa cai file nang cap,nhung de dau co ranh ve du nay,nhung ma de cung khong biet file nao.trong luc de cai he xp nang cap thi de lay ten la vicky ,ban de ba bao xoa vicky di la tro ve lai thoi.khong biet dung khong may huynh.
bay noi chung la de muon cai win 98 trongf xp nang cap tro ve win 98 lai thoi,may huynh dung bao de fotmat nha,

conio
19-11-2002, 12:59
Làm ơn đánh tiếng việt giùm đi . Tui đọc muốn cận thi luôn mà không hiểu gì hết á .

Kawaguchi
19-11-2002, 13:16
Bạn thử dùng chương trình System Commander của hãng VCom.

nmthuan
19-11-2002, 16:45
Nếu như bạn format dang FAT32 thì bạn cứ cài đè vô tư. Còn NTFS thì mơ đi bạn.lol

nanhtrang
19-11-2002, 20:34
Tui cũng đang có rắc rối với winxp. tui không thể cài XP lên máy( cấu hình Ce1000) lúc cài luôn bị treo. Còn nếu bạn muốn dùng 2 HĐH khởi động kép trên máy bạn phải dùng FAT32 cho winxP. Trên Pcworld vừa rồi có giới thiệu một chương trình cho phép boot nhiều HĐH trên một máy. Nếu máy không mạnh lăm thì chỉ nên dùng một thôi.
hi xin lỗi nếu múa rìu qua mắt thợ

nmthuan
20-11-2002, 08:34
Mình có cài một số máy có tình trạng giống như máy của bạn. Mình đã phải ngồi chờ khoảng chừng hơn một tiếng thì nó mới chịu chạy tiếp (ơn trời). Bạn cứ chịu khó ngồi chờ một tí thì sẽ được thôi. Tôi nghĩ máy nào cũng chạy được XP hết, vì máy của bạn tôi bèo nhèo lắm mà cũng chạy XP như bình thường đó thôi. Cố gắng nhé.

cuongquoc
21-11-2002, 23:48
Tui chỉ mấy bạn này nên tham khảo bài báo "Làm bạn với máy vi tính" số 1.Bạn sẽ có thể giải quyết được rắc rối của mình.

XZR
22-11-2002, 18:07
Bài viết được gửi bởi conio
lấy đĩa CD boot ra hkỏi ổ đĩa ,cho dĩa Win 98 vào, gõ E:<enter>(E: là ổ CD ROM). Gỡ cd E:\win98 <enter>, setup.exe <enter>.

Chú ý : Nếu làm sai sẽ chỉ còn mỗi win 98 , mất tiu winxp luôn...

Theo mình biết thì khi cài Win9x nó sẽ đè lên cái MBR của HDD, khi đó sẽ không khởi động đuợc WinXP nữa?

hieu121081
22-11-2002, 19:04
Hình như là mấy bạn để bộ nguồn của XP trên đĩa cũng thì phải. Nếu đúng như thế thì khi cài XP sẽ chạy rất rất là chậm (Kể cả Win2000). Tốt nhất là bạn nên cài từ đĩa CD. Còn nếu cài từ CD mà vẫn bị chậm như thế thì tui chưa từng gặp.
Khi cài XP thì bạn có thể cài trực tiếp bằng cách khởi động từ CD XP (Vì mấy cái đĩa này cho phép khởi động và chạy luôn chương trình Setup XP). Với cách này khi cài bạn có thể tự chọn Partition cho XP. Nếu bạn đã có một HĐH cũ trên máy thì chỉ cần chọn Partition khác là có hai HĐH rồi.
Nếu cài XP từ Window thì sẽ có tuỳ chọn là nâng cấp hay cài mới (New clean) Và mặc định là sẽ tự động chọn partition cho WINXP. Bạn phải thay đổi tham số này để có thể chọn partition mà bạn muốn cài XP lên đó.

