PDA

View Full Version : ThÀnh TỰu CuỐi CÓ ĐĨa Cdxpsp2 HoÀn HẢo

bshoangl1
19-09-2004, 01:33
I) Giới thiệu về đĩa CD XPESP2:
Bạn chắc biết qua đĩa CD XPE hay còn gọi là một WindowsXP thu nhỏ chạy hoàn toàn trên CD tự boot mà không cần vào ổ cứng.
Nếu trước đây vài tháng, XPE còn là một CD chết vì không phát ra tiếng, không nối internetđược , máy in không thể làm việc nhưng với góp sức các PE fan trên toàn thế giới trong đó có tôi tại website http://www.911cd.net/forums/index.php?showforum=19) , XPE trở nên ngày càng thật hoàn hảo.
Giờ này, nó hoàn toàn không còn được coi là một đĩa CD chỉ dành riêng cho cứu hộ máy tính bạn nữa mà còn có thể giúp bạn thư giản( relax ) hay làm việc( working )bình thường y hệt như ổ cứng nên bạn vội gì vào ổ cứng nữa làm chi cho mệt.
Mới đây chỉ 2 ngày thôi , tôi đã hoàn tất công việc cực nhọc và vô cùng khó khăn nhất là làm đủ loại máy in( màu và trắng đen ) có thể ra lệnh in ngay từ trong đĩa CD XPESP2 .
Bạn lưu ý là việc này ở trên thế giới và cả VIỆT NAM chua một ai làm được dù là trên forum PE cũng có lần đề cập đến máy in trong XPE nhưng bạn vẫn in ra chưa được, còn phải là print to file .
Hôm nay, bạn có thể vào trang web này http://www.911cd.net/forums/index.php?showtopic=8125để biết cách làm sao máy in hoạt động được ngay trong XPE cho cả các loại máy in màu và trắng đen.
II)So sánh XPESP2 CD và đĩa CD Linux mới nhất:
Bạn sẽ thấy XPESP2 hoàn toàn hơn hẵn Linux chạy trên CD một trời một vực bởi các điểm sau:
1) XPESP2 có thể chạy dễ dàng hầu hết mọi chương trình nào dành cho windows trong ổ cứng miễn là bạn biết cách làm ra plugin cho nó .
Nó giờ này đã tích hợp được với SP2 để nghe nhạc CD, mp3, xem DVD và xem cả TV ; thâu( record) mọi chương trình từ DVD player, hay camera, máy quay phim; kết nối internet bằng modem 56KB như Lucent( Prolink ); nhận cổng USB quá ư dễ dàng; chuyển đổi các style XP cực kỳ đẹp , chạy screen saver( hồ cá ) y như trong ổ cứng và cuối cùng in ra trang màu với máy Lasejet màu cũng không gì là chuyện khó với nó cả.
Bạn còn làm việc có thể đánh( type ) văn bản, chuyển đổi mọi loại font VIỆT NAM ngay từ trong XPE, hay cứu hộ máy tính bằng Partition magic 805 hay Norton Ghost 80 hay True Image 80 . Ngoài ra bạn có thể thêm vào mọi chương trình khác tuỳ thích từ Pocomail 31, Flashget 165 hay Advanced Dialer25, WinImage 643, UltraISO 722 . AIDA32, Disk commander11, Winamp 505, Open Office 1.12, Acrobat reader602 , Easy recovery pro 604, Opera 75 , Green browser..nếu phải kể hết có đến cả trăm programs chạy được trong XPESP2.
2) Linux chạy trên CD nếu đã có các chương trình nào là bạn chỉ dùng được bấy nhiêu đấy thôi. Có rất nhiều chương trình khác chạy trong windows Xp mà Linux không thể nào chạy được như là Pmagic 805, Ghost80n ,Pocomail31 , Winamp505.. Acrobat602 ..
Bạn không thể nào tự tạo ra thêm plugin mới trong Linux CD để tự chạy theo ý mình như cách của XPESP2. Ngoài ra, Linux cài trong ổ cứng cũng rắc rối với nhiều câu lệnh phức tạp, nếu bạn không rành về Linux chớ nên táy máy làm có thể ổ cứng máy hết boot luôn, mọi dữ liệu quí của bạn sẽ bị xoá sạch đấy.
III)Làm ra đĩa tự boot đa năng với True Image 80 và XPESP2, HDD regenerator 141 và Hiren boot CD 50 :
Bạn nên vào www.thanhnien.com.vn tìm đọc bài viết trong mục Công nghệ thông tin\ Kinh Nghiệm về Cách làm ra đĩa tự boot đa năng để làm việc và cưú hộ máy tính.
Giờ bạn ngoài XPE , bạn cũng cần có thêm True Image 80 sao lưu và phục hồi ổ cứng tuyệt hơn Nortion Ghost 90 và Drive Image rất nhiều lần,
Bạn chỉ cần lám file boot có đuôi wbt bằng cách dùng WinISO 53 tạo ra tử đĩa cứu hộ True Image 80 và để chung vào mernuboot của Boot wizard là xong.
IV) Làm sao để có đĩa XPESP2?:
Nguyên tắc chính yếu của PE forum là bạn phải tự mình cố gắng làm ra đĩa XPE mới thấy hết công phu của người làm và cực nhọc để đạt thành công làm ra được đĩa XPES2 sau cùng.
Các trang web như www.nu2. nu hay xpe( http://oss.netfarm.it/winpe/ )cũng chỉ cho bạn download cái sườn( frame )và plugin và chính bạn phải tự mình đi tìm các file trên web để bổ sung làm ra từng plugin cho XPE .
Bạn có cần phải là chuyên gia ( expert ) hay lập trình viên mới làm được ra đĩa XPE tuyệt vời ấy hay không? Hoàn toàn không nhưng bạn phải là người thích vọc, kiên nhẫn, thật chịu khó , chịu tốn tiền mua đĩa CDRW thử nghiệm và ít ra là phải biết tiếng Anh để vào PE forum đọc tìm hiểu thêm mới có thễ làm ra các công đoạn khó nhất cho XPE.
Ở TP HCM, hiện cũng có người làm ra đĩa XPE để kinh doanh nhưng chắc một điều đó chỉ là đĩa sơ cấp không thể nào có tiếng, nghe nhạc, xem DVD nối mạng hay có thể in bằng máy in được . Bạn cũng có thể tìm mua đĩa ấy để biết sơ qua những bước đầu thôi.
Bạn có thể tìm đọc lại Echip, LBVMT ở những số báo cũ biết từng bước để làm ra đĩa XPE, nối modem và registry của nó. Những điểm khác khó hơn , bạn phải vào chính PE forum để biết cách làm thôi vì các báo vi tính nói trên còn chưa chuộng và chưa biết giá trị đích thực của đĩa XPE nên bạn còn phải chịu thiệt thòi đấy thôi.
Nếu bạn thấy vốn liếng tiếng Anh mình chưa đủ đô, nhưng lại thích vọc và có nhu cầu tìm hiểu XPE, bằng tiếng Việt cứ việc viết mail về các nơi ấy để yêu cầu cho đăng thêm bài về XPE thôi chứ không còn cách nào khác.
Bs Dương Minh Hoàng
Silver member of PE forum

