PDA

View Full Version : có 2 vần đề em cần hỏi,

NgocHien
29-10-2002, 04:29
Chào mấy anh, em mới học lớp 10, và mới lần đầu lên ddth.com này nên phải lịch sự, các anh ơi, có 2 vần đề em cần hỏi, mong các anh giúp em nha

Vđề 1: (Dễ thôi) Em có 2 file là HS.mdb và huongdan.txt, bây giờ nếu đem 2 file đó chép vào máy người khác thì không hay, bây giờ em viết chương trình chỉ có 1 setup.flle exe thôi (2 file HS.mdb và huongdan.txt xem như là nằm trong file setup.exe), nhưng khi chạy thì nó sẽ cài 2 file đó vào thư mục C:/ABC. Em không hiểu làm sao để cho nó còn chỉ 1 file setup.exe, không cần phải tạo chương trình cài đặt nha, chỉ cần tạo 1 appication nhỏ thôi.

Vđề 2: (Chắc là khó) Em có 1 fom 2 text box, và 1 nút, làm sao để khi gõ vào 2 ô đó xong, nó sẽ tự động chuyển 2 thông tin đó vào mail: abc@abc.com (Nhớ là không liên quan gì đến outlook express nha), Cái này em nghĩ là trên mạng nhiều lắm, nhưng chưa search.

Vậy các anh cố gắng đi nha.

Nhắn cho anh, White_Rose: Mong anh giúp thêm em cảm ơn lắm lắm

White_Rose
29-10-2002, 04:52
Vđề 1: (Dễ thôi) <---- dễ thì sao không tự làm luôn :D
Không để ý xem trong Windows nó có kiểm tra kích thước fiel không nữa. Nếu không thì cứ concat 2 file đó vào cuối rồi lúc chạy copy nó ra làm đôi là xong. ở đầu file .EXE lúc nào cũng có phần header -> dựa vào đó có thể tính kích thước của file.

Vđề 2: (Chắc là khó) <--- cái này liên quan đén gửi mail. Có thể sử dụng giao thức SMTP để gửi mà không thông qua OL.
Em vào http://myname.as/chip tìm bài Lập trình với Winsock có một phần giới thiệu cách gửi mail với giao thức này.

Nicky
29-10-2002, 19:28
Chào bạn !!!
Phải gọi là bạn thôi vì mình cũng mới học 11, hơn bạn 1 tuổi thôi mà ! Vấn đề 1 mình không biết lắm. Nhưng còn vấn đề hai thì mình có thể giúp bạn. Bạn đến http://coolcode4you.fateback.com trong phần Example có một chương trình mẫu về Send mail bằng WinSock (đó là chương trình bombmail nhưng bạn chỉ cần sửa lại một chút thì được thôi). Còn nếu muốn gửi bằng OE thì vào phần How to cũng có bài hướng dẫn.
Chúc thành công !!!

KEM_WALL
30-10-2002, 18:35
sao la.i ko xa`i install vise nhi? ;)

CrazyKing
01-11-2002, 19:36
đúng rồi , có nhiều chương trình để bạn tạo các file intall và setup , kem_wall nói là một chương trình đó ! U có thể dùng tool hổ trở đóng gói của Visual Studio !!!!

ThjnhAQ
12-11-2002, 10:34
cách đơn giản nhất là em nén 2 files đó (nén tự bung-ZipSelf)
đơn giản là dùng winzip hoặc wincommander 5.1

akids1412
26-11-2008, 00:06
mình cũng muốn biết 2 câu hỏi của chủ topic đó ,

1 . Bạn có thể nói rõ chương trình nào ko ( ngon nhất ấy )

2 . Chỉ rõ được hok ? send mail ko qua OE ấy .

Mong tin các bạn ! Thân

xebuyt
27-11-2008, 03:16
Chào mấy anh, em mới học lớp 10, và mới lần đầu lên ddth.com này nên phải lịch sự, các anh ơi, có 2 vần đề em cần hỏi, mong các anh giúp em nha

Vđề 1: (Dễ thôi) Em có 2 file là HS.mdb và huongdan.txt, bây giờ nếu đem 2 file đó chép vào máy người khác thì không hay, bây giờ em viết chương trình chỉ có 1 setup.flle exe thôi (2 file HS.mdb và huongdan.txt xem như là nằm trong file setup.exe), nhưng khi chạy thì nó sẽ cài 2 file đó vào thư mục C:/ABC. Em không hiểu làm sao để cho nó còn chỉ 1 file setup.exe, không cần phải tạo chương trình cài đặt nha, chỉ cần tạo 1 appication nhỏ thôi.

Vđề 2: (Chắc là khó) Em có 1 fom 2 text box, và 1 nút, làm sao để khi gõ vào 2 ô đó xong, nó sẽ tự động chuyển 2 thông tin đó vào mail: abc@abc.com (Nhớ là không liên quan gì đến outlook express nha), Cái này em nghĩ là trên mạng nhiều lắm, nhưng chưa search.

Vậy các anh cố gắng đi nha.

Nhắn cho anh, White_Rose: Mong anh giúp thêm em cảm ơn lắm lắm

----------------
cái vấn đề email này thì em để lại mail anh gửi cho .chương trình email của anh còn có thể send được cả file đính kèm

akids1412
27-11-2008, 19:43
anhchanghaykhochehe@gmail.com

akids1412
04-12-2008, 09:26
sao ko thấy bạn gửi vậy ?

manager25
11-12-2008, 02:20
Xét theo tuổi mình phải gọi bạn bằng anh vì mình mới học lớp 4
Vấn đề 1. Có một công cụ mang tên filemanager (ocx) tương tự như imagelist của win. Cho phép add file vô
Dùng VB viết câu lệnh cho khi khởi động chương trình thì kiểm tra
Nếu File exist thì ensub còn nếu không thì creat file từ file manager ra thôi
Vấn đề 2: Không khó.
Sử dụng Winsock và SMTP để send mail. Nói chung là send mail chứ jì
Bạn đẻ ý win nhá. Trong cái system32 có cái gọi là MAPI (ocx) tiện hơn là winsock
Nó hỗ trợ send mail với SMTP và attack file

Toàn công cụ ocx có sắn mà

U.F.O
11-12-2008, 02:24
Lớp 4 :|
hix