PDA

View Full Version : Học ngôn ngữ lập trình web nào?

Kieu Hai
27-01-2011, 18:46
Em định học lập trình web nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Lĩnh vực em theo đuổi là các trang thương mại điện tử (kiểu như chợ điện tử). Bác nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên nên học ngôn ngữ nào thì hợp. Thank!

VnVision
27-01-2011, 19:13
Html ftw :d
..........................

noitro
27-01-2011, 19:33
bạn thấy cái nào hay thì cứ học đi, ngôn ngữ lập trình nào cũng vậy thôi

superthin
27-01-2011, 20:38
Học JavaScript bạn nhé. Vì đàng nào thì bạn cũng phải đụng đến nó mà thôi. Trước đây người ta nghĩ rằng JavaScript chỉ mạnh mảng client site thôi, mảng server side người ta chuộng PHP, ASP .NET, Java. Lạ / hiếm hơn một tí là ColdFusion, Python, Ruby on Rails,...

Nhưng các chuyên gia cho rằng năm 2011 này là năm lên ngôi của JavaScript ở phía server vì nó chứng tỏ là một ngôn ngữ lập trình mạnh, uyển chuyển và người lập trình đỡ phải học hai ngôn ngữ cho cùng một mục đích (là làm nên một website).

lop-seo-khoa-3
27-01-2011, 20:59
Nhưng các chuyên gia cho rằng năm 2011 này là năm lên ngôi của JavaScript ở phía server vì nó chứng tỏ là một ngôn ngữ lập trình mạnh, uyển chuyển và người lập trình đỡ phải học hai ngôn ngữ cho cùng một mục đích (là làm nên một website).

Đừng nhầm lẫn giữa javascript và java(Sun-oracle)nhé bạn!

Kieu Hai
27-01-2011, 21:21
vậy javascript và java có dặc điểm gì khác nhau hả bác lop-seo-khoa-3

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

mà cho em hỏi thêm. hai cái đó có thuộc công nghệ .NET không. Em thấy giờ cái .NET khá được ưu chuộng

to@n
27-01-2011, 23:18
javascript và java khác nhau hoàn toàn.. javascript là ngôn ngữ lập trình dc coi là dạng nhẹ, nó chủ yếu để lập trình web.. còn java là ngôn ngữ lập trình bậc cao, nó để phát triển ứng dụng và nhiều hơn thế! ;)

zmt264
27-01-2011, 23:19

mà cho em hỏi thêm. hai cái đó có thuộc công nghệ .NET không. Em thấy giờ cái .NET khá được ưu chuộng

về 2 cái câu hỏi của bạn, cũng như các ngôn ngữ cần thiết để học lập trình web, đã được đề cập khá kỹ trong video clip dài gần 2h sau

http://www.youtube.com/watch?v=amnGHHU_F10&feature=channel_video_title

Kieu Hai
27-01-2011, 23:33
Ok. cảm ơn các bác. Vậy giờ bác nào chỉ giúp em ở HN thì học chỗ nào ạ. Càng rẻ càng tốt vì em chỉ cần học để biết đi từ đâu và lấy cái nền thôi. Còn lại em sẽ tự học. Một lần nữa cảm ơn tất cả các bro!!!!!!!!

honnhienh
27-01-2011, 23:56
Học JavaScript bạn nhé. Vì đàng nào thì bạn cũng phải đụng đến nó mà thôi. Trước đây người ta nghĩ rằng JavaScript chỉ mạnh mảng client site thôi, mảng server side người ta chuộng PHP, ASP .NET, Java. Lạ / hiếm hơn một tí là ColdFusion, Python, Ruby on Rails,...

bác có thể giải thích thêm chút hog bác. nhất là vụ javascript chạy phía server lần đầu tiên nghe thấy mình cũng đọc khá nhiều sách mà chưa thấy nó vụ này bào giờ. bác có cái ví dụ thì càng tốt. Chắc nó cũng phải có demo hello world chứ.

thank bác trước

gycoder
28-01-2011, 00:10
bác có thể giải thích thêm chút hog bác. nhất là vụ javascript chạy phía server lần đầu tiên nghe thấy mình cũng đọc khá nhiều sách mà chưa thấy nó vụ này bào giờ. bác có cái ví dụ thì càng tốt. Chắc nó cũng phải có demo hello world chứ.

thank bác trước

Vào jaxer.org, tải xuống chạy thử là biết. Tớ vẫn dùng Aptana Jaxer để test web. Portable.

