PDA

View Full Version : [TUTOR] Mẹo Poser ..

Shinra
27-10-2002, 01:21
Mẹo nhỏ để tạo hiệu ứng đặc biệt - lenflare trong Poser :

Ảnh này render 100% bằng Poser, bạn không tin phải không, vì Poser không có post editing như 3DMAX, nhưng quả cầu phép đó được làm từ Poser đóh .. ko tin thì bạn làm như vầy nè :

Hình 1 :

Hình 2 :

Hãy lưu hai hình này vào máy, hình thứ nhất thành *.bmp 24bit màu, hình thứ 2 là *.bmp grayscale 8 bit màu. ( Dùng Photoshop để thực hiện, bạn chỉ cần chọn save as, sau đó lựa đuôi là bmp .. )

Trước tiên, bạn tạo một prop Square, sau đó chọn Menu Render > Materials ( nhấn Ctrl + U cũng được )
Hộp thoại Surface material hiện ra
Trong ô Texture Map chọn load, sau đó chọn Hình thứ nhất. Trong ô Tranpsarency Map chọn Load, chọn hình thứ 2.
Sau đó tăng giá trị Transaprency Min, max, Falloff thành 100%.
Nhấn OK
Render !

Nếu các bạn có kinh ngụm thú vị khác về Poser, cùng post lên đây héh !

Shinra
27-10-2002, 01:25
Bạn có muốn bổ sung một vài con vật mới vào thư viện nhân vật của mình ko ? .. Sau vài phút nữa bạn sẽ có một con cáo

Mở Photoshop
Mở file wolfmap.tif trong thư mục
C:\Program Files\MetaCreations\Poser 4\Runtime\Textures\Poser 3 Textures
(đường dẫn của máy bạn có thể khác 1 chút)
Dùng công cụ selection chọn bộ lông và tai sói
Chọn Image>Adjustment>Color Balance
Kéo thanh trượt màu đầu tiên qua hết bên phải. Hai thanh dưới kéo hết về bên trái.
Chọn Image>Adjustment>Color Balance
Nhập vào 3 ô trong hộp thoại lần lượt : +100 ; -29 ; -47
Bây giờ lông sói đã chuyển hết sang màu lông cáo.
Lưu file lại với tên fox.tif

Mở Poser
Chọn tạo mới một con sói
Nhấn Ctrl+U, hộp thoại Material hiện ra, thay Texture của con sói bằng Texture fox.tif bạn vừa lưu. Con sói đã có bộ lông cáo !
Chọn đầu sói, chỉnh giá trị Taper của đĩa quay thành 80. Đầu sói đã thành đầu cáo.
Chọn Hip, tạo một Magnet cho nó, chỉnh luôn phạm vi ảnh hưởng lên phần Waist, sau đó kéo thanh nam châm lên trên để tạo thành bụng thon của loài cáo. Phần còn lại dành cho bạn, hãy chỉnh lại các giá trị Scale, Taper của các bộ phận khác trên mình sói sao cho nó thành một con cáo thực sự.

Phần Poser Shin chỉ hơi sơ lược 1 tí, tại vì lùm biếng gõ wé, có gì thắc mắc bạn cứ hỏi hén ! Chúc may mắn ![|)]

Shinra
27-10-2002, 01:31
Bằng cách tương tự, bạn hãy tự mình tạo một con T-Rex từ chú Raptor có sẵn trong thư viện của Poser hén ! Một vài gợi ý nhỏ cho bạn là, T-Rex có đầu rất to so với thân mình và chi trước chỉ có 2 phần, nó mập và bựa hơn Raptor ! Chúc thành công hén !

Shinra
27-10-2002, 02:40
Lu ý : These're my own ideas n work stuffs, yoo can watch n learn from those, but please don't place it in another forum/site without my permission .. Bcos the'r mine, not yoors, k ?

Ghostlake114
28-10-2002, 16:44
Hay lắm,shinra sang đất này wả nhiên xôm tụ hẳn lên
Góp ý một chút về tip1 nhé
Làm như vậy shinra chỉ có thể render ở 1 góc có trước mà thôi,vì prop là square
Tại sao shinra ko áp như thế với 1 sphere như vậy thì sẽ render ở mọi góc độ
Shinra có bộ Poser Propack ko????
Nếu người dùng PS mà ko có nó thì thật đáng tiếc,vì chẳng có setuproom,phải tạo hình cử động wa sáu bước,lại ko có 4 cam 1 lúc như max,khó làm cử động
Nhưng cái chính là ko có các plugin cho Max,lightwave
Ko biết shinra biết chưa,với cái này thì ta có thể làm film vô cùng đã
Ví dụ như ta chỉ cần tạo cử động trong Poser thôi,còn lại có thể dùng Max để thêm phối cảnh vì Max mở được file Poser
Nếu shinra cần thì hãy dùng kazza để lấy nhé.
************************************************** *
Tip thứ 2 wả là độc đáo
Nhưng mà cuối cùng mình nhận ra 1 điều,đó là shinra đang thực hiện 1 morphing
Đã từ lâu lắm rồi mình ko dùng Magnet,max hay gì gì để làm Morph nữa.
Ko biết shinra biết ct này chưa,nó là hàng chưởng môn của morphing đó,tên là Amorphium
www.amorphium.com
Down về đi rồi em cho *****(nếu đại huynh chưa lấy được)

