PDA

View Full Version : [TIP] Cây cho Poser - Combo Bryce - Shop - Poser

Shinra
28-10-2002, 23:26
Bạn đoán xem hình trên được làm từ chương trình gì ? Hơi rối 1 chút phải ko, vừa có cái cây của Bryce, vừa có chó và ếch của Poser .. Bạn nghĩ là hình nền được dựng từ Bryce và import vào Poser ? Ko đúng, vì đuôi chó rõ ràng ở phía sau cái cây mà ! Shin ko có remake bằng Photoshop đâu, cũng không phải là xuất con chó sang Bryce đâu .. Hìhìh, thật ra hình này render 100% bằng Poser, chỉ có điều Shin lấy cái cây từ Bryce đem qua đây thui !

Tutor này sẽ hướng dẫn bạn dùng combo Photoshop, Bryce và Poser để đem cái cây tưởng như chỉ của riêng Bryce vào thế giới nhân vật của Poser ..

Mở Bryce
Mở bảng Create
Chọn Tree
Chọn cây thứ 10
Ok
Nhấn nút M trong dãy nút bên phải object để hiện Material Lab, nhấn vào nút tròn màu tím Texture Source Editor bên trên 3 ảnh nguồn của cây. Nhấn vào nút copy bên dưới hình thứ nhất. ( khoan đóng Bryce )

Mở Photoshop, chọn File > new, Edit > Paste, save lại thành file cay.bmp 24bit.

Hãy khoan đóng Photoshop vội và hãy trở về chương trình Bryce, nhấn vào nút copy bên dưới hình thứ 2. Đóng Bryce lại.

Mở Photoshop, chọn File > new, Edit > Paste, save lại tên cayx.bmp 8bit Grayscale. Chọn Yes nếu Photoshop hỏi bạn có Flatten Image ko ..

Đã đến lúc phối hợp tất cả lại bằng Poser, mở Poser, tạo một prop Square. Render > Materials ( Ctrl + U ), chọn cay.bmp cho Texture Map, chọn cayx.bmp cho Transparency Map, tăng các gia 1trị Transaprency Min Max Fallof lên tối đa, tắt hộp kiểm Texture to Highlight và chọn Highlight color thành màu đen. Ok

Render !

Ghostlake114
29-10-2002, 17:51
ồ,thêm 1 mánh nữa với trans map
Shin huynh wả cao cường
Ko biết shin huynh đã dùng bộ toolkit evironment cho poser chưa.Và em biết nerd 3d đã cho ra bộ toolkit effect của env
Tiếc là ko có tiền mua
May mà cuối cùng em cũng vớ được thằng toolkit evir cho Poser ở kazza
Huynh mau tìm đi nhé

Shinra
29-10-2002, 22:04
Uih, hay vậy, thế Ghostlake có vớ lun được Mike, Vic và Stephanie của Daz ko ? Nói cho Shin bit để Shin khỏi mua, Shin đang phân vân đây, đợi Poser 5 về VN và dùng nhân vật mới của nó hoặc mua Figure từ Daz ..

chokobo_kupo
30-10-2002, 12:12
Trời ... nghe hai cao thủ nói chuyện với nhau kìa !!! hic hic

Ghostlake114
30-10-2002, 18:30
Ko thiếu cái gì trên đời cả,shin huynh ạ
Wá đã!!!!!!!!!!!

chokobo_kupo
21-11-2002, 10:43
Hi hi mấy bác cho em xài ké với !!! :)