@ superthin : lý do khỏi phải học thêm 1 ngôn ngữ cũng khá thuyết phục, tớ chỉ không thích cái runat = "", nhìn cứ như .NET lol

ThanhNien.com
28-01-2011, 04:21
.NET khá được ưa chuộng ở VN.
Mình đồng ý với bạn bạn superthin, Javascript là trước sau gì bạn cũng phải học thôi, và server side người ta chuộng PHP, ASP .NET, Java

thuyduongcd
28-01-2011, 11:17
Có lẽ còn quá sớm để nói nên học ngôn ngữ nào. Lập trình trước hết cần học tư duy logic đã. Chỉ cần có tư duy thì ngôn ngữ nào cũng không thành vấn đề vì chúng chỉ khác nhau mỗi cú pháp (cái này cần thì có reference nên không phải lo)

daisy88vo
28-01-2011, 11:23

Úi ai ko bik javascript cũng cần nhưng khuyên học nó thôi để ngồi nhìn ah.

javaScript nó chỉ dành cho lập trình web nhưng tại thì ứng dụng cho client. Còn Java là 1 ngôn ngữ nó rộng lắm. Có thể sử dụng vào nhìu mục đích tùy vào nhu cầu tìm hiểu và nghiên cứu của bạn thôi.

superthin
28-01-2011, 11:34
Đừng nhầm lẫn giữa javascript và java(Sun-oracle)nhé bạn!

Vâng, mình nhầm. Về phần bạn thì đừng nên quá hấp tấp!

Vì sao mình khuyên chủ topic nên học JavaScript: lý do đơn giản là bắt tay vào học được ngay, rất dễ dàng mà không phải quan tâm gì đến cài đặt, cấu hình phức tạp. Chỉ cần dùng một trình soạn thảo văn bản thô (gần như hệ điều hành nào cũng sẵn có) và bật trình duyệt web lên (cũng gần như có sẵn). Có thể bắt tay trong vòng 30 giây ngay khi đọc topic này.

Nào, thử ngay một chương trình đầu tiên

Mở notepad ra gõ vào y chang sau:

<html>
<head>
<title>JavaScript - con đường nhanh nhất cho người muốn phát triển web</title>
<script type="text/javascript">
function helloWorld() {
alert("Chào bạn. Chúc trở thành con nghiện JavaScript cỡ John Resig, Douglas Crockford");
}
</script>
</head>
<body>
<p>Nào, bạn click nút dưới nhé</p>
<p><input type="button" value="Click nào" onclick="helloWorld();" /></p>
</body>
</html>

Ai đó cho rằng học JS sau đó ngồi nhìn chứng tỏ rằng chẳng hiểu quái gì về việc thành thạo một ngôn ngữ cả, có lẽ người đó đang nói ngọng!

phiphap
28-01-2011, 11:43
Theo mình nếu chưa biết gì thì bắt đầu bằng html. sau đó tìm hiểu cách chèn javascript. (thư viện javascript nhiều và hầu hết có sẵn tìm cách sử dụng thôi- mới học mà vào javascript nghiên cứu là dễ nản lắm nha)
Khi đã hiểu được căn bản rồi thì có thể tìm hiểu php. hoặc tìm hiểu ngôn ngữ asp.net ( ngôn ngữ C#, #vb), Java. để làm web. Tùy theo môi trường phát triển, yêu cầu và sở thích của mọi người mà lựa chọn ngôn ngữ và cách viết.
Nói chung làm gì cũng phải đầu tư nghiên cứu và thời gian và đam mê mới thành công được.

dokhacluan
28-01-2011, 11:52
để hỉu thêm về công dụng javascript , chủ topic thử vọc jquery đi (1 fw javascript , cũng có thể xem là 1 thư viện javascript )

jquery làm sẳn vài cái demo thú vị lắm , học thấy hứng thú hơn , cậu thử vào google search "jquery slideshow" chẳng hạn

zmt264
28-01-2011, 16:11
Ok. cảm ơn các bác. Vậy giờ bác nào chỉ giúp em ở HN thì học chỗ nào ạ. Càng rẻ càng tốt vì em chỉ cần học để biết đi từ đâu và lấy cái nền thôi. Còn lại em sẽ tự học. Một lần nữa cảm ơn tất cả các bro!!!!!!!!

