PDA

View Full Version : Cho HỎi VỀ Sound Creative Augidy 2 Zs Platinum Pro

Tran Kieu Anh
22-09-2004, 07:53
Tôi mới mua 1 bộ: sound CREATIVE AUGIDY 2 ZS PLATINUM PRO, decoder Creative DDTS 100, speaker Creative Gygaworks S750 7.1.
Máy tính có cấu hình: Intel PBZ 875/2.6GHzC/2x512 PC3200/FX5900/120GB SATA/DVD Samsung/WinXP-SP2.
Tất cả mọi thứ đều được cài đặt chuẩn, nhưng không hiểu sao nghe âm thanh digital (dùng cáp coxial hoặc optical) không sao hay được bằng analog, dù nghe bất kỳ định dạng âm thanh nào. Tôi đã cài đi cài lại, update, setup,chỉnh đủ mọi kiểu, theo hoặc không theo catalogue cũng vậy. Tôi nghĩ rằng nghe âm thanh số thì tất nhiên tín hiệu số phải trong trẻo và hay hơn analog chứ. Nếu không thì Decoder chẳng để làm gì.
Khi chơi Doom 3, vào Option-Sound không chỉnh surround được.
Có bạn nào rành xin chỉ dẫn cho tôi, vì nhân viên của cửa hàng nơi tôi mua họ cũng không rành mấy cái đồ mới này.
Cảm ơn trước nhé.

dinocon
23-09-2004, 01:22
Suy nghĩ âm thanh digital hay hơn analog là hết sức sai lầm ...

Tran Kieu Anh
23-09-2004, 04:32
Vậy Creative chế ra Decoder và khuyến cáo dùng với speaker Gigawork S750 7.1 để làm gì nhỉ. Vậy là uổng tiền tôi mua decoder để nghe âm thanh số rồi.

C100
24-09-2004, 16:51
Trời ơi sao mà anh này giàu quá vậy, nguyên bộ PC + Multimedia chắc sơ sơ trên dưới 2 ngàn...ăn chơi quá...phát ghen lên mất thôi :)
Creative có một hiện tượng chung cho các dòng loa, nếu chơi = dây analog âm thanh sẽ mạnh mẽ và lớn hơn so với chơi = dây Digital và Optical (âm thanh khi nghe sẽ nhỏ và không uy lực như analog). Tuy nhiên khi nghe = digital thì tín hiệu ra sẽ rõ ràng và mềm hơn ==> nếu thích nghe cho đ1ung nghĩa giải trí thì nên dùng hình thức này, còn nếu game 3D , pop , rock um sùm thì tốt nhất cắm cái dây Anal vào mà quậy !
P/s : Nghe cấu hình của u mà tui phát thèm đó :) sướng quá

Tran Kieu Anh
28-09-2004, 08:54
Cảm ơn bạn quá khen, nhưng bạn ko biết tôi đã phải nghiến răng như thế nào cho cái thú vui tai hại này của tôi đâu, chứ ko phải là tôi giàu đâu à.
Tiện đây cho tôi hỏi từ trường mạnh để gần (phát ra từ thiết bị khử từ cho màn hình) có làm ảnh hưởng gì đến hệ thống ko, vì hôm nọ tôi đang khử từ cho màn hình thì hệ thống treo cứng luôn và đèn ổ cứng sáng liên tục hàng tiếng đồng hồ. Boot máy lại ko được, bằng cả ổ cứng lẫn ổ mềm, CD, chỉ vào được đến dấu nhắc là treo. Tôi chán quá đẻ kệ nó mấy hôm thì chạy lại bình thường, thực ko hiẻu làm sao.

ngvuanh
28-09-2004, 13:59
Tôi mới mua 1 bộ: sound CREATIVE AUGIDY 2 ZS PLATINUM PRO, decoder Creative DDTS 100, speaker Creative Gygaworks S750 7.1.
Máy tính có cấu hình: Intel PBZ 875/2.6GHzC/2x512 PC3200/FX5900/120GB SATA/DVD Samsung/WinXP-SP2.
Tất cả mọi thứ đều được cài đặt chuẩn, nhưng không hiểu sao nghe âm thanh digital (dùng cáp coxial hoặc optical) không sao hay được bằng analog, dù nghe bất kỳ định dạng âm thanh nào. Tôi đã cài đi cài lại, update, setup,chỉnh đủ mọi kiểu, theo hoặc không theo catalogue cũng vậy. Tôi nghĩ rằng nghe âm thanh số thì tất nhiên tín hiệu số phải trong trẻo và hay hơn analog chứ. Nếu không thì Decoder chẳng để làm gì.
Khi chơi Doom 3, vào Option-Sound không chỉnh surround được.
Có bạn nào rành xin chỉ dẫn cho tôi, vì nhân viên của cửa hàng nơi tôi mua họ cũng không rành mấy cái đồ mới này.
Cảm ơn trước nhé.

Trước hết, tôi thấy nếu bạn có bộ loa và card sound như bạn nói thì hình như bạn mua dư con Decoder DDTS-100. Con S750 của bạn cũng có Analog/Digital input mừ.

