PDA

View Full Version : cho mình hỏi

tahiti
09-09-2004, 07:52
Mình đang học lập trình VB6 , nhưng thấy các bạn nói OCX, DLL là gì vậy? cách sử dụng?
Và sẵn tiện cho mình hỏi, khi mình muốn chương trình của mình chạy thì chức năng kiểm tra cho tất cả các form đồng thời cũng được chạy. Ý mình nói là một chức năng có thể sử dụng cho tất cả các form, thí dụ như các form phải minizise khi chương trình RUN.
Vậy mình phải làm cách nào?

songok
09-09-2004, 10:21
OCX la cac user control co san hoac do nguoi su dugn tao ra, ban de y khi new 1 project moi thi ban co the chon la standard.exe la ung dung, ngoai ra ban co the chon cac loai project khac nhu user control... Vi du khi ban dang viet mot ung dung, ma ban muon dua vao ung dugn do 1 nhan vat giong nhu chu cho trong word thi ban phai su dung mot control cua nhan vat do khi ban tao ra file .exe va phai dem theo cung voi file .exe do, con cac file .DLL chinh la nhung thu vien lien ket dong( Dynamic Link Library) gi do minh quen roi, noi chung no la cac ham do minh tao ra roi dich ra file .dll de dung lai sau ma khong can phai viet lai, mot ung dugn lon thi ngoai file .exe ra con co the co nhieu file .ocx hoac .dll khac nua.

Cau hoi thu 2 minh hong hieu lam : nhung co mot dieu khi chuong trinh dang chay thi chi co duy nhat 1 form o che do lam viec thoi

tahiti
10-09-2004, 08:02
Mình xin nói rõ hơn. Đó là khi bạn cho chạy chương trình thì có các công việc khác mình phải có trước khi form hiện lên, chẳng hạn như tính toán gì đó, thì mình cần phải làm công việc tính toán trước cho tất cả các form trong chương trình. Rồi sau đó lấy kết quả đó đem cho từng form.
Mình nói thế bạn có rõ chưa vậy? Cám ơn bạn đã cho mình biết rõ hơn về ocx và dll.