Nãy có nói là http://hoctudau.com/ mà, học phí thì tùy quan niệm, có người bảo là quá rẻ, có người bảo là quá đắt.

Một ý kiến tương đối chính xác

Một ý kiến nữa tương đối chính xác

Theo mình nếu chưa biết gì thì bắt đầu bằng html. sau đó tìm hiểu cách chèn javascript. (thư viện javascript nhiều và hầu hết có sẵn tìm cách sử dụng thôi- mới học mà vào javascript nghiên cứu là dễ nản lắm nha)
Khi đã hiểu được căn bản rồi thì có thể tìm hiểu php. hoặc tìm hiểu ngôn ngữ asp.net ( ngôn ngữ C#, #vb), Java. để làm web. Tùy theo môi trường phát triển, yêu cầu và sở thích của mọi người mà lựa chọn ngôn ngữ và cách viết.
Nói chung làm gì cũng phải đầu tư nghiên cứu và thời gian và đam mê mới thành công được.

Một ý kiến cực kỳ chính xác

Có lẽ còn quá sớm để nói nên học ngôn ngữ nào. Lập trình trước hết cần học tư duy logic đã. Chỉ cần có tư duy thì ngôn ngữ nào cũng không thành vấn đề vì chúng chỉ khác nhau mỗi cú pháp (cái này cần thì có reference nên không phải lo)

Tổng kết các ý kiến trên:
Nên học HTML (cỡ 2 buổi) rồi học JS, thông qua JS luyện tư duy lập trình, sau này có thể học ngôn ngữ khác hoặc là tiếp tục theo đuổi HTML, CSS, JS như 1 nghề.

Về số buổi học từng ngôn ngữ có thể tham khảo khóa học 6 tháng trên hoctudau.com (bạn cũng có thể tự học theo sơ đồ đó), xem kỹ video sau, đoạn về khóa học.

http://www.youtube.com/watch?v=8GLN034RWNY&feature=channel_video_title

ntc2511
28-01-2011, 16:38
Theo mình biết thì khi bác đăng ký học Lập Trình Web ở 1 trung tâm nào thì nó đều dạy bác Html + javascript rồi sau đó mới dạy đến các ngôn ngữ dành cho sever side : java , c# , php .

C# thì bác học sử dụng bộ Visual của nó chính , kéo thả .
Còn java , php thì ma nguồn mở nên thư viện cũng nhiều , nhiều framework cho bác lựa chọn .
Nếu bác muốn chọn theo tình hình ở VN thì mình khuyên bác nên chọn php . Java bác kiếm cái host để test thì ko dễ .
Dot net thì ko biết mấy nhà cung cấp host chổ khác sao chứ mình mua bên PA Viet Nam , môi lần update database thì phải up file .bak lên rồi vào support nhờ support attach vào SQL server , phiền lắm . Cái này mình cung ko tim hiểu nhiều nên cung ko dám chém , hic hic .
Còn php thì , dễ học , dễ làm . host free cũng nhiều . CMS viết bằng php cũng nhiều và khá thông dụng như joomla , wordpress ,...
1 lời khuyên chân thành bác nên chọn php .

ah , hồi nay có ban nào nói tìm hiểu jquery trc javascript thì mình khuyên nên tim hiểu javascript trc jquery . Bởi vì bản chất của jquery là javascript . Nếu bạn ko biết ji về javascript , nhảy vô sử dụng jquery , nó có thể dễ dàng sử dụng nhưng đến khi gặp lỗi thì bạn lại ko biết sửa như thế nào ?

turnkey
28-01-2011, 17:39
Theo kinh nghiệm mấy chục năm của tôi thì mới bắt đầu hãy học python và suốt cuộc đời sau này sẽ làm việc với python , còn PHP thực tế cho thấy chỉ để làm cho vui vì dễ thiết kế màu mè bắt mắt nhưng khổ cái là không làm nên việc . Python hiện đã được hỗ trợ thiết kế web hơn ngày xưa rất nhiều . Cụ thể là công cụ lập trình web Django đã rút ngắn quá trình sản xuất một sản phẩm từ python rất nhiều , có thể tham khảo ở đây : http://www.djangoproject.com/ và download đĩa cài lên server ở đây http://www.turnkeylinux.org/django .

