PDA

View Full Version : Sinh Viên IT .... Đôi nét

Robbie
14-09-2004, 05:08
Chào các bạn, Mình là 1 SV IT (Bachelor of IT) sắp ra trường. Mình học khóa học này đã hơn 3 năm rồi. Trường hiện tại mình đang học là 1 trường không lấy gì làm nổi tiếng lắm ở Úc này (Mình chọn trường này vì tiền học phí rẻ hơn 1 chút so với những trường danh tiếng ở đây). Quả thực như 1 bạn gì đã nói, khái niệm CNTT hay Information Technology là khá mơ hồ. Trong quãng thời gian học khóa học này, mình tiếp thu rất tốt và luôn nhận được kết quả khả qua (75% - 85%). Nhưng thực sự khi khóa học gần hết mình mới nghiệm ra rằng mình chả có 1 khả năng gì trong lĩnh vực này. C ư? mình biết 1 chút, Java à? MÌnh đã từng học 3 tháng cơ mà, Database hả? Cũng biết nốt các ngôn ngữ cơ bản SQL mình đều rành rồi. Mình muốn nói ở đây là khóa học IT người ta chỉ dạy mỗi thứ 1 ít, không chuyên sâu vào 1 cái gì đó cả, mặc dù cái gì cũng biết nhưng mỗi thứ chỉ biết đôi chút không áp dụng được vào công việc. Mình cũng biết cài nghành này là tự học là chính nhưng khóa học nặng quá làm gì còn thời gian để tự học thêm. Sắp tới đây mình sẽ ra trường, sẽ làm giấy tờ để ở lại, nhưng mình thực sự lo lắng cho công việc tương lai, một sinh viên mới ra trường không có chút kinh nghiệm thì sẽ xin được việc gì đây. Mình chỉ muốn xin một công việc , lương ít cũng được, nhưng chủ yếu là có môi trường cho mình nâng cao, rồi sau 1 đến 2 năm, khi có kinh nghiệm mình có thể xin được công việc khác lương cao hơn.

Mình khuyên các bạn đi du học hãy chọn lấy cái nghành mà mình thích hoặc nếu muốn học về máy tính thì nên học hẳn về computer science chứ đừng học về IT chung chung như mình.

Ở đây mình cũng xin ý kiến của những người đi trước:
1) mọi người khi ra trường xin việc có khó không và bằng cách nào?

2) thích nghi vào công việc có khó không?

3) Nếu cần thì nên học những bằng cấp gì? Tôi cảm thấy rất hợp với công việc với database, môn học đòi hởi những suy luận logic, vậy nên học thêm cái gì để có thể hiểu biết chuyên sâu hơn về nghành này.

Cám ơn vì đã đọc bài viết này và còn cám ơn hơn nữa nếu các bạn cho tôi những câu trả lời của các bạn

7604
14-09-2004, 13:10
Chào bạn Robbie,

Những câu hỏi của bạn phụ thuộc nhiều vào yếu tố cá nhân nhưng lại mang tính kỷ thuật nên các câu trả lời thường không được chính xác.

Information Technology là một ngành khá mơ hồ so với VN nhưng đã có từ lâu đời trên thế giới. Rất đơn giản để hiểu lớp bên trên là business, lớp dưới là khoa học kỷ thuật thì lớp giữa, IT là sự liên kết hai bên lại với nhau. Khoa học kỷ thuật cho phép con người gần như làm được những điều muốn làm nhưng để đưa vào cuộc sống phục vụ cho business thì cần phải có một tầng lớp trung gian vừa hiểu cái cần của lớp trên và cái khả năng có thể của lớp dưới. Bạn được dạy về C không phải để trở thành một chuyên viên viết phần mềm mà là để hiểu cấu trúc và phương hướng của ngôn ngữ. Cũng như Java được học không giúp bạn trở thành một expert trong ngôn ngữ đó mà nó giới thiệu cho bạn một ngôn ngữ đa dạng, phổ thông chạy trên nhiều flat-form khác nhau. Trong khi C được coi là ngôn ngữ lập trình chuyên sâu thì Java là ngôn ngữ viết một dùng mọi nơi (ngược với .NET viết mọi nơi dùng như nhau). Trong quá trình học bạn được dạy SQL, một dụng cụ chính để lấy dữ liệu từ bất cứ cơ sở dữ liệu nào cũng như căn bản về database giúp bạn mau chóng tiếp cận với CSDL. Tôi tin rằng bạn còn được dạy về computer căn bản, networking, security, web...MỖI THỨ MỘT CHÚT.

