PDA

View Full Version : Máy tính tui bị sao zậy?

Ducvu
06-08-2002, 18:00
Cấu hình của máy tui là:
CPU Pentium III 800 Mhz
AGP card 8 Mb
Main P6IPA
Soundcard: onboard
Màn hình hiệu HP
Không hiểu sao lúc mới khởi động máy thì máy hay có hiện tượng chớp tắt ( đôi khi không có), nhiều lúc khởi động máy thì bị ngay nhưng cũng có khi chạy một lúc rồi mới bị, restart lại máy thì máy chạy bình thường, màn hình thì đã đem đi bảo hành 1 lần rùi nhưng đâu lại vào nấy, windows thì cài cả chục lần rồi. Máy tui mua cách đây khoảng 1 năm chứ đâu có lâu, xin hỏi có bà con nào từng trải mở rộng lòng từ bi mà chỉ giúp. Xin cám ơn trước
Ducvu

teanhatrang
06-08-2002, 19:22
theo như bạn mô tả thì nếu không phải do màn hình thì đích thị là card màn hình gây ra, ngoài ra bạn nên kiểm tra lại nguồn của pc ( do sụt áp )

xitrum82
06-08-2002, 19:36
Theo mình có thể là do card màn hình hoặc màn hình thôi, không thể do nguồn được vì khi nguồn điện không ổn định (dù là rất nhỏ) thì CPU cũng tịt luôn chứ không phải chờ tới khi màn hình nhấp nháy. Bạn thử mượn card màn hình khác xem có được không, nếu không được thì bạn nên đổi màn hình khác đi. Giải pháp tốt nhất là bạn bê cả CPU đến 1 màn hình khác và thử, khi đó bạn sẽ biết chắc chắn nguyên nhân là cái gì.

Kaka
06-08-2002, 19:48
Mua màn hình mới cho rồi, bạn nói mới mua có 1 năm mà trong 1 năm đó ngày nào bạn cũng sài 24/24 thì máy nào chịu nổi !!

Ducvu
07-08-2002, 09:57
Các sư đại sư huynh nói chung chung quá, bởi vì bê nguyên cái máy đi bảo hành thì không thể, mà thử card màn hình khác thì lấy đâu ra, nếu mua nguyên card màn hình khác hay màn hình khác thì không phải là quá... thất sách hay sao? Màn hình tui bảo quản kỹ lắm chứ không như huynh Kaka nói đâu
Ducvu

teanhatrang
07-08-2002, 12:53
nếu bạn bảo quản màn hình kỹ thì đem card màn hình thử trên máy khác đi sẽ thấy liền mà. tại vì đây là hư phần cứng nên bắt buộc phải tốn tiền. bạn đem card màn hình đó ra rửa sạch bằng nước xà bông (dùng giẻ mềm ), xong cắm lại xem

xitrum82
07-08-2002, 13:11
Híc, bác khuyên kiểu gì mà ác vậy. Mọi đồ điện tử tốt nhất là nên tránh xa nước ra, kẻo tiêu tùng đó.

ktvnguyenchien
07-08-2002, 18:23
Có thể bị 1 trong các nguyên nhân sau:

Card VGA lỗi, hoặc tiếp xúc không tốt! Có thể dùng cồn 90 để rửa.
Bios lỗi.

concoccu
08-08-2002, 20:33
Anh Ducvu é, cái trường hợp này tui cũng gặp rùi. Anh nên tháo rời từng module ra mỗi cái để một chỗ . Sau đó anh rút nguồn nuôi vào bo mẹ (mother board) xem qua cái chỗ tiếp xúc . Nếu có thể anh vệ sinh lại cái tiếp điểm đó cho sạch sẽ rùi cắm lại. Tui đã viết một bài về hiện tượng này rùi mà. Phần lớn nguyên nhân là do nguồn nuôi cho main thôi. Chú anh thành công nhe. hê hê

concoccu
08-08-2002, 20:37
Bổ sung một tý nha. Nếu anh có gan (mà cũng nên có) thì cứ rờ tay vô cái chỗ jack nối từ nguồn xuống main, nếu thấy nó nóng thì dích thị là hắn rùi...

teanhatrang
08-08-2002, 23:21
Bài viết được gửi bởi xitrum82
Híc, bác khuyên kiểu gì mà ác vậy. Mọi đồ điện tử tốt nhất là nên tránh xa nước ra, kẻo tiêu tùng đó.

không đâu cái này là kinh nghiệm đó bác, sau khi rửa bằng xà phòng bác phải đem nó sấy thật khô sau đó cắm lại có thể chạy được đó.

Ducvu
09-08-2002, 13:43
Theo như huynh concoccu nói thì cả card màn hình lẫn màn hình đều không có gì phải không. Nhưng huynh có thể nói cụ thể hơn tí xíu không, Nếu như phải tháo gỡ từng bộ phận thì tui có thể lảm được (vì tui có học qua 1 khóa lắp ráp cài đặt mà), huynh đã giúp thì giúp cho trót, mong hynh nói cụ thể hơn. À! xin hỏi có bà con nào biết card màn hình 32 MB hiện giờ giá bao nhiêu không, loại tốt tốt nha. Nhưng giá mềm một chút, thị trường bây giờ có nhiều games mới hay lắm nhưng máy tui chơi không được vì card màn hình có 8MB hà.

caonguyenbuon
10-08-2006, 16:02
cái này thì bó ttay . cơm rùi :D