Nis
01-12-2002, 14:34
Hiện tại bạn đang cài WinXP trên máy thì nếu bạn cài Win98 vào thì sẽ boom luôn có 2 HĐH. Nếu muốn cài kép 2 HĐH trên thì bạn phải cài Win98 trước rồi mới cài WinXP sau. Bạn nên cài 2 HĐH trên 2 partition (phân vùng đĩa cứng) khác nhau thì tốt hơn.

chucuoi
01-12-2002, 15:29
Vậy nếu tôi muốn cài 2 OS trên cùng partition có được không?(chẳng hạn như Win 98 với XP). Có cần phải cài thêm chương trình quản lý Boot nào không? Mong các bạn chỉ giúp!

t_duong2002
08-12-2002, 22:46
Chẳng cần gì hết! Windows tự làm hết!

nmthuan
10-12-2002, 13:18
Có thế mà cũng hỏi nữa hả chú cuội? Không cần học cũng biết mà.

chucuoi
12-12-2002, 16:54
Vậy đó mà khi tui cài trên cùng partition thì nó không chịu nhận ra 2 OS. Cụ thể là tui cài win98 trước (c:\windows), sau đó cài winXP (c:\os2\windows) thì khi Boot nó chỉ Boot vào XP mà không nhận ra 2 HDH mà hiện menu cho chọn lựa! Sau đó phải cài 2 thằng trên 2 partition nó mới chịu!
To nmthuan: Cái gì mà không cần học cũng biết chứ, trừ khi nó là bản năng! Bộ con người khi sinh ra là có cái bản năng cài 2 HDH à? Nói chơi thui! Nhe răng ra cười cái! Theo mô tả ở trên thì bạn nào có thể cho biết nó bị lỗi gì khi cài? Và hướng dẫn lại cách cài 2 OS trên cùng partion ấy! Thank nhiều!

baotuyen0703
21-12-2002, 19:16
mình cũng có thắc mắc về winxp , mong các bạn chỉ dùm mình :
hỉện giờ máy chỗ mình làm net đang sử dụng win98se , ram64mb , mình đã download winxp 140mb về bây giờ mình muốn cài vô nhưng mà không muốn mất win98 , mình muốn sài luôn 2 HDH , sài kép đó , thì mình cài như thế nào đây , cài như thế nào mà khi khởi động mình muốn sử dụng win98 hoặc là winxp , máy minh có 2 ổ đĩa c và d mình muốn cài win98 và winxp trên đĩa C luôn , mình mong bạn nào biết thì chỉ cho mình với

nmthuan
22-12-2002, 23:14
khi mà bạn cài Xp thì bạn cứ chọn ổ C, sau đó thỉ bạn chọn là giữ nguyên ổ cứng, không có format. Và dĩ nhiên là phải cài XP ở dạng FAT rồi.

fantastic
11-03-2003, 20:08
Chán!

conio
11-03-2003, 20:27
La`m như vầy đảm bảo thành công 100% ( đã thử nhiều lần rồi 100% thành công):

Sau khi cài đặt chỉ còn mỗi win98 , Đừng lo ! Vào ổ C: mở file boot.ini ra và tìm dòng "time out[0]" (ở đấu file) , sữa số 0 thành số 10 (khi khởi động sẽ có 10 giây để bạn chọn win Xp hay Win 98).
Bây giờ save file boot.ini lại và restart may thử xem.

Nis
11-03-2003, 23:10
Tui chưa thử nhưng nếu tui cài lại máy thì tui sẽ thử. À mà làm cách nào mà bác biết thế, bằng kinh nghiệm hay sưu tầm.

XZR
17-03-2003, 16:27
Bài viết được gửi bởi conio
La`m như vầy đảm bảo thành công 100% ( đã thử nhiều lần rồi 100% thành công):

Sau khi cài đặt chỉ còn mỗi win98 , Đừng lo ! Vào ổ C: mở file boot.ini ra và tìm dòng "time out[0]" (ở đấu file) , sữa số 0 thành số 10 (khi khởi động sẽ có 10 giây để bạn chọn win Xp hay Win 98).
Bây giờ save file boot.ini lại và restart may thử xem.

Tui đã làm thử, nhưng không đổi thư mục được, tui có đi hỏi thì người ta trả lời là win98 chỉ biết cài lên primary partition, master hdd, chứ chỗ khác nó không chịu. Mà tui chỉ có 1 primary partition đang dùng cho winxp.
win98 làm "giá" quá. Tui cài linux lên partition nào cũng được.