Không chỉ SV mà cả những nhà tuyển dụng như VOICOI.NET đều phàn nàn về vấn đề SV 4 năm chỉ được dạy mọi thứ một chút mà không thông một cái gì cả. Nếu ra trường là một kỷ sư điện bạn cũng chỉ biết căn bản nhưng ra trường là một kỷ sư năng lượng hay một kỷ sư điện tử thì bạn phải nắm vững khái niệm của chuyên ngành. Vậy có phải electrical engineer là vô dụng? Ngược lại EE lại được tuyển dụng nhiều nhất và có mặt ở mọi nơi, lý do là căn bản là nền tảng giúp EE tiến vào mọi lĩnh vực hòa hợp nhu cầu của nhiều phía trong khi kỷ sư chuyên ngành chỉ chuyên về lĩnh vực của mình. Kỷ sư IT, chỉ rất mới, và nhiệm vụ chính là kết nối giữa lớp bên dưới với lớp bên trên và giữa các lớp với nhau nên đòi hỏi phải có một kiến thức tổng quát. Một CE-computer engineer, CSE-computer science of engineer khi ra trường thì khả năng coding của họ thường không thể chê được ngược lại sinh viên CIS-computer information system thường khả năng coding chỉ ở lớp trung bình. Tuy nhiên nhiệm vụ của hai bên khác nhau nên kiến thức và khả năng cũng khác nhau chứ chưa hẳn ai giỏi hơn ai.

Cái bất cập chính là ở VN khái niệm IT còn quá mơ hồ và ứng dụng của nó chỉ là ở bước bắt đầu. Đừng nói đến integration vì nó quá xa vời mà chỉ nói đến những ứng dụng thông thường thì ngành IT thực sự đang ở đâu? Chỉ ở mức độ gia công phần mềm còn những ứng dụng trong XH gần như chưa phát triển. Chính vì điều đó mà định nghĩa về IT tại VN chỉ đang dừng lại ở lớp bên dưới là kỷ thuật mà chưa có ứng dụng. Đi trước thời đại thường là cái hay nhưng bạn học "trước thời đại" so với cơ sở hạ tầng của VN thì phải coi may rủi ra sao. Con đường đi của bạn gần như không theo hướng kỷ thuật mà thiên về business application. Thấy được điểm yếu, điểm mạnh của mình để chọn hướng đi cũng là cách tốt nhất chuẩn bị cho việc xin việc và thích nghi công việc. Database cũng rất rộng, từ system cho đến application và integration...phải đặt rõ hướng đi cho mình còn việc học đã tạo cho bạn một căn bản bước chân vào mọi ngõ ngách của IT như nhau.
==============

VoiCoi.NET
16-09-2004, 09:24
Hê hê, JL nổ ghê quá, vui nhờ, còn sau khi đọc một số bài của mod 7604 thì xin nói thế này, mod nói hay lắm, tuy nhiên cái mà mọi người trong này quan tâm (trong những gì post lên), cái mà tớ cũng nói ra nó đang là thực tế ở VN cơ, ở cái nơi mà học IT thường hiểu hẹp trong có 02 công việc chủ yếu là: viết phần mềm hay lập trình, và quản trị mạng máy tính, tớ dám chắc là rất rất ít người học IT với mục đích đi sâu nghiên cứu nó theo những chuyên ngành hẹp, một vd thế.