Audigy 2 ZS Platinum Pro là dòng Hi-End của Creative, hỗ trợ Analog/Digital output. Nếu bạn muốn sử dụng 7.1 thực sự thì phải dùng Analog output trên card, còn Digital output thì chỉ hỗ trợ 5.1 thôi.

Nếu bạn muốn sử dụng tất cả các chức năng về hiệu ứng âm thanh trên card, bạn nên dùng Analog output.

Hiện tôi đang dùng nó với loa Microlab X8 5.1 nghe pá cháy luôn đó. Tui cũng muốn nghe thử con S750 nhưng chưa có dịp.

Tran Kieu Anh
28-09-2004, 23:51
Loa S750 là loa 7.1 mới ra của Creative, SG chỉ có vài bộ thôi, tôi mua phải đặt hàng trước đấy, chỉ có tín hiệu analog input, vì vậy tôi mới cần phải mua Decoder chứ. Tín hiệu ra digital của Sound ZS Platinum là 6.1, qua decoder thành 7.1 analog. Tuy nhiên tôi nghe digital tiếng ko gọn gàng và chi tiết như là analog. Dường như là tôi uổng tiền mua Decoder (150usd). Thế mà Creative khuyến cáo dùng loa này với decoder.
Nếu muốn chủ nhật tới bạn có thể đến nhà tôi (ở Thủ Đức) để nghe thử và bàn luận, Tôi sẽ chiêu đãi bạn 1 ly cảfe thiệt ngon. Có thể liên lạc với tôi: Kiều Anh- 0903855338
Thân ái.

ngvuanh
29-09-2004, 15:40
Tín hiệu Digital Out là 5.1 cho tất cả các dòng sản phẩm của Creative hỗ trợ từ 5.1 trở lên nên với dòng ZS thì bạn cũng chỉ có 5.1 cho Digital Out. Bạn có thể dùng Analog 7.1 để tận hưởng tất cả chức năng về hiệu ứng âm thanh trên card thông qua EAX Console utility. Trong post trước tôi lầm, S750 không có input cho digital nên nếu bạn muốn dùng digital out trên card thì phải dùng DDTS-100. Ở đây có một vấn đề, nếu bạn dùng digital out, bạn sẽ không sử dụng được các hiệu ứng về âm thanh như khi dùng analog.

phivan2
29-09-2004, 17:09
Tôi cũng dùng soundcard Creative audigy 2 platinum cho cả hai PC,một là internal và một là external. Nhưng cả hai đều là đời trước của bạn Tran Kieu Anh.Tôi thích hát Karaoke nên mua loại Creative 6.1 này vì có chức năng tăng giảm tông khi hát Karaoke,loại external có thêm lỗ cắm guitar điện,serie ZS mới hơn thì dùng được thêm loa nhưng không có chức năng tăng giảm khi hát Karaoke. Nói chung Soundcard hiệu creative phổ thông dễ dùng cho Computer hơn các loại khác kế đó là Terratec nhưng Terratec có nhiều card mắc gấp năm lần Creative Audigy 2. Đại khái card Creative chỉ là loại thông dụng thôi chứ không có đặc biệt gì về nghe nhạc. Nếu bạn thích nghe nhạc thì mua loại Terratec ,echo ,yamaha, Roland v.v.v... Còn nữa muốn nghe nhạc hay và dọc các chương trình nhạc bạn còn tốn nhiều tiền để mua các bộ phận khác nữa. Thí dụ như Loa nghe nhạc và chuyên về âm nhạc thì phải mua loa riêng loại dùng cho Audio Studio (chỉ dùng có hai cái là đủ). Rồi các bộ phận ngoài Soundcard cần có như các Rack :Audio mixer,Audio Compressor,Amplifier ( Loại dùng cho Audio studio )headphone đặc biệt cho Studio của Áo hay Nhật.Rồi microphone cũng dùng loại Shure hay các loại của Áo, mirophone có loại vocal để hát và loại instrument cho nhạc cụ. . .

ngvuanh
30-09-2004, 00:45
Tôi cũng dùng soundcard Creative audigy 2 platinum cho cả hai PC,một là internal và một là external. Nhưng cả hai đều là đời trước của bạn Tran Kieu Anh.Tôi thích hát Karaoke nên mua loại Creative 6.1 này vì có chức năng tăng giảm tông khi hát Karaoke,loại external có thêm lỗ cắm guitar điện,serie ZS mới hơn thì dùng được thêm loa nhưng không có chức năng tăng giảm khi hát Karaoke. Nói chung Soundcard hiệu creative phổ thông dễ dùng cho Computer hơn các loại khác kế đó là Terratec nhưng Terratec có nhiều card mắc gấp năm lần Creative Audigy 2. Đại khái card Creative chỉ là loại thông dụng thôi chứ không có đặc biệt gì về nghe nhạc. Nếu bạn thích nghe nhạc thì mua loại Terratec ,echo ,yamaha, Roland v.v.v... Còn nữa muốn nghe nhạc hay và dọc các chương trình nhạc bạn còn tốn nhiều tiền để mua các bộ phận khác nữa. Thí dụ như Loa nghe nhạc và chuyên về âm nhạc thì phải mua loa riêng loại dùng cho Audio Studio (chỉ dùng có hai cái là đủ). Rồi các bộ phận ngoài Soundcard cần có như các Rack :Audio mixer,Audio Compressor,Amplifier ( Loại dùng cho Audio studio )headphone đặc biệt cho Studio của Áo hay Nhật.Rồi microphone cũng dùng loại Shure hay các loại của Áo, mirophone có loại vocal để hát và loại instrument cho nhạc cụ. . .