Để kiểm chứng PHP và Python cái nào nên học hơn thì có thể lên các diễn đàn sẽ thấy rao bán website được viết bằng PHP rất nhiều .

BnoL
29-01-2011, 14:51
. .

honnhienh
29-01-2011, 14:56
cao thủ như mưa. /.......................

Kieu Hai
29-01-2011, 17:11
Em đồng ý với bác thuyduongcd là các ngôn ngữ chỉ khác nhau về cú pháp. Nhưng em cũng nói rồi, em cần một khóa học để có một cái nền về lập trình và thiết kế web thôi chứ không phải em không biết gì về lập trình.

zmt264
31-01-2011, 03:05
Em đồng ý với bác thuyduongcd là các ngôn ngữ chỉ khác nhau về cú pháp. Nhưng em cũng nói rồi, em cần một khóa học để có một cái nền về lập trình và thiết kế web thôi chứ không phải em không biết gì về lập trình.

Bạn tên là Kiều Hải à?

thach_hamas
01-02-2011, 12:29
thế HTML và CSS là cái gì?

ngoccong2001
01-02-2011, 12:36
thế HTML và CSS là cái gì?

Bạn à. Bạn nên tìm trong ddth đi. Có nhiều sao bạn không tìm.
http://ddth.com/forumdisplay.php?f=199

Trong cái box này rất là nhiều

dokhacluan
01-02-2011, 15:03
bác hoc html ,css của bác zmt264 đi
bác đó mở khóa mà

hoctudau.com đó

bác đó là thấy giáo đó

gamenhe
01-02-2011, 15:08

Chuẩn không thể chỉnh :D

thach_hamas
01-02-2011, 21:42
Nhưng bác ấy ở xa tui làm sao mà học được

gycoder
02-02-2011, 21:13
Nhưng bác ấy ở xa tui làm sao mà học được

hoctudau.com là học từ xa, qua mạng, lo gì xa gần :present:

dokhacluan
03-02-2011, 02:03
@sonld89 : chính xác

ngoc_viet08
03-02-2011, 07:35
Theo kinh nghiệm mấy chục năm của tôi thì mới bắt đầu hãy học python và suốt cuộc đời sau này sẽ làm việc với python , còn PHP thực tế cho thấy chỉ để làm cho vui vì dễ thiết kế màu mè bắt mắt nhưng khổ cái là không làm nên việc . Python hiện đã được hỗ trợ thiết kế web hơn ngày xưa rất nhiều . Cụ thể là công cụ lập trình web Django đã rút ngắn quá trình sản xuất một sản phẩm từ python rất nhiều , có thể tham khảo ở đây : http://www.djangoproject.com/ và download đĩa cài lên server ở đây http://www.turnkeylinux.org/django .

Để kiểm chứng PHP và Python cái nào nên học hơn thì có thể lên các diễn đàn sẽ thấy rao bán website được viết bằng PHP rất nhiều .
vậy là bác phí mấy chục năm ảo tưởng của bác rồi :D

cứ html/css/javascript lấn tới rầu qua server script như php hoặc asp.net

megaownage
03-02-2011, 09:09
Mấy Ông mấy Bà hù quá tội nghiệp người ta muốn học hỏi.

Không biết bắt đầu như thế nào thì cứ việc đi từ từ. Ví dụ cụ thể cho dễ hiểu:

Đầu tiền hết là tập đi, con người phải biết đi mới di chuyển được -> học sơ qua lý thuyết thế nào là Web, Net, Browser, Client, Server - chỉ lý thuyết cơ bản thôi, học sâu thì có cả năm.