ThiênthầnIT
19-09-2004, 05:14
lỡ như CD nó hư cái là mắc toi

bshoangl1
19-09-2004, 07:51
lỡ như CD nó hư cái là mắc toi

Bạn không biết bảo quản CD sao? Để vào trong hộp riêng sao hư được, ngoại trừ dùng CD dõm thôi.
Dùng CD giải trí, nối web, nghe nhạc, in máy in không phải siêu hơn dùng ổ cứng sao? Hư CD vẫn còn ổ cứng có gì mà bạn gọi là mắc toi.
Dr Hoàng

quang_ngoc2006
19-09-2004, 08:39
Bạn gì đó nè . Nếu làm dc rồi sao kô chỉ cách cho anh em hay tặng anh em dùng với . Đành rằng tự mình làm 1 cái thì hay thật nhưng tốn công sức lắm . Bạn tặng cho mọi người dùng thành quả của bạn rồi mọi người phát triển thêm cái đó lên thì hay hơn đúng kô nào . Cài này gọi là thừa hưởng thành quả của người đi trước . Mình có chút ý kiến vậy , kô biết bạn có đồng ý kô ?

bshoangl1
19-09-2004, 11:28
Bạn gì đó nè . Nếu làm dc rồi sao kô chỉ cách cho anh em hay tặng anh em dùng với . Đành rằng tự mình làm 1 cái thì hay thật nhưng tốn công sức lắm . Bạn tặng cho mọi người dùng thành quả của bạn rồi mọi người phát triển thêm cái đó lên thì hay hơn đúng kô nào . Cài này gọi là thừa hưởng thành quả của người đi trước . Mình có chút ý kiến vậy , kô biết bạn có đồng ý kô ?