Bên cạnh đó người ta nói SV IT VN yếu kém khi ra trường ko phải chỉ là ở cái việc ko biết sử dụng thành thạo tối thiểu lấy 1 language, mà là cả ở khía cạnh hiểu biết về những kiến thức căn bản của máy tính, phần mềm, programming language... nữa đấy, và thế nên một trong những cái lỗi được đổ vào là do học hành "cưỡi ngựa xem hoa", chấm mút mỗi thứ một tí :D (khoan bàn lỗi do ai nhé)

Vậy nên mod ạ, tạm cất những cái mơ hồ, rộng lớn của IT đi, ở VN nó thu hẹp thế đấy, và nếu SV học chỉ để viết phần mềm thì rõ ràng khi đi apply họ phải chứng tỏ là hiện tại họ có khả năng làm phần mềm (1), họ có khả năng update chính mình để tiếp tục có khả năng làm phần mềm trong tương lai (2), bên cạnh các yếu tố thông thường khác nữa, nếu ko thì out là điều chắc chắn :)

7604
16-09-2004, 12:10
VoiCoi.Net,

Chúng ta ở đây không tranh luận ai đúng ai sai, ai giỏi ai dở, ai mơ hồ ai thực tế mà là đưa ra suy nghĩ của mình để mọi người tự quyết định.

Bạn cho rằng thị trường IT Việt Nam chỉ đang dừng lại ở 2 điểm là viết phần mềm và quản trị mạng máy tính thì có gì khác với nhận định của tôi là thị trường VN hiện chỉ đang dừng lại lớp kỷ thuật bên dưới. Tuy nhiên bạn có thấy rằng những nhu cầu cao hơn vẫn đang được chờ đón ở các công ty. Nếu bạn là người đi tuyển nhân viên thì bạn có quyền chọn người thích hợp với công việc của riêng bạn, nhưng VN chỉ có mình bạn là người tuyển dụng? Nội trong diễn đàn này, tôi lấy một thí dụ đơn giản đó là ERP, anh ta là một người viết phần mềm hay là quản trị mạng? Cả hai đều không nhưng anh ta có khả năng tự đi tìm việc mình thích chứ không chờ người khác mướn mình trong lĩnh vực IT. Lĩnh vực IT rộng lớn hơn những gì chúng ta biết cho nên mở rộng cho SV một chân trời hay đè họ lại bên dưới sự hiểu biết của mình là điều chúng ta cần suy nghĩ trước khi viết bài.

Hội nghị ITC sắp sửa diễn ra và nội dung của nó đã đăng trên báo. Có phải hội nghị đó nói về viết phần mềm hay quản trị mạng? Không, họ nói đến những cái rộng hơn mà tôi đã nói ở đây. Vậy những ai sẽ là ứng cử viên trong cuộc chạy đua mới nếu SV VN chỉ dừng lại ở hai thực tế mà bạn đưa ra? Cái lý do mà cho đến ngày hôm nay hầu hết các chức năng IT liên kết giữa kỷ thuật và cuộc sống tại VN đều do công ty nước ngoài đảm nhận có phải vì những nhà điều hành và những người tuyển dụng đang cố đè SV VN đi theo con đường mà họ muốn, họ biết mà không cho phép SV vượt qua?

Bạn hoàn toàn đúng khi cho rằng rất ít người học IT với mục đích sâu hơn là phục vụ cho đời sống mà chỉ là gia công phần mềm hay service mạng. Nếu những người đi trước như bạn, những nhà điều hành, nhà tuyển dụng và nhà đào tạo đều không mở ra con đường cho SV thì họ lấy cái gì để mà vượt qua giới hạn đã chỉ định? Bạn đặt vào đầu SV một cái tròng và bảo họ hãy tự vượt qua, liệu họ có thể vượt qua không?

Bạn luôn nhắc đên vấn đề update hay đổi mới và bạn đồng ý rằng cert luôn phải re-new nhưng bạn đã đã dừng lại quá sớm để đi đến kết luận sau cùng. Cert không chỉ có re-new mà cả retire. Làm mới kiến thức bản thân mình không phải là hể cái gì mới là chạy theo mà là trau dồi kiến thức trong công việc qua học tập, nâng cao khả năng qua những gì xảy ra trong cuộc sống hàng ngày và ngay cả việc nói chuyện trên forum này.

