PDA

View Full Version : Máy không cài Win được, không ghost được luôn

Sầm Đức Xương
20-01-2011, 19:04
Máy của mình hiệu emachines, main ECS, bị virus nhiều quá nên cài lại mà không được, giờ không vào win được luôn. Trước đó mình ghost lại máy hoàn tất nhưng màn hình đen thui không vào win được, mấy lần như vậy. Sau đó mình thử cài lại win, khi nó load xong các phần cần thiết chuẩn bị chọn ổ dĩa để cài thì nó dump, báo là máy mình bị nhiễm virus, chạy CHKDSK /F để check nhưng mà có check được đâu. Mình đã thử xóa phân vùng đó,sửa MBR, tạo lại phân vùng mới nhưng không ăn thua. kết quả vẫn vậy.

Nhờ các bạn chỉ mình giúp, xin cám ơn.

nghuyenanhphan
20-01-2011, 19:50
vô lí nhỉ. Sao lại thế được ? Diệt vi rút phải hết chứ. Hiện tượng Ghost hay cài lại hệ điều hành mà vẫn không được co thể các phân vùng khác đều nhiễm vi rút cả rồi. cài hay Ghost không được thì phải dùng đĩa Boot mà diệt, hoặc xóa tất cả các phân vùng mà chia lại toàn bộ. Sao lưu dữ liệu nếu quan trọng, không thì thôi. Đã xóa phân vùng rồi tạo mới lại mà không được thì vô lí. Tạo xong đã format chưa ?

Sầm Đức Xương
20-01-2011, 20:23
Sao mình toàn gặp những trường hợp xui xẻo như vầy, ko khi nào sửa 1 cách trôi chảy cả, toàn gặp chuyện gì đâu không.
Theo mình nghĩ virus mà không có hệ điều hành thì nó lấy gì chạy được, tuy vậy mình cũng ẩn hết các phân vùng đó đi, chỉ chừa lại mỗi phân vùng primary, cho nó active và format luôn rồi nhá, thế nhưng vẫn không được.

khởi động lại nó báo "maybe infected by virus". cài win thì nó đump, để lại lời nhắn run CHKDSK/ F.

Hiện giờ mình đã bó tay với nó rồi, đang tính cách tạo 1 ổ đĩa khởi động từ ổ cứng gắn ngoài thử xem sao. vì cái laptop này vẫn đang trong thời hạn bảo hành, tem dán tùm lum nên mình ko dám gỡ ổ đĩa cứng ra để mang sang máy khác.

nghuyenanhphan
20-01-2011, 20:31
Đã xóa ổ C rồi tạo lại, format lại mà vẫn không được thì hơi kì quặc. Đã làm như hướng dẫn ở trên chưa

The Old Man
20-01-2011, 21:07
Không chi là kỳ quái trong vấn đề này. CHủ thớt chi format và cài dặt trong ổ C.
Trong khi các phân vùng khác (ổ D, ổ E v.v) còn y nguyên với virus đang infect các ồ đó, thì khi cài xong trong C: và boot máy thì windows sẻ load system ở C đồng thời chạy sang D, E để kiểm tra các ổ phụ là Virus sẻ tác động liền.

Phải quét cho sạch virus ở ổ chánh C mà phải quét luôn các partition khác trước khi cài đặt dù chỉ là cài dặt ở môt ổ C mà thôi.

thanhtamntp
20-01-2011, 21:15
cho đi hết các partition khác luôn vậy.
cài lại từ đầu cho nó sạch sẽ.