LuckyBoy
17-03-2003, 23:57
Tại sao ko DEBUG de sửa lại cái MBR của WinXP nhỉ ???
Chỉ sửa Boot.ini ko thì không được đâu.

dinhngocphuc
19-03-2003, 09:40
Xin chao cac ban. May minh dang su dung 2 HDH la WIN 98 va WIN XP. Minh cai rieng Office 2000 vao rieng moi HDH va ca chuong trinh vietkey2000. Nhing khi vao Win98 thi su dung word, exel go tieng biet binh. Nhung kho vao Win XP su dung Word .,,, go tieng viet khong duoc , mac du da cai du cac phong tieng viet cho ca 2 HDH rieng . WIn XP chay cac chuong trinh khac binh thuong khong co hien tuong bao loi ? Xin cac ban cho biet nguyen nhan de kha phuc .
Xin cam on

conio
19-03-2003, 09:45

Sau khi cài đặt chỉ còn mỗi win98 , Đừng lo ! Vào ổ C: mở file boot.ini ra và tìm dòng "time out=0" (ở đấu file) , sữa số 0 thành số 10 (khi khởi động sẽ có 10 giây để bạn chọn win Xp hay Win 98).

Sao lại không được hả ? Tui làm cách này nhiều lần rồi ---->Win Xp và Win 98 chạy tốt chứ có bị gì đâu ! Làm lại lần nữa coi ...

dinhngocphuc
04-04-2003, 16:12
Đinh Ngọc Phúc
:D Chào các bạn . Minh cũng đã tự cài đặt 2HĐH là Win98 và WinXP. Mình cài chương trình gõ tiếng việt Vietkey2000 riêng cho cả 2 HĐH và sử dụng Office2000 riêng cho 2 HĐH . Khi vào Win98 thì sử dụng Word, Excel gõ dấu bìng thường , nhưng khi vào WinXP thì gõ dấu không được . Mình có cài font TV cho cả 2 HĐH , winXP vẫn chạy các chương trính khác bình thường. Xin các bạn cho mình biết nguyên nhân được không. Xin cảm ơn.:( :D

conio
07-04-2003, 15:09
Bạn hãy xem lại Vietkey bảng mã, và bộ gõ của Vietkey . Bảng Mã va` font phải giống nhau thì mới gõ tiếng việt dược

Bảng mã: TCVN3---->font: .VnTime
Bảng mã: VNI---->font: Vni-Times
Bảng mã: Unicode---->font: Unicode

Ngoài ra còn phải xem lại kiểu gõ của vietkey có giồng như cách gõ của bạn không:

Kiều gõ telex : s --> dấu sắc ,f---->huyền....
Kiều gõ Vni : 1 --> dấu sắc ,2---->huyền....

Còn phai xem vietkey ở thanh taskbar có bật tiềng việt chưa (V)

conio
07-04-2003, 15:21
Bạn hãy xem lại Vietkey bảng mã, và bộ gõ của Vietkey . Bảng Mã va` font phải giống nhau thì mới gõ tiếng việt dược

Bảng mã: TCVN3---->font: .VnTime
Bảng mã: VNI---->font: Vni-Times
Bảng mã: Unicode---->font: Unicode

Ngoài ra còn phải xem lại kiểu gõ của vietkey có giồng như cách gõ của bạn không:

Kiều gõ telex : s --> dấu sắc ,f---->huyền....
Kiều gõ Vni : 1 --> dấu sắc ,2---->huyền....

Còn phai xem vietkey ở thanh taskbar có bật tiềng việt chưa (V)

Nis
07-04-2003, 21:32
Và nếu như bạn có cài bộ bàn phím hỗ trợ gõ Unicode của Win XP thì có thể nó bị đá với Vietkey. Bạn vào Control Panel -> Regional and Language Options. Vào tab Languages, chọn Details, xem coi có cài bàn phím Vietnamese ko, nếu có thì bấm vào rồi chọn Remove.

tomato
16-04-2003, 20:01
mình mới học tin học nên không biết nhiều ,
tự nhiên không biết sao nó không lên windows , chỉ có hiện lên màng hình chử WINDOWS rồi tắt máy luôn không biết sao nửa huuu tôi buồn lắm , nó bệnh nặng không , giúp mình chửa bệnh đi cám hơn nha mấy cao thủ

hientai
16-04-2003, 21:03
Tui co cách nay chi tốn 2000 đồng thôi nè.Bạn ra sạp báo mua tờ "làm bạn với máy vi tính số 10" trong đó chi rất rõ cách cài 98 sau khi đã lỡ cài XP.Khỏi phải format lại mất công và hại đĩa.