Ghostlake114
28-10-2002, 16:58
Mà hơi lầm lẫn
Làm sao làm với sphere nhỉ???????
Đúng là hơi khó,nếu áp với wả chôm chôm thì hơi mệt,ai thử nghĩ ra cách gq vấn đề này xem
Nếu shinra có bộ Poser Propack thì dễ thôi
Ta dùng max mở file này ra rồi tạo cái envir eff nào mà chẳng được
,thậm chí là tạo film chưởng

Shinra
28-10-2002, 17:03
UIh, Shin bit bộ ProPack của Curious, khoái nhất là khả năng full Animation export qua Max của nó, với lại motion Blur, nhưng coi bộ Shin ít kinh nghiệm về tìm kiếm file ***** quá nên tìm quài cũng ko ra, Shin sẽ xài thử Kazza vậy, cám ơn Ghostlake nháh !

Ghostlake114
28-10-2002, 17:09
Thực chất mình đã tự tìm được cách ***** poser Propack bản demo,nhưng mà ***** bằng cách này ko xài được plugin cho Max mà chỉ xài tính năng có trong Propack thôi
Cách làm :
-Sửa tên 2 file là Poser proback demo.exe và poser pro pack.rsr thành Poser.exe và poser.rsr
-Cài bộ setup Realease Service 3(có trên trang Curious)
(Mánh này dùng để trick RS 3 cho nó cài vào Poser Propack demo,ko hiểu sao ***** được luôn,wả là hay ko bằng hên)

Shinra
28-10-2002, 17:14
Okie, I'll try ! [:)]
GhostLake cũng hay quá chéh ! Hohoh

Ghostlake114
29-10-2002, 18:11
Sao rồi shin huynh,êm chưa????????

Shinra
31-10-2002, 00:45
Uih, mấy bữa nay bận quá nên cũng chưa thử .. Nhưng chắc là được ( GhostLake đã bảo muh, hohoh ) ..

Shinra
31-10-2002, 00:47
Poser có khả năng tạo ra mặt nước như Bryce ko ? Có, nhưng không dễ và nhanh như Bryce, vì nước ko phải là thế mạnh của Poser .. Sau đây là 1 tip nhỏ để mang một dòng sông vào Poser ..

Mở Photoshop
Lưu hình thứ nhất bên dưới vào máy với tên 001.bmp
Chọn Image > Rotate canvas > Flip Canvas Vertical
Lưu lại với tên 002.bmp
Đóng Shop

Mở Poser
Tạo một Prop Square, Ctrl + U, đặt Texture Map là file 001.bmp
Chọn menu Display>Guides>Ground Plane
Chọn Ground, Ctrl+U, đặt Texture Map là file 002.bmp, đặt Reflection Map cũng là file 002.bmp. Scale, Trans 2 prop sao cho giống hình thứ nhì bên dưới.
Chọn Ground Object > Creat Wave, ok, hãy tự tạo sóng nước theo ý bạn bằng đĩa quay tham số !

Lưu ý, tip này chỉ hướng dẫn cho bạn những bước cơ bản nhất để tạo nước thui, để giống thực hơn, phải sử dụng kết hợp bốn loại map của Poser : Texture, Reflection, Transparent và Bump map !

Shinra
31-10-2002, 00:50
Hình 2

Shinra
31-10-2002, 00:52
Thành phẩm

Shinra
31-10-2002, 21:54
Hãy nhìn hình bên dưới và suy nghĩ .. hình nền dựng từ Bryce và Import vào Poser .. Sai rùi, hình này được render 100% bằng Poser và ko có back ground image nào hit ! Hohoh, người dùng Poser vẫn mang nặng định kiến : Poser chỉ là chương trình dựng hoạt cảnh nhân vật thông thường, yếu kém trong mọi lĩnh vực khác, nhưng thực ra Poser có rất nhiều khả năng .. Kể cả việc tạo một bầu trời mây đẹp ko thua kém gì Bryce !

