PDA

View Full Version : quạt của cpu quay chậm, cpu tự động tắt nguồn !!!!

tiendanh
20-09-2004, 02:32
help me!
phòng net của em có mấy cái máy tự động tắt nguồn. kt lại thì thấy sau khi chạy được một lúc quạt của cpu quạt chậm hẳn lại, sau đó 5ph thì máy tự động tắt nguồn. bị nhiều lần như thế có phải do bộ nguồn có vấn đề hay ko? hay do thiết bi khác có vấn đề. help me!!! nếu ko dàn máy nhà em tiêu (lúc đầu bị 1 cái thôi, về sau nhiều máy cũng bi tình trạng tương tự, máy mua được co 1 tháng, cel 1.8ghz)
:(( :(( :((

smc
20-09-2004, 02:45
-Trước hết bạn kiểm tra quạt CPU có bị kẹt ko, nếu bị trì kéo do bụi bặm thì nên thay quạt để tránh CPU bị nóng làm shutdown máy.
-Nếu ko do quạt thì cần xem xét bộ nguồn hoặc mainboard. Trường hợp của bạn rất có thể do 1 chip nào đó trên mainboard bị hư. Bạn vào CMOS set default rồi chạy thử lai, nếu vẫn bị thì đem ra Bùi Thị Xuân nhờ thợ điện tử sửa.
Tham khảo : Cty Viễn Sơn ( Sao Kim ) 142 bùi thị xuân, Q1

smc
20-09-2004, 02:50
Main Intel onboard ( lọai ko có khe AGP ) hay bị trường hợp này. Bạn chú ý lại nguồn điện phòng máy, tốt nhất nên có UPS cho hệ thống

cao boi
21-09-2004, 05:41
nghe nè : quạt CPU thiếu dầu ,kím chai dầu nhớt máy may hoặc nhớt xe gắn máy nhỏ vào 1 -2 giọt ,bảo đảm hết bị

tiendanh
21-09-2004, 12:32
caoboi nói đúng rùi áh, thằng kt cũng nói với tôi như vậy. vì tôi đã làm hết cách, từ việc chạy bản vá lỗi va quét virus blaster hay sasser nhưng đều vô hiệu. cảm ơn mọi người nha, cón 1 chi tiết nhỏ nữa là ..tôi nhỏ dầu vào đâu? tôi ko rành cho lắm mong mọi người chỉ bảo. con cai ups la gì vậy? có phải là ổn áp ko? vì đúng là lâu lâu điện bị cà giựt la các máy tự động restart lại hay bị đứng máy ko hà, còn cúp điện thì khả năng đứt cầu chì rất cao.

ngvuanh
21-09-2004, 13:01
Mấy cái Fan cho con P4, Cel hiện nay nếu mua đồ tray (no box) toàn là đồ rởm không thôi àh bạn ơi. Nếu mua Inbox thì cũng cần kiểm tra kỹ, nếu không thì cũng bị thay Fan rởm vô đó. Fan rởm thì chỉ chạy được một thời gian là toi, có cho dầu mỡ thì cũng vậy thôi. Nếu muốn tốt thì nên tìm Fan Intel xịn áh, có thể giá hơi cao, 4~5USD hoặc hơn.

letinhle
22-09-2004, 01:43
vao cmos setup,nhieu khi dat che do shutdown computer khi cpu o nhiet do nao do.o do minh co the kiem tra nhiet do cpu luon.

cao boi
22-09-2004, 10:05
tháo cái quạt ra ,phía sau cái quạt có 1 miếng tròn bằng nhựa hoặc là bằng băng dính tháo ra tra dầu vào
UPS =>thiết bị lưu điện ,phòng trường hợp cúp diện đột ngột ,giống acquy vậy đó ,nó dùng cho các server => để giúp save dữ liệu trứoc khi tắt máy

C100
24-09-2004, 17:07
Chích...dzô con CPU ấy :) he he...joked...chích vào trục quạt nhé.
P/s: NgVuAnh tên giống tui đó :p nhưng tui lại là NgAnhVu hie hie...

free_love
25-09-2004, 14:03
Thông thường fan cho CPU hàng tray chỉ nên dùng khỏang 1 năm thì thay cái khác ( giá thị trường bây giờ chỉ có 2$/cái thôi )

Nicholaspopup
26-09-2004, 20:06
Ra ngoài mua cái fan Gigabyte Rocket ... mà dùng còn không thì mua quạt dỏm 3$per .

ngvuanh
27-09-2004, 06:21
Thông thường fan cho CPU hàng tray chỉ nên dùng khỏang 1 năm thì thay cái khác ( giá thị trường bây giờ chỉ có 2$/cái thôi )

hehe, dùng được 1 năm là quá xá mừng luôn đó, chị sợ mới 1~2 tháng nó đã ngủm củ tỏi rùi.