PDA

View Full Version : máy vừa mở lên, ấn vào bất cứ cái gì là đứng !!

[NT]Joker
22-01-2011, 12:28
mình chẳng biết phải làm sao để cho cái máy hết bị, tình trạng là như thế này: hôm qua mình copy game kiếm thế từ quán nét về máy, sau đó mình vừa bấm vào cài hình kiếm thế thì nó đứng máy -> mình restart lại máy, khi mở lên để im thì chả sao nhưng hễ mà bấm vào cái gì vd như vào folder thậm chí chỉ bấm chuột phải để refresh thôi mà nó cũng đứng im, ai giúp mình với =.=

Sầm Đức Xương
22-01-2011, 12:53
Vậy là bị virus rồi, cài lại máy đi bạn.

Dynamic Vietnam
22-01-2011, 13:02
Bạn nên cài lại máy hoặc vác ổ cứng sang máy khác đề scan xem sao

nghuyenanhphan
22-01-2011, 13:40
Dính vi rút rồi. Phải quét lại các Partition đi. Trước khi copy mang từ quán nét về nhà thì diệt vi rút đi luôn. Đỡ bị rắc rối.

[NT]Joker
22-01-2011, 16:00
có cách nào khác ngoài cái lại máy không vậy, quét lại các Partition là sao mình ko hiểu

kiettt
22-01-2011, 16:26
Cài lại máy bằng bản hệ điều hành sạch là cách triệt để nhất. Còn cách ít tốt hơn là bạn mang ổ cứng sang một máy khác có cài chương trình diệt virus và quét toàn bộ tất cả các ổ dĩa, giả sử máy bạn chia làm hai ổ C: và D: tức là máy bạn có 2 partition. Sở dĩ nói ít tốt hơn vì có khả năng bạn dính nhằm con virus mà chương trình quét tìm không ra, gặp trường hợp đó thì càng quét càng chết.

dangkhoaonline01
22-01-2011, 18:35
Chào bạn, Đăng Khoa xin được góp ý câu hỏi của bạn như sau:
Bạn cài phần mềm diệt virut và update bản mới sau đó quét. Nếu vẫn không khắc phục đc thì bạn thử gỡ chương trình game đó xem vì có thể do xung đột phần mềm. Vẫn ko đc thì bạn chấp nhận cài lại hệ điều hành thôi.
Chúc bạn thành công.

Babywolf
22-01-2011, 19:58
Việc dính virus là chắc chắn rồi. Bạn nên quét nhé, nếu không thì search download hijackthis (http://www.khkt.net/chu-de/35522-hijackthis-cong-cu-huu-ich-cho-viec-tim-diet-virus/) về sau đó scan và gửi log lên đây tôi xem thử.

[NT]Joker
22-01-2011, 20:13
chắc mình cái lại win quá, máy đứng đâu làm được gì đâu, safe mode còn đứng nữa =.=

Sầm Đức Xương
23-01-2011, 10:32
Chào bạn, Đăng Khoa xin được góp ý câu hỏi của bạn như sau:
Bạn cài phần mềm diệt virut và update bản mới sau đó quét. Nếu vẫn không khắc phục đc thì bạn thử gỡ chương trình game đó xem vì có thể do xung đột phần mềm. Vẫn ko đc thì bạn chấp nhận cài lại hệ điều hành thôi.
Chúc bạn thành công.

Bạn ấy nhấn vào cái gì cũng đứng máy, làm sao cài phần mềm diệt virus hay gỡ cái game đó ra được. Mà virus giờ khôn lắm, 1 khi bị nhiễm vào rồi thì nó khỏi cho mình cài phần mềm diệt virus luôn, nhấn vào nó cứ trơ trơ ra, tốt nhất cài lại Win rồi cài phần mềm diệt virus vào liền thì hay hơn.

Babywolf
23-01-2011, 10:35
Thế nên gặp những trường hợp khó khăn như vậy mình mới hay dùng hijackthis. Hijackthis không phải phần mềm diệt virus mà là quét ra những gì đang chạy. Chương trình cực kỳ nhẹ, nếu cách đó mà không được nữa thì chỉ còn cài lại máy hoặc dùng đĩa sạch quét vậy. :)

[NT]Joker
23-01-2011, 12:49
để mình xem cái hijackthis là gi đã, được thì thank.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

trên google chỉ khó hiểu quá ai giúp mình được không =.=

nghuyenanhphan
23-01-2011, 20:59
Dùng đĩa Boot, sử dụng công cụ mini win mà quét chứ sao nữa.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

không thì vào phần Anti sử dụng công cụ nào đó trong ấy mà quét. Mini win tiện hơn.

dinhnam86
24-01-2011, 11:11
Cài lại máy bằng bản hệ điều hành sạch là cách triệt để nhất. Còn cách ít tốt hơn là bạn mang ổ cứng sang một máy khác có cài chương trình diệt virus và quét toàn bộ tất cả các ổ dĩa, giả sử máy bạn chia làm hai ổ C: và D: tức là máy bạn có 2 partition. Sở dĩ nói ít tốt hơn vì có khả năng bạn dính nhằm con virus mà chương trình quét tìm không ra, gặp trường hợp đó thì càng quét càng chết.

user_84_gialam
25-01-2011, 01:17
Ngoài các ý kiến ở trên ra bạn cũng cần kiểm tra xem phần cứng có vấn đề gì ko như là : keo tản nhiệt khô, quạt chip ko quay,...

[NT]Joker
27-01-2011, 07:22
mà bây h mình muốn cài lại win, lúc trước mình copy cái game vào ổ D, mình cài lại win mà giữ lại ổ D thì còn virus không vậy hay là phải format cả ổ D.

[NT]Joker
28-01-2011, 13:18
bạn viết tiếng việt đi, khó đọc quá, mình muốn cài lại win vì nhà không có ổ cứng di động