Kế đó là tập đi xe đạp -> học cơ cấu của một web page. Học HTML

Kế đó là tập chạy cho nhanh -> học cách biểu diễn page cho đẹp. Học CSS

Kế đó là học đường xá, phải thông hiểu cơ cấu đường xá, luật đi đường mới đi xa rộng được -> học cách lên tài liệu, và cấu trúc của một web site (để ý web site khác với web page)

Hết phần căn bản, bây giờ qua phần lập trình:

Học cách lái xe máy -> học JavaScript. Tạo trang web linh động

Kế đó là học lái xe hơi -> học PHP, ASP.NET cái nào cũng được. Tạo trang web phức tạp

Kế đó là học lái xe tải -> học CSDL, mySQL, SQL Server cái nào hợp với cái trên thì được. Dữ liệu cập nhật và làm những công việc khác

Tóm lại: nếu chịu khó đi từng bước thì tự động sẽ hiểu những ký tự viết tắt trên và cái nào cần cái nào không cần

vzic
03-02-2011, 13:29
Vote cho PHP, đơn giản, miễn phí, bổ rẻ.

luuanhquyen
06-02-2011, 06:57

Chuối toàn tập! cả thế giới đi nghiêng mỗi bạn này đi thẳng.

Javascript không phải ngôn ngữ lập trình web. Html cũng ko phải ngôn ngữ lập trình web. Lại có bạn cho rằng Javascript chạy trên server nữa thì buồn quá.

Theo ý mình thì bạn nên bắt đầu với PHP và ASP đừng vội dùng .net. Các ngôn ngữ lập trình đều tương tự ASP, PHP, JSP... nhưng PHP rất phổ thông, bản chất là dễ học do vậy sự hỗ trợ từ cộng đồng là rất lớn. Điều cốt yếu bạn phải hiểu rằng cấu thành nên 1 website không chỉ có ngôn ngữ lập trình serverside mà còn nhiều thứ khác nữa.
Html, javascript... đều tối cần thiết.

hostindexvn.com
06-02-2011, 08:06
Bạn nên học PHP/mysql là chuẩn nhất , hoặc tham khảo các tài liệu tại đây
http://tailieu.thietkeweb.vn

honnhienh
07-02-2011, 15:44
Vote cho PHP, đơn giản, miễn phí, bổ rẻ.

không có cái gì là đơn giản vả rẻ cả

khuongCOMPUTER
07-02-2011, 16:27
Chuối toàn tập! cả thế giới đi nghiêng mỗi bạn này đi thẳng.

Javascript không phải ngôn ngữ lập trình web. Html cũng ko phải ngôn ngữ lập trình web. Lại có bạn cho rằng Javascript chạy trên server nữa thì buồn quá.

Theo ý mình thì bạn nên bắt đầu với PHP và ASP đừng vội dùng .net. Các ngôn ngữ lập trình đều tương tự ASP, PHP, JSP... nhưng PHP rất phổ thông, bản chất là dễ học do vậy sự hỗ trợ từ cộng đồng là rất lớn. Điều cốt yếu bạn phải hiểu rằng cấu thành nên 1 website không chỉ có ngôn ngữ lập trình serverside mà còn nhiều thứ khác nữa.
Html, javascript... đều tối cần thiết.

Có javascript server-side đấy :emlaugh: update thông tin tí đi, nó có từ năm 1996 rồi bạn.
Còn ASP mà giờ không dùng .NET thì thôi khỏi xài cho rồi :D

luuanhquyen
08-02-2011, 17:01
Có javascript server-side đấy :emlaugh: update thông tin tí đi, nó có từ năm 1996 rồi bạn.
Còn ASP mà giờ không dùng .NET thì thôi khỏi xài cho rồi :D

ờ có hihi mới update vì mình nghe lần đầu về JS trên server.
Nếu dùng .net thì sẽ có rất ít kinh nghiệm. Chỉ gắp thả thôi thì sau này debug sẽ khó hơn. Lập trình chuyên nghiệp thì sẽ dùng .net và các framework nhưng khi mới bắt đầu nên làm theo cách thủ công đã như vậy chắc sẽ hay hơn!

quanqn
20-05-2011, 15:29
Mình nghĩ bạn nên học PHP/mysql cho vững sau đó mở rộng thêm ngôn ngữ lập trình khác C#/ASP.net , CSDL SQL Server 2000-2005...

