PDA

View Full Version : DB2 thao luan

duongthekhai
15-09-2004, 00:13
Chào các bác.
Tôi vừa mới cài 1 bản DB2 lên máy tính thì thấy nó cũng hay ra phết.
có bác nào đã dùng DB2 thì có thể thảo luận về các tính năng của DB2 được không.

nguyenthu
22-09-2004, 05:36
Các tính năng của DB2 thì rất nhiều, nhất là việc cấp quyền trong một hệ thống.
Có sự khác nhau giữa DB2 dùng cho PC và DB2 dùng cho máy điện tính IBM. Mình xài DB2 trên máy IBM từ 5 năm nay, chỉ dùng chút đĩnh trên PC thôi.
Bạn muốn hỏi về vấn đề gì thì cứ post bài ra thử.
Thân,

vnbigboy
22-09-2004, 05:46
Xin hỏi hai bạn có version nào của DB2 cài trên Win server hoac XP không ?

fall_in_love
22-09-2004, 06:22
Vào đây mà down nè
http://www6.software.ibm.com/dl/db2udbdl/db2udbdl-p?S_TACT=103AMW18&S_CMP=DEVXTB
thử xài DB2 xem, không thua gì Oracle

duongthekhai
22-09-2004, 08:27
Xin hoi bac nguyenthu mot chut.
bc tao store procedure cho DB2 va chay no nhu the nao xin bac chi giup.
cu the la ban db2 chay tren PC ay.
Xin cam on truoc.

nguyenthu
24-09-2004, 05:01
Xin hoi bac nguyenthu mot chut.
bc tao store procedure cho DB2 va chay no nhu the nao xin bac chi giup.
cu the la ban db2 chay tren PC ay.
Xin cam on truoc.

Nguyên-tắc của DB2 là CSDL nằm trên Server, từ các máy Client ta truy cập CSDL của Server.
Tất cả những chương trình, ngay cả Procedure đều nằm trên Server, vì thế cho nên không có Store Procedure nữa. Dĩ nhiên trước khi cho chạy một chương trình, phải gởi file chương trình lên Server trước.
DB2 là một CSDL lớn hơn Oracle nhiều, dùng trên bình diện quốc gia, cho nên nó kiểm soát các chương trình rất kỹ : tất cả những chương trình, những Procedure phải được chuyển tới Server trước, được Admin chấp thuận thì chi User yêu cầu, nó mới chạy được.
DB2 có một tiện ích là DBSU cho phép ta tạo những Procedure và cho chạy trên Server và kết quả gởi cho Client. Chỉ viết bằng SQL mà thôi, dù cú pháp có khác chút đĩnh.
Tôi đã truy cập vào CSDL DB2 nằm trên hệ thống IBM370 bằng PC, nhờ vào ODBC bằng ngôn ngữ Web là PHP không có khó khăn chi cả.
Ngôn-ngữ thông thường để viết Procedure hay chương trình là Cobol II, nhưng có những cách viết bằng C++, hay Java. Ngoài ra có soft là Visual Generator, một loại ngôn ngữ 4th generation, cho ta tạo những chương trình bằng Visualgen, và dịch ra bằng C++, Java, Cobol cho PC, hay những hệ điều hành khác.
Mong giúp bạn được chút đĩnh.

iiandi
25-09-2004, 15:39
Tôi có một câu hỏi muốn hỏi các bạn, vì tôi mới tham gia diễn đàn này nên chưa biết post bài mới lên nên các bạn chỉ luôn cho tôi cách post bài mới nhé. Tôi muốn biết các tệp có đuôi .WD3, .PRIMARY có trong các website là gì vậy, nó là csdl phải không, nếu đúng vậy thì môi trường phát triển của nó là gì ?
Các bạn giúp mình với nhé, mình mới biết chút ít về internet thôi mà.
Cảm ơn các bạn nhiều!!!!

tienthinh
06-10-2004, 11:09
Chao ban nguyen thu .
Ban co the giup toi ve CSDL DB2 . Hien nay, toi dang lam CSDL voi IBM DB2 workgroup server ver 8.1 nhung khong co bo tools ho tro . Ban co the gui cho toi bo tools DBSU or dia chi download bo cong cu ho tro cho DB2 .
Cam on ban nhieu
Thinh
Email: tienthinh7777@yahoo.com

nguyenthu
18-10-2004, 15:47
Bạn tienthinh,
DBSU là cho máy điện tính lớn như IBM 370..., hơn nữa software của máy này đắt tiền tôi cũng không có quyền lấy nữa, mà có lấy được cũng không có máy mà cho chạy.
Với version 8.1 dùng cho Windows, tôi thấy có Menu "Control Center" cũng dùng được như DBSU, bạn có thể làm thử... Nếu test OK thì tạo Procedure lưu lại trên Server mà xài.

vuquocthai1980
27-10-2004, 14:34
Cho hoi sao ban DB2 trong Win thi co han 1 thu muc cho tablespace nhung trong DB2 cho OS/400 thi khong co

nguyenvu0101
24-09-2008, 17:25
Cac ban oi minh la thanh vien moi, minh cung muon thao luan ve db2, nhung minh chua biet nhieu ve no.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Minh la thanh vien moi. minh muon bat dau voi db2 thi bat dau tu dau.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

cai http://www6.software.ibm.com/dl/db2u...8&S_CMP=DEVXTB
chet mat rui ban oi.

hangung
08-01-2010, 18:04
Các pro ơi cho mình hỏi một chút là đã có sẵn procedure (db2) giờ mình muốn sửa nó,mình chọn "Show sql procedure body" thì nó không cho sửa
Mà mình copy ra chạy ở phần command thì nó báo lỗi nhưng mà khi mình đánh Call tên thủ tục thì nó vẫn chạy
Giờ mình muốn alter thì làm cách nào
Thanks

nguyenhoa278
08-11-2010, 19:31
Hi, cả nhà.Mình cũng là thành viên bập bẹ vê DB2. Mình đã cài được DB2 và dùng nó một thời gian ngắn mới chỉ mới làm quen với môi trường của nó. Nhưng sau đó máy tính mình có vấn đề nên mình ghost laị win. rồi sau đó mình cài lại DB2 thì ko được kích vào file setup thì nó chỉ chạy đến trình giải nén. giải nén xong thì mất hút không thấy báo lỗi cũng không thấy màn hình cài đặt nữa. Mình không hiểu nỗi tại sao. Bạn nào có thể giúp mình không. Mình đang cần.
Thanks before!!!

xuanthanhIT8383
30-03-2011, 08:58
các bác pro oi cho mình hỏi khi copy một bài tấp lớn sang môt pc khâc nó có chạy được không?nếu chạy đươc thì phải làm thế nào?mình đang cần gấp.cứu em với!