nghuyenanhphan
20-01-2011, 21:22
Khi nãy đã nói dùng đĩa Bôt để quét rồi, nếu cài xong mà không vào được win. nếu vào được thì cài Kas mà diệt. Update trước khi diệt là được. Diệt xong gỡ luôn Kas ví Kas nặng máy. gỡ xong thì dồn lại tất cả các ổ. lâu quá không dọn ổ se gây ì ạch, dễ bị lỗi win. Nặng hơn có thể Bad ổ nữa. Sau đó đóng băng lại. không hiểu chủ pic đã làm theo tát cả hướng dẫn của mọi người chưa ?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Không cần phải tháo máy ra làm gì. Mà có làm rơi máy hay va đập gì không vậy ? Biết để loại trừ khả năng lỗi phần cứng mà thôi.

mjst4k3
20-01-2011, 22:43
cho đi hết các partition khác luôn vậy.
cài lại từ đầu cho nó sạch sẽ.
Cần j phải vậy-->mua ổ mới nhanh hơn chứ!

thanhtamntp
20-01-2011, 22:51
lap vẫn còn bảo hành, bro giám mua ổ mới ?

minhbmt.11
20-01-2011, 23:17
còn bảo hành thì mang đi bảo hành cho nó khỏe

nghuyenanhphan
21-01-2011, 21:27
Bảo hành thì bảo hành. Nhưng nếu do mình gây ra, cửa hàng họ có cớ để nói rằng mình không biết sử dụng. Vài lần như vậy thì mang bảo hành nếu chẳng may không phải do lỗi của mình, họ cunhx đỏ lỗi cho mình và họ.........phủi tay. Hết trách nhiệm. Việt Nam không phải như nước Mĩ. bán thì niềm nở, có vần đề đem đi bảo hành là này nọ vô cùng mệt mỏi.

Người ta không biết mới hỏi. Lại khuyên người ta đi mua ổ mới ? Cái gì cũng hơi trục trặc tí là đi mua thì có tiền núi. Tỉ phú Mĩ cũng chẳng tiêu dùng như vậy, huống gì toàn dân Việt nam.

tam_giang
22-01-2011, 02:45
Thấy các bạn dùng "ghost" với ghiếc ghê quá mà đọc qua cả chục lần mới thấy mọi người dùng/hiểu khác. Đây là cách ghost đúng nghĩa còn cài lại Windows hoặc Restore image/backup ....

http://www.ehow.com/how_2246485_ghost-computer.html

Sầm Đức Xương
22-01-2011, 12:50
Cám ơn các bạn đã trả lời mình, hôm qua mình đã mang máy tính đi bảo hành và họ sửa được rồi, tuy là họ làm gì mình không biết, chỉ có điều là ổ C không nằm ở phân vùng đầu tiên nữa mà chuyển sang ở giữa, có lẽ ổ cứng bị bad chăng? phân vùng đầu tiên cài win ko đc giờ lưu giữ liệu bình thường.khó hiểu quá!

nghuyenanhphan
22-01-2011, 13:46
Có thể do sử dụng công cụ format hay delete không chuẩn. Cũng có thể bị như vậy. Dùng Hdd Tune hay Hard Disk Tool trong đĩa Boot mà quét.

Trong đĩa Boot có nhiều công cụ quét ổ đấy. Tự tìm hiểu nhé.

hoang2801
22-01-2011, 17:04
format ổ C rùi quét vius tất cả phân vùng luôn (D, E,..) . sau đó ghost or Cài lại Win vào ổ C là dc.

dinhnam86
24-01-2011, 10:39
Đã xóa ổ C rồi tạo lại, format lại mà vẫn không được thì hơi kì quặc. Đã làm như hướng dẫn ở trên chưa

quanghaith2
24-01-2011, 11:07
có thể bị bad ngay cái phân vùng khởi động bạn ơi, ngày xưa mình cũng có 1 cái ổ như thế. dùng vớt vát nữa năm sau thì tèo luôn cái ổ.

jone9son
24-01-2011, 11:41
hi, máy mình cũng bị virus nhu bạn mình dùng bản quyền của bkavpro nhờ trung tâm bkav hổ trợ chuẩn đoán quét sạch virus nên máy hoạt động bình thường thôi