Chúc bạn thành công.
Rao vat (http://www.giaodich360.com/raovat/giaodich360.html) - Dich vu seo (http://www.giaodich360.com/dich-vu-thiet-ke-quang-cao/7/dich-vu-seo.html) - Thông tin doanh nghiep (http://www.giaodich360.com/raovat/giaodich360.html) - Thiet ke web (http://www.giaodich360.com/dich-vu-thiet-ke-quang-cao/3/thiet-ke-web.html) - Tiep thi truc tuyen hosting (http://www.giaodich360.com/raovat/giaodich360.html)

firewall.hctm
22-05-2011, 16:18
rất nhiều ngôn ngữ cho bạn chọn (http://www.andaiphat.com) ... PHP, ASP.Net, JAVA, FLASH ... hiện tại thì web PHP vẫn đang chiếm ngôi nhất ở thị trường ... :-D

haicop
22-05-2011, 22:02
Đầu tiên là học làm 1 cái website cá nhân bằng HTML ,CSS
Sau đó học làm 1 cái website có tin tức bài viết dạng đơn giản bằng PHP, ASP có thể quản trị được
Tiếp nữa là học làm 1 website bán hàng có giỏ hàng, đăng nhập, quản lý đơn hàng, thành viên
Cuối cùng tích lũy kinh nghiệm dần xây dựng 1 website như chodientu.vn

Theo mình thì nên học PHP vì cộng đồng rộng, dễ hỏi.

zmt264
22-05-2011, 22:07
Đầu tiên là học làm 1 cái website cá nhân bằng HTML ,CSS
Sau đó học làm 1 cái website có tin tức bài viết dạng đơn giản bằng PHP, ASP có thể quản trị được
Tiếp nữa là học làm 1 website bán hàng có giỏ hàng, đăng nhập, quản lý đơn hàng, thành viên
Cuối cùng tích lũy kinh nghiệm dần xây dựng 1 website như chodientu.vn

Theo mình thì nên học PHP vì cộng đồng rộng, dễ hỏi.

Good learning path :) một con đường rất nên theo, hoctudau.com hiện cũng đang dạy học sinh theo hướng này => http://www.youtube.com/user/hoctudau#p/a/f/0/8GLN034RWNY

Tháng 1: Làm website cá nhân bằng HTML, CSS
Tháng 2: Biết cách đặt ứng dụng web (Wordpress, Joomla, Drupal ...)
Tháng 3: Học về lập trình
Tháng 4: Học sâu hơn về HTML, CSS, JS
Tháng 5: Học sâu hơn về PHP, làm ứng dụng tin tức
Tháng 6: Làm ứng dụng bán hàng + tin tức.

ndtjen
22-05-2011, 22:47
Mấy Ông mấy Bà hù quá tội nghiệp người ta muốn học hỏi.

Không biết bắt đầu như thế nào thì cứ việc đi từ từ. Ví dụ cụ thể cho dễ hiểu:

Đầu tiền hết là tập đi, con người phải biết đi mới di chuyển được -> học sơ qua lý thuyết thế nào là Web, Net, Browser, Client, Server - chỉ lý thuyết cơ bản thôi, học sâu thì có cả năm.

Kế đó là tập đi xe đạp -> học cơ cấu của một web page. Học HTML

Kế đó là tập chạy cho nhanh -> học cách biểu diễn page cho đẹp. Học CSS

Kế đó là học đường xá, phải thông hiểu cơ cấu đường xá, luật đi đường mới đi xa rộng được -> học cách lên tài liệu, và cấu trúc của một web site (để ý web site khác với web page)

Hết phần căn bản, bây giờ qua phần lập trình:

Học cách lái xe máy -> học JavaScript. Tạo trang web linh động

Kế đó là học lái xe hơi -> học PHP, ASP.NET cái nào cũng được. Tạo trang web phức tạp

Kế đó là học lái xe tải -> học CSDL, mySQL, SQL Server cái nào hợp với cái trên thì được. Dữ liệu cập nhật và làm những công việc khác

Tóm lại: nếu chịu khó đi từng bước thì tự động sẽ hiểu những ký tự viết tắt trên và cái nào cần cái nào không cần