ltt0909
17-04-2003, 07:50
cho tui gop them y kien nha
dau can thiet toi vay dau vi xp lan win 98 thi dieu dung duoc FAT 32 tai sao chung ta khong dung chung no.
nhung ban nho mot dieu He Dieu Hanh win XP co thu muc chinh la Winnt con win 98 co thu muc chinh la windows thi khong can doi ten thu muc
vi khi doi ten thu muc chinh co nhung chuong trinh va driver no hoi thi biet lam sao tra loi cho he thong hieu khong biet cac ban co hieu dieu do khong tot nha la
format lai
cai win 98 lai
sau do ta cai lai xp vi xp la he dieu hanh dung cho do hoa va quan tri mang
chuc cac ban nghien cuu thanh cong nha

fantastic
19-04-2003, 00:40
Eh! Số 10 chứ?

Nis
21-04-2003, 00:04
ltt0909 ơi, ai bảo bác là win XP có thư mục là Winnt, tui cài không biết bao nhiêu lần rùi, lúc nào mà chẳng là Windows, chả khác gì thư mục mặc định của Win 98.

Nis
21-04-2003, 00:07
Bác fantastic nói 'Eh! Số 10 chứ' làm chi dzậy, bác hientai đã nói là mua cuốn LBVMT số 10 đúng rồi cơ mà. Bác ltt0909 lần sau có thể gõ tiếng việt có dấu không, bộ gõ tiếng Việt đã được nhúng vào diễn đàn rồi mà.

dugeon03
25-04-2003, 22:41
Zậy cuối cùng cài như thế nào là ngon nhứt , cài 98 trước hay XP trước đây mấy bồ

duytri8910
28-04-2003, 11:02
lam sao de chay co the cai hai chuong trinh win vao mot may

Tiva
07-05-2003, 16:44
Viec cai dat 2 hdh khoi động kép khá dễ .dùng PM phân vùng ổ cứng thàng 2 or 3 trong đó c và d là phân vùng khởi động .sau đó cài Win 98 or Win Me vào c ,sau khi cài song chỉ việc đưa đĩa Win XP vào là tự động autorun ,làm theo các bước >>>> finish

HIDOKAI
08-05-2003, 15:07
Tốt nhất là các bạn dùng chương trình partion magic để phân hoạch lại ổ cứng, chia làm 2 hay 3 cái gì đó. Trước hết là chia primary cái đã. Cái partion đầu tiên cho khoảng 4 Gb chọn là primary để fat 32. Cái thứ 2 cũng vậy nhưng có thể cho dung lượng nhiều hơn để cài Xp. Nếu muốn cài thêm hệ điều hành nào khác nữa thì chia primary tiếp nhưng tối đa chỉ 4 primary mà thôi. Nếu các bạn định chia ổ đĩa logical nữa thì tối đa là 3 primary vì nó dành 1 primary để cho ổ logical của bạn . Sau đó active partion primary thứ nhất , rồi hide mấy cái primary kia. Boot lại và bắt đầu cài win9x vào. Khi cài đặt xong hết rùi thì khởi động windows ở chế độ real mode dos . Chúng ta lại chạy tiếp thằng partion magic và hide cái primary của partion chúng ta vừa cài win9x đó, active primary khác và boot lại cài tiếp thằng Xp hay 2000 gì đó . Đến đây là chúng ta đã có 2 hệ điều hành trên 2 phân vùng khác nhau vì thế không sợ bị đụng độ nhau. Lúc này thì vẫn chưa dual boot được vì thế lại chạy tiếp partion magic active thằng win9x lên và boot nó , cài chương trình quản lý boot như boot magic của power quest. Công việc đến đây là hoàn tất .
Mẹo nhỏ cho các bạn . Khi cài phần mềm nào mà muốn 2 hệ điều hành xài chung nhưng đỡ tốn ổ cứng chẳng hạn như office thì các bạn nên cài vào ổ đĩa logical. Cứ tuần tự cài bên hệ điều hành này rồi thì vào hệ điều hành khác cài tiếp. He he xong xui . Nhớ là phải cùng version nha , nếu khác thì tui không chịu trách nhiệm á.

