PDA

View Full Version : Lỗi thuộc phần cứng nào , help me !!!!

thala
22-09-2004, 11:25
Các bạn cho hỏi tình trạng này thuộc về linh kiện nào bị lỗi :

Từ lúc anh mình bực mình không cho con anh ấy chơi máy liền rút bàn phím khi máy đang hoạt động. Sau đó khởi động máy lại thì hiện tượng xảy ra như sau : máy không hoạt động, đèn nguồn sáng, quạt cpu vẫn quay, nhưng mọi thứ không hoạt động, màn hình tối đen . Mình tháo cpu , card màn hình ra và gắn lại thì vẫn không hoạt động. Mình lại kiên nhẫn tháo hết main, cpu và card màn hình ra, rút dây nguồn ra luôn rồi khoảng 10 phút sau lắp lại thì chạy lại bình thường. Nhưng chạy được khoảng 2 ngày (không sử dụng hết thời gian 2 ngày) thì đang hoạt động tự nhiên nó không lên nữa. Sau đó bật máy lại thì phát ra rất nhiều tiếng bip liên tục thật ngắn, đèn nguồn sáng và quạt vẫn chạy. Mình lại tháo ra tiếp như ban đầu và lắp lại thì máy lại hoạt động trở lại bình thường. Nhưng mình vẫn chưa biết được bao lâu nữa. Mình muốn các bạn giúp mình xác định rõ lỗi trên thuộc về nguồn or main or cpu ? Khi mình tháo main, mình thấy ở đằng sau bản mạch phần nối tiếp 2 ic vuông có màu hơi vàng nhạt. Main board màu xanh, main board của mình là Gigabyte 8IE800, Cpu Celeron 1.7, vga card 32mb.
Xin các bạn giúp đỡ mình xác định đúng bịnh nhé. Cám ơn.

super_chippy
23-09-2004, 03:36
"bật máy lại thì phát ra rất nhiều tiếng bip liên tục thật ngắn, đèn nguồn sáng và quạt vẫn chạy" ==>cái này là do bạn cắm Ram chưa kỹ nên Main mới kêu liên tục như vậy đó,bạn nên cắm lại Ram thử xem và sẵn tiện coi luôn chân cắm card VGA có lỏng ko nhé...

huyhoangcan
23-09-2004, 07:51
Có khi rút bàn phím mạnh quá gây "sốc" mainboard cũng nên, có thể khi rút mạnh là các thiết bị trên main bị lõng cũng nên.
Bạn thử cắm lại ram cho chặt nha, ấn đều 2 bên thanh vào khe. Ram mà cắm ko chặt thì hay bị hiện tượng như thế lắm.
Luôn tiện bạn cũng coi lại xem cổng bàn phím có bị gì ko nha.

lkt1827
25-09-2004, 12:28
Nếu lỡ tháo ra rồi thì cứ sẵn lấy đồ lau cho thật sạch chân RAM và VGA luôn. có thể sử dụng lâu nó bị dơ. Nếu hiện giờ chưa bị sau này cũng bị thôi. Cứ làm trước đi, không có hại gì đâu.

NewHaiLua
26-09-2004, 08:50
Lúa tui thì cũng biết 2 trường hợp khi kếu pip như bạn Super_chippy. Nếu bạn nào từng bị như vầy mà không phải do Ram và card VGA thì góp ý kiến luôn nhe, để minh nâng cầp bộ nhớ luôn khi gặp vấn đề này... cám ơn.