Out-source phần mềm đang rất hiện hành tại VN nhưng demand rồi sẽ giảm và supply ngày càng tăng lúc đó cái thị trường gia công phần mềm của VN sẽ không còn đất sống. Dù nhà nước có kêu gọi thì các xí nghiệp tư nhân nhỏ và vừa cũng sẽ rất hạn chế trong việc ứng dụng IT. Ngược lại các công ty lớn sau khi gia nhập WTO thì không còn khả năng độc quyền lúc đó con đường mà họ phải chọn là ứng dụng IT và liên kết để giảm chi phí và nâng cao chất lượng cũng như số lượng phụ vụ. Có phải lúc đó mới cần đạo tạo nhân viên IT có chức năng khác hơn là viết phần mềm và quản trị hệ thống hay là lại mướn nhân viên nước ngòai?

Là SV hay bất cứ một ai muốn bước vào IT đều đầu tiên mà họ nghĩ đến đều là tìm hiểu kỷ một hướng đi nên việc chuyên sâu một language, một hệ thống...là điều phải đến. Nếu như căn bản của toán học bao gồm +, -, *, / (căn số, lũy thừa) và nâng cao là tích phân, đạo hàm thì căn bản computer có gì là khó đến độ đa số SV ra trường không nắm vững? Nếu như những gì tôi nói VoiCoi.NET cảm thấy là thừa, mơ hồ, không đáng quan tâm thì bạn cũng nên hiểu rằng tôi không viết bài cho riêng cá nhân bạn.
============================

mel
17-09-2004, 05:22
"... Nếu như những gì tôi nói VoiCoi.NET cảm thấy là thừa, mơ hồ, không đáng quan tâm thì bạn cũng nên hiểu rằng tôi không viết bài cho riêng cá nhân bạn...." . Câu này hay bá phát, đáng học hỏi. Đúng là Mod có khác. Tui mà là VoiCoi.NET chắc tui tái mặt quá, he he.....

VoiCoi.NET
17-09-2004, 08:44
To VoiCoi.NET,

Tôi không định trả lời nhưng cũng không ngần ngại mà delete hoàn toàn nội dung bài này của bạn. Muốn giải thích, muốn lên mặt, muốn dạy đời hay làm bất cứ điều gì tùy bạn nhưng nơi này bạn cũng chỉ là một thành viên cần tôn trọng người khác.

Không cần biết ngoài đời bạn là ai, làm gì nhưng ở đây bạn không có tư cách gì để cho phép mình có quyền phán xét người khác là xu nịnh. Bạn không ngại va chạm tôi cũng không ngại đâu nhưng va chạm trong thảo luận để bảo vệ ý kiến cá nhân khác với chửi bới để chứng tỏ cá nhân.

7604
===============

nhochanoi
19-09-2004, 00:47
Chào các bạn
Tôi đồng ý là việc làm là mối quan tâm của tát cả những lập trình viên như chúng ta .nhưng tôi có một ý kiến thế này .Tại sao các bạn không thay vì việc cố tìm nhưng công việc mà được gọi là "xịn".bằng việc bạn hãy thử làm một cái gì đó đi ví dụ như là phát triển một phần mềm nào đó chẳng hạn .nếu có sự đam mê chắc chắn các bạn sẽ thành công .
Tôi thì vẫn là một sinh viên .nhưng tôi có hướng đi riêng của mình .và tôi quan niêm rằng tiền chỉ cần đủ sống .còn mục đích của mình mới là điều quan trọng nhất .
hiện giờ tôi đang tìm hiểu về mã nguồn của Linux nhưng kiến thức C còn hạn chế quá .vì tôi phải tự học C .
Nếu có ai quan tâm về "Mã nguồn mở "thì hợp tác cùng tôi .Tất cả vì tương lai của Linux sau nay
e_mail:nguoi_viet1983@yahoo.com