đây chính là con đường trở thành coder chuyên nghiệp phải ko các bác

bientangiare
09-06-2011, 16:56
Tôi nghĩ nếu là không chuyên thì chỉ học loại đơn giản thôi, dễ ứng dụng, triển khai nhanh mà không mất thời gian

paradisecruise
09-06-2011, 17:31
asp.net, php chấm hết. còn thích mở rộng có thể học thêm JSP ...

o0rooney0o
09-06-2011, 18:54
Good learning path :) một con đường rất nên theo, hoctudau.com hiện cũng đang dạy học sinh theo hướng này => http://www.youtube.com/user/hoctudau#p/a/f/0/8GLN034RWNY

Học theo học từ đầu. Đó là một khung rất chuẩn cho người mới học
Mình cũng đang định theo học ở đó :)

laodonghangsay
11-06-2011, 23:32

Mình chỉ mất 2th là có thể làm đc bước 6 của bạn. À, do mình đã có cơ sở về lập trình rồi, nếu chưa thì có lẽ phải hơn :)

zmt264
11-06-2011, 23:54
Mình chỉ mất 2th là có thể làm đc bước 6 của bạn. À, do mình đã có cơ sở về lập trình rồi, nếu chưa thì có lẽ phải hơn :)

uhm, cũng tùy người, có học sinh của tôi làm được web bán hàng sau 2 ngày học, nhưng cá biệt thôi, ngàn người có một.

ebookfinder
12-06-2011, 10:52
Khờ khờ, vui nhỉ :)

1) Để làm web, phải học html, cái này khỏi bàn. Nếu ko, biết lấy gì vẽ lên 1 trang web? Hơn nữa, nếu cái gì cũng vẽ lại từ đầu thì mất công lắm, nên phải học css.
2) Nhưng html phờ ra trước mặt, lặng như tờ thì đâu có vui, phải tương tác, thay đổi thì trang web mới hấp dẫn và có ích. Vậy phải học javascript.
3) Cả 1) và 2) đều diễn ra ở client dù rằng chúng đến từ server, đến từ server không có nghĩa là chạy trên server. Vì thế vấn đề lỗ hỗng trong html hay js chưa bao giờ là vấn đề của server cả.
4) Nếu như 1) và 2 phải thay đổi (động) thì ai sẽ tạo ra chúng? đó là các thứ php, asp, asp.net... những thằng này tùy biến tạo ra 1) và 2) từ nhiều nguồn, trong đó database như MySql hay MSSql, cũng chạy trên server là hay dùng nhất.

Vậy thì bạn đã biết để làm web thì cần học gì.

Vấn đề tranh cãi dùng cái gì chủ yếu là ở server, bao gồm ngôn ngữ và database.
I) Ngôn ngữ
1) Tiện lợi: asp.net vô địch nhờ IDE, code-behind và thread-friendly.
2) Giá: asp.net đắt từ cái nhìn đầu tiên, IDE của nó cũng từ từ tốt thôi.
3) Phổ dụng: vô số diễn đàn, trang web viết bằng php+mysql miễn phí sài tốt.
4) database: mysql miễn phí và phổ biến khỏi bàn.

Tôi lượn thử 1 vòng chưa thấy cái windows dedicated sever nào dứoi $100 cả. Hàng rẻ khôg thể dựa trên giá thành cao được.

Nếu bạn biết lập trình web với asp.net thì master php chỉ 5 ngày, điều ngược lại chưa chắc đúng. Nếu ôm chân .net khi tìm hosting rõ khổ, sài đồ rẻ tí, vẫn đắt gấp 3 linux cùng loại thì trim đủ điều, khiến asp.net cứ lập trình như traditional asp. :(

mr.mabu
12-06-2011, 11:04
Khờ khờ, vui nhỉ :)

Nếu bạn biết lập trình web với asp.net thì master php chỉ 5 ngày, điều ngược lại chưa chắc đúng.

Vãi đạn với thần đồng này,master php trong 5 ngày

Osama Binladen
12-06-2011, 11:57
uhm, cũng tùy người, có học sinh của tôi làm được web bán hàng sau 2 ngày học, nhưng cá biệt thôi, ngàn người có một.