Bạn nên đọc lại báo LBVMT và Echip sẽ biết cách làm XPE qua từng bước, dễ thôi. Bạn nên vào forum PE để biết tinh thần chủ yếu Win PE là gì và coi có một ai cho bạn download thành quả ngừời khác không hay chỉ là plugin và sẽ giúp bạn tận tình nhưng bao giờ cũng chính bạn phải tự làm ra đĩa ấy.
Bạn hơi lười đấy, cứ thích đòi người khác tặng không cho bạn công lao của người khác: Thế còn gì là tình thần vọc máy tính của bạn ở đâu, làm sao bạn ngày càng gỉỏi vi tình đây?
Bạn đòi thừa hưởng thành quả của người đi trước để khỏi tốn công sức tí nào ư? Cứ việc vào thử forum đấy viết vài câu tiếng Anh y hệt như bạn để nghị với tôi ở forum VN này coi những người khác trên toàn thế giới sẽ góp ý ngay cho bạn để hiểu rõ thêm vấn đề này thế nào .
Hy vọng bạn cũng sẽ đồng ý với tôi về đề nghị này.
Dr Hoang

khanhnm
20-09-2004, 23:43
bshoangl1 cho hỏi chạy như thế có nhanh hay chậm hơn chạy từ ổ cứng??? Có vấn đề gì với Hardware không?
Gửi thiên thầnIT: Kinh nghiệm để tránh hỏng CD là phải có 2 cái giống nhau (ở Việt Nam làm rất rẻ chỉ 5000 đ/đĩa), một cái để dự phòng, một cái để dùng.

bshoangl1
21-09-2004, 02:24
bshoangl1 cho hỏi chạy như thế có nhanh hay chậm hơn chạy từ ổ cứng??? Có vấn đề gì với Hardware không?
Gửi thiên thầnIT: Kinh nghiệm để tránh hỏng CD là phải có 2 cái giống nhau (ở Việt Nam làm rất rẻ chỉ 5000 đ/đĩa), một cái để dự phòng, một cái để dùng.
Ban Khanh than,
Boot bang CD de vao XPE dung la hoi lau hon vao o cung roi, phai mat tu 3-5 phut va cap nhat het cac driver the+m 5 phut nua.
Nhung khi lam viec do XPE co RAM disk autosize nen doi luc con nhanh hon o cung.
Ban co biet khi dung notepad, muon thay doi( search and replace ) bat cu dong nao cho tat ca may in (nhu CopyFiles thanh ;CopyFiles) de cap nhat driver cho file ntprint.inf chang han( gom hon 1000 may in du loai ) .
Neu ban lam dieu nay trong XP ( o cung ), ban phai cho met xiu tren vai tieng dong ho van chua xong. Trong XPE nhanh cuc ky, chi 30 phut la xong.
Khong co van de gi voi hardware cua ban ca, ban dung co lo. Chi nghi nao can save file nao moi luu va de trong o cung thoi. O cung it lam viec hon truoc nen khoi so hu hai som.
Dieu quan trong la gio day, ban lam duoc moi chuyen kho tin nhu in may in tu CD hay xoa, ghi dia CDRW tu o dia khac , dung cu USB nhan ra de dang ynhu o cung, xem DVD, TV, hay thau van duoc. Tom lai ban co the thu gian hoan toan voi XPECD tu boot lam viec du moi thu ngay tren CD nay, khong can vao o cung lam gi co chuyen hu hong cho o cung duoc
Dr Hoang