Ghost1982
09-05-2003, 09:22
Cài cái nào trước cũng được thôi nhưng tốt nhất vẫn là HĐH yếu trước, để cài 98 thì ổ cứng chỉ cần 2G là đủ cài Me thì >3G, XP thì phải >4G. Bạn cứ cài bình thường không cần lăn tăn gì cả, Win tự nhận và chỉnh lại Boot hết. Ok muốn 1 phần mềm mà dùng ở cả 2 Win thì chỉ có cách cài đè (Win 9x cài ổ C, Xp lại đè lên) nhưng ở 1 số thôi chứ MSOffice thì không được đâu.

myleonhart
10-05-2003, 21:29
Bài viết được gửi bởi Scorpion Boy
trời !!! Tui lỡ cài Win XP trước rồi, có cách nào cài thêm 98 mà không cài lại Xp hong ?? :o
Nghe ông anh nói "ghê" goá ! Không bít Tui còn dám tự cài hong, hay lai phải ngậm ngùi mất thêm .... 50000 nữa, hic ....
Anyways, thanks a lot ! {^_^}

Không sao cả, cái bạn cần bây giờ là 1 chương trình hỗ trợ dual boot:System Commander 7.05 cua VCom hoặc chương trình Boot Magic 8.0(kèm theo Partition Magic 8.0). Khi đã có rùi thì việc sử dụng khá dễ dang, tốt nhất là bạn nên đọc Help hoặc nếu không cứ PM cho mình. Chúc bạn may mắn;)

myleonhart
10-05-2003, 21:34
Bài viết được gửi bởi you_ands_i
tui cung gap truc trac trong win98 va xp day,
luc truoc may nha tieu de cai win 98 ma may cai hing toan xp .file cung xp ,nhung he la win 98,.thay vay de mua tem xp,xp 6in 1,.
may nha de co 3 dia cung, dia c cai win 98,dia d de cai xp moi hoan toan,de thay trong xp 6 in 1,co 4 phan la xp pro natinol,con 2 phan la xp home, thay vay de dinh cai them xp pro phan moi,luc dau de tuong xp o dia d,de cai xong de dinh cai moi ,nhung de chon nang cap tuong dau no nang xp moi,ai ngo no nang win 98 len thanh xp luon,nhu vay hien gio may de co hai he xp .de muon cho no ve win 98 lai,khong biet lam sao.xin may huynh chi cho.noi nho nha,may nay la cua di de day,ba mua ve cho thu ki lam so sach(ecxel,word..noi chung chi dung trong office thoi),de so thu ki khong biet dung xp nen de muon no tro ve win 98.
de co hoi qua ong cau cua de cung la dan vi tinh thu thiet,nhung ong bao chi co fotmat cai lai thoi,nhung de thay may huynh co noi lo cai xp truoc vay lam sao cai win 98,neu ma phan o dia roi thi co anh huong gi khong.
de tung doc qua to pc world noi co the go bo he dieu hanh ,nhung cau de bao neu go thi sao nay cai lai sao noi bi tro chung ,dung khong may huynh,
may thnag ban de bao muon tro ve thi xoa cai file nang cap,nhung de dau co ranh ve du nay,nhung ma de cung khong biet file nao.trong luc de cai he xp nang cap thi de lay ten la vicky ,ban de ba bao xoa vicky di la tro ve lai thoi.khong biet dung khong may huynh.
bay noi chung la de muon cai win 98 trongf xp nang cap tro ve win 98 lai thoi,may huynh dung bao de fotmat nha,

Bạn không cần Format lai máy, vả lại cũng không có chuyện gỡ bỏ HĐH đâu (mình chỉ tháy WINME là có thui). đơn giản hơn , bạn hãy tìm chương trình System Commander, sau đó vào DOS xoá WINXP, bỏ đĩa cài Win98 vào cài như bình thường (khi cài bạn chú ý chọn đường dẫn cho đúng). thế thui, sau đó chạy SC, nó sẽ tự nhận ra Win98, và cho phép khởi động kép.