danceswithwolves
19-09-2004, 12:40
Già mồm, cậy có mod xóa bài người khác xong nói là người ta lên mặt, người ta chửi bới.... hahhhah :D, cầm dao đâm người tay không rồi lại lên mặt ko ngại va chạm, đú [:D], ngồi tận xứ Mỹ xa xôi rồi suốt ngày ca ngợi nó hay nó đẹp rồi VN phải thế này, SV VN phải thế này mới được, mới hay hahahah VN chứ ko phải Mỹ nhé. Đủ dũng cảm thì cứ để nguyên bài của tớ đi, chắc chắn là ko có bad word, chửi bới ai, ko vô cớ phán xét... dám ko đ/c mod lớn tuổi mà kinh nghiệm mod còn kém lắm?

Thôi, tớ cũng ko muốn bị lôi kéo vào mấy cái trò này, mất thời gian, ít nhất là "oánh" nhau với 1 thằng cầm dao còn mình tay ko là ko nên tí nào :D

bình tĩnh mà tranh luận chứ voicoi.net@. Tôi chưa đọc được nội dung bài đã bị xóa nên không biết thực hư thế nào, nhưng cách post bài của voi thì hình như hơi có vấn đề.

Để box có bài hay mới khó, phá dễ thôi mà, cứ xóa bài tiếp đi :D

bài thế này là hay à ? :)

no offense, not at all !

7604
19-09-2004, 15:57
VoiCoi.NET,

Với cái message bên dưới mà chú gửi, tôi cảm thấy mình không cần thiết phải tiếp tục đối thoại với chú. Cái bài viết của chú bên trên tôi cũng không để lại, và tất cả những bài tương tự như vậy sẽ không có mặt ở đây.

Tôi không vì những lời thách thức của chú mà thay đổi phương pháp làm việc của mình. Thắng thua nơi này không quan trọng, nhưng càng cố tình gây loạn chú càng tự hạ thấp mình.

===========================
già rồi mà kém lắm em ơi, bài của anh thực sự cũng có bad word nào không, anh có chửi nhau kiểu "hàng tôm, hàng cá" ko? có phải vô cớ anh bảo ai xu nịnh ko?

chú em bi bô bị anh đá lại thì chú em xóa bài của anh xong to mồm à, ahahha, ko ngại va chạm à, thế sang box khác chơi đê, dám ko, ở đây cậy mod để ko nói được thì del thì kém lắm, anh thật,

có lẽ anh kém chú nhiều tuổi đấy, nhưng chú cư xử kém lắm nên làm em anh thôi hahahah
==========================

mRrO
20-09-2004, 15:22
Chào bồ Robbie,
IT, công nghệ thông tin, giống như có bồ nào đó đã nói ở trên, là ngành công cụ để đưa khoa học kĩ thuật vào trong xã hội, do đó nếu chỉ học mỗi vỏn vẹn IT không, thì bồ khó mà làm nên cơm cháo gì. Sinh viên IT ngoài kiến thức về máy tính ra, còn phải am hiểu về văn hóa, thuật ngữ của ít nhất một trong những ngành như kinh tế, y tế, tài chính, tín dụng, cơ khí, tự động hóa, điện tử, xây dựng blah blah...trừ khi bồ làm việc để phục vụ chính bản thân ngành IT (lúc này điều bồ cần là kiến thức chuyên sâu về những vấn đề như cài đặt, hỗ trợ, quản trị mạng/hệ thống máy tính/cơ sở dữ liệu; bảo mật-antivirus, spam, IDS, IPS, firewall, blah blah...). Do đó khi học xong (học khi nào thì xong nhỉ? ;)) ngành IT, bồ có thể lựa chọn một trong hai con đường trên để đi. Vậy đó, /me nghĩ thế ;).

To các bồ còn lại: mấy bồ đang bàn về chuyện gì vậy? /me đọc thấy lan man, chẳng đâu vào đâu cả, hehe, cho /me biết đề tài để nhào vô nói chuyện cho dzui dzới :D.