phivan2
29-09-2004, 08:07
Chào bshoangl1

Tôi rất thích tìm hiểu và dọc phá software mới, nhưng chỉ trong lãnh vực xử dụng mà thôi. Còn cơ bản về lập trình thì tôi mù tịt do đó cũng gặp nhiều trở ngại trong việc muốn tạo ra dĩa Windows xp PE hay Windows 2003 PE.Việc sliptream Windows xp với SP1 hay SP2 hay các SP cho các chương trình Office thì tôi đã thử qua hướng dẫn trên mạng và kết quả tốt đẹp. Duy chỉ vấn đề làm sao tạo plug-ins dùng cho các Drivers hay các software tiện ích cho Win PE,cùng với cách đưa các plug-ins vào thư mục pebuilder.Đại khái trong computer của tôi có cài nhiều chương trình tiện ích như: Ultra ISO,Winiso,WinImage,Nero 6,Ulead DVD Movie Factory,DriveImage 2002 ,Acronis TrueImage 8.0, Acronis Disk Director Suite 9,Norton Ghost 9. . . Nhưng tôi chưa biết cách dùng và lựa chọn những dòng lệnh trong các files inf để đưa vào thư mục Plug-ins của pebuilder.Tôi cũng đã share qua eDonkey thử được một tập files hoàn tất của Bart có tên là Windows BootCD (Win PE XPE) compress dạng rar khoảng 229 MB.Trong đó là file dạng ISO.Tôi đã đốt ra dĩa Windows xp Bart-PE và cho chạy thử ,quả nhiên là tuyệt tác như bạn Hoàng đã vui mừng giới thiệu kết quả thành công của bạn. Dĩa này có cài nhiều software tiện ích như Winternal, Powerquest DriveImage 2002,NortonGhost 8,Magic Partition 8,Antivirus ,Nero 6 v. . .v . . Tôi có thử vào internet nhưng không vào được (có lẽ thiếu plugin cho network ). Nhưng dĩa Bart tôi vừa share là ngôn ngữ Đức chỉ có các programs tiện ích là tiếng Anh. Do đó tôi đang tiếp tục share thêm chương trình Winternal 4.1 ,dĩa Windows 2003 PE và dĩa Windowx xp PE khác có volume lớn hơn dĩa tiếng Đức này. Hy vọng dĩa này tiếng Anh để dễ xử dụng.
Tôi mong ước nếu có thời gian ,bạn bshoangl1 sẽ post lên bài hướng dẫn cách tạo Plug-ins trong các Drivers hay software.Cùng với cách đưa các information cần thiết vào thư mục Plug-ins của Win PE. Thành thật cám ơn bạn chúc bạn may mắn tiến mãi trong lãnh vực Tin Học bao la này.
Thân chào
Phivan2

lkt1827
30-09-2004, 00:21
Mình thấy thì hệ thống muốn chạy được đĩa winxpe này thì RAM tối thiểu phải trên 128MB vì khi chạy XPE sẽ lấy 1 lượng ram vật lý làm đĩa cứng ảo. Giống như RAMdriver của DOS hồi trước mà hiện giờ hiren đang dùng.

Nếu CPU dưới PIII500 thì có lẽ không thể chạy nổi cái này. Vì vậy nên theo mình chương trình này chưa phải là đĩa cứu hộ vì đa số máy ở VN còn rất nhiều hệ thống cũ không đủ yêu cầu chạy XPE.

Mình cũng là 1 người mù tiếng anh. Nhưng lên Trang NU ráng tra từ điển cũng làm được 1 đĩa XPE chạy được. Nhưng soft trong đó chưa nhiều. Chỉ có ghost, Pqmagic , total CMD... Nero thôi. Nói chung cũng khá dễ làm vì mấy file cấu hình mấy soft cơ bản đó đã có sẵn rồi. chỉ việc tìm thêm mấy file theo hướng dẫn trong đó là xong 1 plugin.

Nhưng khi đem bỏ đĩa đó vô cấu hình P41.7 bus 400 Chipset 845xx SDRAM 128MB thì nó chạy muốn không nổi.

Nếu có gì sai mong các bạn góp ý cho mình.

Hans Voralberg
30-09-2004, 19:52
Ông bshoang1 nè, ông có BS Hòang thiệt tui cũng kệ, đáng dấu tiếng việt giùm ko là thread nayd trực chỉ bin đó nha

