PDA

View Full Version : Tạo đĩa mềm khởi động

dungsivn
19-09-2004, 00:38
Các bạn có thể chỉ mình cách tạo dĩa mềm khởi động không ? Ngoài ra ,mình nghe nói có cách để chia nhỏ tập tin khi nén bằng Winrar . Cuối cùng ,các bạn có thể chỉ địa chỉ để download sách về Phần cứng cơ bản ( lắp ráp ,sữa chữa máy tính ) hoặc địa chỉ để mua đĩa .Mình có biết 1 cuốn đầy đủ về vấn đề này ở nhà sách N. Văn Cừ nhưng rẻ quá (cỡ ...148.000 d -> không dám mua) . Mình muốn tìm hiểu để lỡ...dại phá máy còn biết cách chữa .Cảm ơn các bạn nhiều nhiều .

hatmoi
19-09-2004, 11:42
Việc tạo đĩa khởi động tương đối đơn giản, kể cả việc lắp ráp sửa chữa máy tinh nữa. Nhưng là đơn giản đối với việc biết sơ sơ thôi chứ thành chuyên gia thì khó lắm. Có thể tạo đĩa mềm khởi động các HDH như sau:
1. Dos: bạn có thể đưa dĩa mềm vào ổ đĩa rồi kích phải chuột lên biểu tượng ổ đĩa chọn format rồi tích vào ô chọn create Dos startup disk nhấn OK là xong
2.Win98 : bạn vào trong Control Panel tìm trong mấy tab System có tab tạo đĩa khởi động(tui cung quên rồi nhưng tui sẽ kiểm tra lại)
3.Win XP : đĩa cài kiêm luôn đĩa khởi động
Còn học về phần cứng thì thật sự không có cuốn sách nào cho người nhập môn cả. Bạn có thể trao đổi trực tiếp với mình. Thân

ktx
20-09-2004, 01:45
mìnnh còn biết cách khác nữa.
trong Win9x hay ME, bạn vào Start -> Setting -> Control Panel -> Add/Remove Program -> Windows Setup, bấm vào nút Creat Startup. Hoặc là trong lúc Format đĩa mềm, bạn chọn thêm phần Copy System File cũng khởi động được đó
Trong XP thì làm như cách 2.

Tuoi*Thi*Tham
20-09-2004, 16:33
★ Về phần cứng thì rất rất nhiều web tiếng Anh hướng dẫn rất kỹ lưỡng! Chịu khó đọc tiếng Anh đi!

dinhthang
24-09-2004, 08:49
cho đĩa mền vào ổ A mở My computer kích chuột phải vào ổ A chọn Format rồi đánh dấu vào Create an MS-DOS startup disk rồi Start

corochuonbich
24-09-2004, 08:54
Cần làm cỡ 2-3 đĩa mềm khởi động ,nếu ko sẽ có lúc bạn phải mếu khi đĩa bị hư.

vanvotu
24-09-2004, 09:13
toi co mot forum moi mong cac ban xem va chi cach nao upload xin cac ban chi giao
dia chi http://freeforums.bizhat.com/index.php?mforum=vanvotu&