--mrro.

quaitieutu
20-09-2004, 18:16
jeffrey mà học xong cũng sẽ mở một HTX phần mềm cho rẻ
hì hì Tiểu Tử này đánh giá cao lời hứa của n. Khi nào ra mắt hợp tác xã thì xin báo cho biết để gia nhập là xã viên. :D:D:D

suesi_tran
21-09-2004, 00:31
to robbie:
mình ko rõ IT mà bạn học là gì, nhưng thông thường thì IT trong các trường đại học đều chuyên sâu vào 1 nghành gì đó, ví dụ như lập trình hoặc đồ họa hoặc ứng dụng IT trong business chứ làm gì có chuyện IT chung chung. Theo mình nghĩ thì computer science mới là nghành học chung chung mơ hồ, vì khi học nghành đó bạn sẽ fải học tất cả các khái niệm về máy tính từ phần cứng đến phần mềm rồi cả mạng nữa. Còn những nghành khác của IT thì đa số chuyên sâu vào 1 lĩnh vực nào đó. Lấy ví dụ nghành của mình là software engineering thì mình được học chuyên về lập trình, môn học cơ bản cần nắm của bọn mình là logic of programming. Bên cạnh đó bọn mình fải học 1 số những ngôn ngữ lập trình cơ bản như C, C++, Java, VB .... Chỉ là học cơ bản thôi, còn muốn nắm chuyên 1 ngôn ngữ nào đó là tùy bạn chọn, và dĩ nhiên là bạn fải đầu tư thời gian cho nó nhiều hơn những thứ khác. Nhà trường chỉ dạy cho bạn phần căn bản vì ko ai có thể biết rõ bạn muốn gì hơn chính bản thân bạn cả. Có thể lúc này bạn chưa xác định được điều bạn muốn, thì hãy cọ xát thực tế 1 thời gian rồi bạn sẽ có hướng đi cho riêng mình thôi, đừng lo lắng nhiều :)

VuSonVN1
18-08-2005, 20:38
"độc thân" như Nguyễn Ái Quốc thì sướng lắm đó. Tha hồ mà học.

tmd9801627
19-08-2005, 10:40
Thấy một đồng hương từ khtn vẫn còn tâm huyết như thế này, tôi cũng muốn spam một bài. Tình hình chung cho thấy ko cần biết it thế giới ra sao, it vn như "nai vàng ngơ ngác" , lọt thỏm vào lóc xoáy cntt, cntt nhiều vô số, áp dụng vào moi mặt cuộc sống, kinh doanh là một phần trong đó. Hồi trước nghe ba kể về bộ 3 cuốn sách về tương lai học, do một tác giả người Mỹ viết, trong đó có 1 cuốn " Làn sóng thứ ba", tiếng Anh " The third wave" nói về làn sóng mới làm thay đổi thế giới loài người, làn sóng công nghệ thông tin. Vn trước giờ vẫn nói nhìêu về cntt là lĩnh vực mũi nhọn. nhưng chúng ta, sv IT còn thất nghiệp nhiều hơn so với các nước có đào tạo it khác. vì vn chưa thực sự nhận thức đúng nó là một mũi nhọn, chỉ vì bị cuốn vào làn sóng đó, chưa phải là "lướt" trên cái làn sóng đó. Chúng ta không cần biết chính phủ có quan tâm tới chúng ta hay không, chúng ta vẫn học, ở Vn không được thì doanh nghiệp nước ngoài, chúng ta học cho chúng ta. Yeah, học ccnt phải biết social work. Kiểu như mọi người ở ddth mỗi ngày post bài giúp đở nhau.

Champion
19-08-2005, 16:22
Cảm ơn mấy anh ... em học hỏi được rất nhiều từ những kinh nghiệm của các anh . Còn 1 tháng nữa là em trở thành sinh viên cntt rồi ...

hoxulee
04-09-2005, 16:49
"độc thân" như Nguyễn Ái Quốc thì sướng lắm đó. Tha hồ mà học.

thôi pác, bác muốn cái forum này đi đứt mới vừa lòng pác hả