Dòng ZS mới hơn tại sao lại không có Karaoke hỗ trợ tăng giảm tông hả bạn, bạn lầm rồi đó, bạn đã dùng qua nó chưa, chắc chưa rồi.

Nếu bạn nói Creative là phổ thông cho Computer thì có bao nhiêu người bỏ ra >$200 để mua nó.

Một vấn đề nữa bạn lại sai lầm khi đánh giá Creative. SoundBlaster chỉ là một trong các sản phẩm về âm thanh chất lượng cao dùng cho máy tính cá nhân với dân nghiệp dư. Còn chuyên nghiệp thì phải nói tới EMU, một Division của Creative đó bạn. Chắc bạn cũng nghe tới hiệu này chứ, nếu bạn là người thích nhạc.

Chắc bạn cũng chỉ mới biết đến SB của CL thôi, chứ sâu hơn họ có cái gì thì chưa.

Những sản phẩm bạn nêu ra ở phần cuối chỉ dành cho những người là Studio thôi, còn đối với chúng ta, những người thích nghe nhạc thì một hệ thống như của bạn Tran Anh là quá sức rồi, gần $1000. Bạn thử nghĩ giá này làm sao mà phổ thông được.

Tran Kieu Anh
30-09-2004, 03:04
Tín hiệu Digital Out là 5.1 cho tất cả các dòng sản phẩm của Creative hỗ trợ từ 5.1 trở lên nên với dòng ZS thì bạn cũng chỉ có 5.1 cho Digital Out. Bạn có thể dùng Analog 7.1 để tận hưởng tất cả chức năng về hiệu ứng âm thanh trên card thông qua EAX Console utility. Trong post trước tôi lầm, S750 không có input cho digital nên nếu bạn muốn dùng digital out trên card thì phải dùng DDTS-100. Ở đây có một vấn đề, nếu bạn dùng digital out, bạn sẽ không sử dụng được các hiệu ứng về âm thanh như khi dùng analog.

Vậy khi nào thì tôi dùng analog, khi nào chuyển sang digital. Vì tôi thấy nghe digital rất dở trong khi đó Creative khuyên nên dùng DDTS-100 với S750 để được nghe âm thanh tuyệt vời digital, ko lẽ mua rồi lại vứt đi.
Một lần nữa chân thành mời bạn tới nhà tôi nghe thử và cho vài lời chỉ giáo.

ngvuanh
30-09-2004, 14:13
Cám ơn lời mời của bạn, tôi sẽ gọi cho bạn một ngày gần nhất.

Tôi nói thêm về vấn đề bạn thắc mắc tại sao bạn lại thấy nghe bằng Digital lại dở hơn Analog. Tôi xin nói thêm là sở thích thưởng thức âm nhạc không giống nhau ở mỗi người nên tôi sẽ không nói đến Digital hay hay Analog hay mà chỉ nói sự khác nhau của chúng trên dòng Audigy 2 mà thôi.

Khi bạn dùng Analog, tôi nói một cách đơn giản tín hiệu digital được xử lý trên card thông qua phần mềm điều khiển EAX Console sau đó được convert qua analog và cho ra analog output của card. khi bạn dùng Digital, tín hiệu digital được đưa thẳng ra digital out của card luôn mà không thông qua bất cứ một xử lý nào. Vì vậy nên có sự khác nhau về mặt âm thanh giữa analog và digital.

DDTS-100 chỉ là một decoder tín hiệu digital ra analog, công việc này thì card cũng đã được trang bị "tận răng" và DDTS-100 không phải là bộ xử lý âm thanh nên đơn thuần bạn sẽ nghe được âm thanh gốc mà không qua xử lý như trên card.

Còn về lời khuyên của Creative, tôi nghĩ đó cũng chỉ là quảng cáo và có tính tương đối.

Tran Kieu Anh
11-10-2004, 12:16
Sau 1 hồi lọ mọ tôi đã biết cách dùng rồi:
1- Chỉnh lại configuration trong window là 5.1, rồi upmix ngoài loa là 5.1-7.1.
2- Gạt sang để nghe analog khi nghe nhạc, chơi game.
3- Nghe digital chỉ với xem phim DVD (khi đó phải upmix 6.1-7.1).
Vậy là hoàn hảo nhất.
Cảm ơn các bạn nhé.