Chắc bạn học sinh đó đã học dăm năm của thầy khác rồi sau đó mới đến học của bác 2 ngày là làm được:lick:

blackdemi
12-06-2011, 13:17
Chắc bạn học sinh đó đã học dăm năm của thầy khác rồi sau đó mới đến học của bác 2 ngày là làm được:lick:
Giáo trình có rồi bác , Copy Paste thôi. :))
Nhà nhà học web người người học web --> web giá rể ra đời ---> lương thấp + thất nghiệp
Tương lai đang chờ bạn. Đôi lời

zmt264
12-06-2011, 23:04
Vãi đạn với thần đồng này,master php trong 5 ngày

uhm, quả là vãi :D, thực ra thì mình học CSS 2h, học PHP cũng 4h là làm được web rồi (trước đó chưa học gì về web), nhưng mà làm được ở cấp nào thôi :D, làm CSS cho ra cái web 3 cột, lại cross browser, thêm cái menu đổ xuống hoặc đa cấp bằng CSS, hoặc CSS3, ... thì e rằng riêng CSS học 5 ngày cũng chưa thể làm được :D, PHP cũng vậy, học 5 ngày thì chắc còn rất nhiều thứ chưa thể làm được :D, đầy người làm cả ngàn cái web trong 4, 5 năm còn chưa dám nhận là master PHP :D

uhm, có 2 yếu tố

1) bản thân bạn đó là dạng thần đồng (nhanh, thông minh, có năng khiếu lập trình hơn tôi nhiều lần)

2) bạn đó cũng học kỳ 3 Aptech và lập trình rất nhiều rồi, trước đó đã làm web bằng ASP.

Tôi cho rằng yếu tố thứ 1 quan trọng hơn vì giả sử tôi quay lại quá khứ dạy học cho chính tôi vào năm 2006 (lúc tôi chưa học về lập trình web) thì chắc cũng 3, 4 ngày là làm được web bán hàng thôi :D. Tất nhiên lại phải nhắc lại: web cỡ nào? web cỡ Project 1 ở Aptech, hay cỡ Amazon, cũng là web bán hàng nhưng mà quy mô khác nhau nhiều lắm.

Giáo trình có rồi bác , Copy Paste thôi. :))
Nhà nhà học web người người học web --> web giá rể ra đời ---> lương thấp + thất nghiệp
Tương lai đang chờ bạn. Đôi lời

Có 2 giải pháp

1) Học lập trình web xong hoặc sang cái khác : đi sâu vào 1 framework hoặc là học lập trình ứng dụng, lập trình mobile ...

2) chọn khách hàng
2a) KH VN làm việc chuyên nghiệp hoặc chịu chi
2b) KH nước ngoài (nói chung chi cao hơn)

satthudatinh011
13-06-2011, 07:14
trong đây toàn cao nhân làm web
chưa thấy ai nói gì về ruby on rails và mongodb nhỉ :))

ltnhuan
13-06-2011, 07:33
nếu bạn là SV thì sẽ học trong trường ít nhất mấy môn

nguyentung2013
27-08-2013, 11:08
Em định học lập trình web nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu. Lĩnh vực em theo đuổi là các trang thương mại điện tử (kiểu như chợ điện tử). Bác nào có kinh nghiệm cho em lời khuyên nên học ngôn ngữ nào thì hợp. Thank!
http://imicrosoft.edu.vn

nguyentung2013
27-08-2013, 14:20
Bạn theo web thì có thể học c#, php mình cũng đang học 1 khóa c# bên iMicroSoft gần cổng trường ĐH Điện Lực mình luôn nè, học thấy chất lượng khác xa trong trường mình. nếu không đi học chắc ra trường không biết làm gì hết mất :-p, bạn có thế vào web này tìm hiểu nè: http://imicrosoft.edu.vn

superthin
25-07-2018, 07:20
Những ông nào ngày xưa cho rằng tui chẳng biết gì về JavaScript, cười cợt tui khi tui cho rằng JavaScript có dùng ở server side thì giờ vào đọc lại topic này rồi nhìn vào tình hình hiện tại nhé.

Túm lại: tui chỉ muốn nói ở đây là các bạn trẻ nên học tiếng Anh đủ giỏi để đọc tài liệu nước ngoài, vì đọc tài liệu tiếng Việt không thôi có độ trễ dẫn đến việc ếch ngồi đáy giếng và khôi hài như ông nào đó to mồm cười tui vào 7 năm trước.