PDA

View Full Version : Help ......... Shortcut

tutu_tutu0202
29-01-2011, 15:48
Không biết tại sao máy mình tất cả các folder đều chuyển thành dạng Shortcut, chỉ tạo folder mới được mà không xoá được các folder đó. Xoá xong được một lúc thì nó lại trở lại như cũ. Mình đã cài lại win rồi nhưng vẫn không được. Ai đã gặp trường hờp này rồi thì giúp mình giải quyết được không.

hndem
29-01-2011, 17:57
Cái này chỉ có thể là virus :D bạn cài lại win nhưng đã quét virus chưa:D Bạn cài đặt driver ở đâu :D

tutu_tutu0202
29-01-2011, 22:12
Trước khi mình cài lại win cũng đã quét virut rồi nhưng không được. Hình như ông anh mình bảo làm thế cho đỡ bị mất tài liệu khi bị virut ăn hay sao ý.Tớ cài win 7, ổ C. Chắc driver cũng ở ổ C.

duongtien
29-01-2011, 22:56
cài lại win đi là hết ngay thôi bạn à, virus nó cắn bét nhè ra rồi!

maicon
29-01-2011, 23:41
cài lại win cài lại win rồi lại cài lại win = =!

bạn down cái process explorer về kiểm tra xem thằng bí ẩn nào đang chạy, có thể chính nó tạo ra file shortcut virus đấy. Unlock nó và bem tét đầu là hết thôi. tìm ko ra nữa thì lại chơi lun cái filemon để dò tìm xem sao.

tam_giang
30-01-2011, 06:55
... Mình đã cài lại win rồi nhưng vẫn không được. Ai đã gặp trường hờp này rồi thì giúp mình giải quyết được không.
Cài bằng cách nào ?

tutu_tutu0202
31-01-2011, 22:11
Cài bằng cách nào ?

Mình cài win 7, cứ nhét đĩa vào và cài thôi. Hix. Lúc trước mình có cài xp, format hết ổ C, D, … nhưng vẫn ko được. Sau đó thử cài win7 xem sao nhưng vẫn không được.

xpvuol
31-01-2011, 23:19
Virus ẩn hết thư mục của bạn và tạo ra Shortcut
Tốt nhất là cài lại win, vào My Computer / menu Tools / Folder Options / View / Show Hidden Files and Folders

Ở thanh Địa chỉ gõ ổ đĩa muốn diệt Virus (VD: d:\ ), đừng dùng chuột Click vào tên ổ đĩa vì có thể bị lây Virus.

Xoá thủ công những File nghi vấn, VD: folder.exe, system.exe, file *.ini...

tutu_tutu0202
03-02-2011, 16:24
Virus ẩn hết thư mục của bạn và tạo ra Shortcut
Tốt nhất là cài lại win, vào My Computer / menu Tools / Folder Options / View / Show Hidden Files and Folders

Ở thanh Địa chỉ gõ ổ đĩa muốn diệt Virus (VD: d:\ ), đừng dùng chuột Click vào tên ổ đĩa vì có thể bị lây Virus.

Xoá thủ công những File nghi vấn, VD: folder.exe, system.exe, file *.ini...

Không được bạn à. Mà ổ C thì đợt trước cũng bị như thế. Sauk hi cài win xong thì không bị nữa, các ổ còn lại vẫn bị. Các folder trong các Shortcut thì không bị tình trạng như vậy (Vẫn xoá đuợc bình thường)