Mở Photoshop
Chọn File > New > tạo một ảnh mới kích thước 1024x1024.
Chọn màu mặt tiền là xanh da trời ( hãy chọn một màu xanh lơ đẹp dzô )
Chọn màu nền là trắng.
Chọn Filter > Render > Clouds
Lưu lại với tên sky.bmp 24bit
Image > Mode > Grayscale ( chọn Ok nếu Photoshop hỏi bạn có bỏ qua thông tin màu ko )
Image > Adjustment > Auto Contrast
Lưu lại với tên skyx.bmp 8bit
Đóng Photoshop

Mở Poser
Tạo một Prop Square, chọn prop square, nhấn Ctrl+U
Chọn Ambient Color là màu trắng
Tăng tất cả các thanh cuộn Transparent Min Max Fallof lên tối đa
Chọn Texture Map là sky.bmp
Chọn Transparency Map là skyx.bmp
Ok

Nhập vào giá trị scale của prop square là 10000%, X rotate là 90, sau đó kéo thanh cuộn zTran cho khối square lùi ra sau.
Chọn background color màu xanh lơ đậm đậm 1 chút
Render !

Okie, đó chỉ là bước căn bản thôi, phần mở rộng Shin dành cho bạn tự nghiên cú, hãy tạo ra nhiều lớp mây khác nhau để tạo ra multi layer sky giống thực hơn, vì đám mây này không infinite nên bạn nên tạo một thứ gì đó như núi, tường, nhà .. để dấu đi đường chân trời và các cạnh của đám mây, dĩ nhiên bạn cũng có thể tăng giá trị scale của mây lên hơn nữa để tạo ra một bầu trời rộng hơn.

Ghostlake114
01-11-2002, 20:59
Mình cũng xin góp 1 tur nho nhỏ:
Cách làm 1 model conform dễ dàng
Ai đã từng vào Joint Editor để hiệu đính JP cho mô hình wần áo sẽ thấy kó mà ko bực tức,vì fải chỉnh từng tham số
Có 1 cách chỉ sau có 30s,ta đã có1 mô hình conform được
1.Làm 1 mô hình wần áo
2.Chia phần theo mặc định
3.Load nó vào Poser,chỉnh lại vị trí cho khớp rồi exp ra
5.Copy file .obj đó vào 1 thư mục trong Geometries
6.Vào thư mục Runtime/Library
Copy file sau vào 1 thư mục trong Lib và rename thành tên mô hình định làm conform
+Nếu mô hình wần áo nữ dùng file catsuit.cr2
+Nếu mô hình wần áo nam dùng tuxedo.cr2
Mở file đó bằng wordpad,bạn sẽ thấy đoạn code
figureResFile :Runtime:Geometries:.........
Có 2 đoạn code như thế,thay hết đi
Thay đường dẫn đến file obj cần làm mô hình conform
Lưu lại file này,vào poser tìm ở trong Lib thấy tên file mình đã lưu,nhấp đúp vào sẽ tạo được mô hình conform

Shinra
01-11-2002, 21:14
Heheh .. cũng hay hah !

chokobo_kupo
06-11-2002, 21:55
Hai huynh siêu quá !!! Bái phục bái phục !!!

Kar
16-12-2002, 09:02
Shinra ơi, tạo thêm một cái Prop Square thì phải dùng lệnh gì vậy? Em mò hoài không thấy nó ở đâu cả, chỉ có mỗi cái Ground thôi chứ không có cái nào nữa cả. Nếu không có Prop Square thì làm sao tạo được một bầu trời và một mặt nước như anh nói.

Shinra
16-12-2002, 21:11
Bạn mở Library Tab ra, cái thanh bên phải m_n hình đóh, Ph_a trên có mấy cái điểm trắng nhỏ, r_ lên xuống sẽ l_ các Danh mục con tương ứng như Figure, Hair, Pose ..ect.. bạn chọn mục Prop, sau đó nhấn v_o nút tam giác phần ph_a trên bảng Thư viện, chọn Prop Type, Poser sẽ liệt kê trong thư viện những Prop cơ bản trong 3D, trong đó có Square !

Kar
17-12-2002, 07:32
Cám ơn anh nhiều lắm...thanks thanks...

chokobo_kupo
22-12-2002, 16:15
kar à ... bạn đã học được đến đâu rồi ??? :) Post tác phẩm lên Kupo xem với !!!

Kar
22-12-2002, 20:00
Kupo thông cảm nhé, qua cái đợt thi thố học kỳ này đã, có mấy cái đã làm rồi nhưng không đáng xem đâu, xấu hoắc à...

chokobo_kupo
05-01-2003, 18:21
Xấu cũng xem luôn !!! :) Cái đó là của mình mà ... xấu đẹp hay không không thành vấn đề ...

Kar
05-01-2003, 20:40
Ok, để bữa sau gởi, hết đợt thi cử này đã...ráng chờ nha bác...

chokobo_kupo
07-01-2003, 12:32
Uh ... 11/1 Kupo thi xong .. khoẻ quá !!! :)