bshoangl1
01-10-2004, 01:59
Ban P.Van than,
Rat vui co mot ban thich tim hieu va thich thu nghiem ve XPE nhu vay.
Cach lam ra plugin cho XPE , bai nay toi viet kha day du tren E chip so cu roi co ca registry cho XPE. ban cu tim lai so ba cu hay len mang vao Website Ecip se tim ra de thoi.
Luu y mot diem ban khong can biet mot chu nao ve lap trinh van lam duoc dia XPE nhung ban phai chiu kho trau doi tieng Anh de vao ngay chinh forum PE doc het cac bai huong dan se lam ra thoi.
Nhung phan khac kho hon nhu lam ra am thanh, vao mang, may in cho ban neu ban thay thich muon biet, hay viet mail yeu cau ve khpt@hcm.vnn.vn hay http://www.echip.com.vn/ yue cau ho dang tiep thoi de ho moi biet XPE dang lam xon xao the gioi nhu the nao.
Chi co ho la chua biet con ghen ti voi thanh cong cua toi nen chua chiu cho dang tiep cac bai hap dan khac cua toi thoi.
Ban khong can plugin network moi vao mang ma phai tim doc lam ra plugin modem cho may ban la se vao mang duoc thoi.
Moi thac mac gi, cu quay so dien thoai 061-847145 vao buoi chieu , toi se san sang giai thich them cho ban hieu ve cach lam ra bat cu plugin nao ma ban muon lam khong gi la kho lam . Nhung qua mail hay viet cho web de ban hieu kho lam vi phai trao doi nhieu thu voi ban.
Dr Hoang
Co dieu ban phai mat ngu nhieu dem khi bat dau me cach lam ra XPE.
Nhungthanh cong cuoi cung phai noi la het y cho dia XPESP2 nay.

bshoangl1
01-10-2004, 02:36
Mình thấy thì hệ thống muốn chạy được đĩa winxpe này thì RAM tối thiểu phải trên 128MB vì khi chạy XPE sẽ lấy 1 lượng ram vật lý làm đĩa cứng ảo. Giống như RAMdriver của DOS hồi trước mà hiện giờ hiren đang dùng.

Nếu CPU dưới PIII500 thì có lẽ không thể chạy nổi cái này. Vì vậy nên theo mình chương trình này chưa phải là đĩa cứu hộ vì đa số máy ở VN còn rất nhiều hệ thống cũ không đủ yêu cầu chạy XPE.

Mình cũng là 1 người mù tiếng anh. Nhưng lên Trang NU ráng tra từ điển cũng làm được 1 đĩa XPE chạy được. Nhưng soft trong đó chưa nhiều. Chỉ có ghost, Pqmagic , total CMD... Nero thôi. Nói chung cũng khá dễ làm vì mấy file cấu hình mấy soft cơ bản đó đã có sẵn rồi. chỉ việc tìm thêm mấy file theo hướng dẫn trong đó là xong 1 plugin.

Nhưng khi đem bỏ đĩa đó vô cấu hình P41.7 bus 400 Chipset 845xx SDRAM 128MB thì nó chạy muốn không nổi.

Nếu có gì sai mong các bạn góp ý cho mình.
Ban ltk 1827
Ban da hieu sai ve XPE nhieu lam. May tinh cu chi co 128MB sao chay XP that da duoc, XPE cung the thoi.PIII 500 chay XPE van duoc co dieu RAM moi la quan trong hon
Gia RAM gio re nhieu nen ban phai nang RAM len thoi it nhat la 256MB.
Dung la lam plugin qua don gian nhu Ghost, Nero trong XPE thi de nhu ban noi day nhung neu ban chua biet cach xuat nhap registry tu XP vao XPE CD thi dieu chac la ban se khong bao gio lam noi va thanh cong dia XPE SP2 co am thanh, nghe nhac, xem, thau TV hay xem DVD , noi mang, hay in duoc may in tu trong CD dau.
XPE chay duoc hon ca tram chuong trinh du loai , ban con muon bao nhieu nua ma noi la it, the nhieu hon lieu ban nhet du vao dia CD khong.
Hy vong ban lam thanh cong dia XPE neu ban cho la de thu sau 1 thang coi. Toi phai mat den 4 thang day.
Dr Hoang

bshoangl1
01-10-2004, 14:48
Ông bshoang1 nè, ông có BS Hòang thiệt tui cũng kệ, đáng dấu tiếng việt giùm ko là thread nayd trực chỉ bin đó nha
Bạn Hans thân mến,
Không biết lỗi do website hay lý do gì, đôi lúc tôi đánh unicode ở nhà không sao, ra thật đúng dấu tiếng Việt .
Trái lại khi vào bưu điện công cộng vớu đường truyền ASDL , đánh cũng font uincode lại ra sai dấu cả: Thế làm sao bạn đọc mà hiểu gì được. Tôi mới buộc đánh không dấu chứ, hy vọng dù là đánh không dấu mà bạn hiểu là được.
Còn hơn ra sai dấu hoàn toàn ngoài ý muốn của tôi cònm mệt hơn,mong bạn thông cảm. cho vấn đề này.
Dr Hoàng.