PDA

View Full Version : Watermarking technique

tarantula
06-09-2004, 05:48
Hi all,

Mình bị supervisor giao cho project về Watermarking technique phải hoàn thành trong 1 tháng, mà mình chỉ biết sơ về ideas của nó thôi, ko biết gì cụ thể cả.

Ở đây có bạn nào rành hay có resource nào tóm lượt một chút về cái này ko thì chỉ dẫn hay share cho mình với.

Cám ơn rất nhiều.

mù_chữ_Java
07-09-2004, 02:58
Mình bị supervisor giao cho project...
Bị? :D
Thử cái này coi:
http://www-en.cast-forum.de/home
http://www-en.cast-forum.de/pdf/CMK_D21.pdf

Nếu bạn cho biết rõ hơn bạn dùng wartermark để làm gì, bạn dùng system gì (thí dụ .NET để lập trình hay PhotoShop để vẽ...) may ra có người giúp đỡ cặn kẽ hơn.
good luck

tarantula
10-09-2004, 07:23
Hi,

Cám ơn bạn này nhiều hỉ.
Tui dùng C/C++ thôi, watermarking để ẩn dữ liệu vào file text.
Bây giờ tui mới bắt đầu bằng xem xét cách xứ lý 1 file text. Hic không biết làm kịp không nữa.
VN có tài liệu nghiên cứu nào về cái này không ta?

Anyway, thanks.

PoorKidDinosaur
13-09-2004, 09:16
Chèn dữ liệu vào TEXT uh?? chắc format giống như những FILE *.resx của .NET nhỉ?
Hình như đọc HExa dữ liệu, rồi đưa vào khuôn định dạng XML có sẵn, đưa text thô vào XML luôn.... uhm giống như loại Resource Embed vậy.
Hỏi mấy chuyên gia bên MS xem họ làm như thế nào??

dinhanc6cnpm
29-07-2009, 22:21
tui đang làm đề tài về ứng dụng biến đổi Contourlet về Watermarking có code bằng matlab ai muốn thì nói mình sẽ cho code nhúng được cả ảnh và file text lun 12/8 này là tui báo cáo trước hội đồng về đề tài này email:nguyendinhan@gmail.com

Scripted
29-07-2009, 22:42
Hi,

Cám ơn bạn này nhiều hỉ.
Tui dùng C/C++ thôi, watermarking để ẩn dữ liệu vào file text.
Bây giờ tui mới bắt đầu bằng xem xét cách xứ lý 1 file text. Hic không biết làm kịp không nữa.
VN có tài liệu nghiên cứu nào về cái này không ta?

Anyway, thanks.

Hmm ... bạn có chắc ăn là họ gọi watermarking vào TEXT file không ?

Mình nghĩ cái này họ gọi là Cryptography ... embed message vào 1 cái file. Chứ watermarking lúc nào cũng visible cho người ta thấy ... còn cryptography là set encrypted text vào trong ảnh / file / hoặc một cái message nào đó.

dq_ninh
30-07-2009, 10:09
Hmm ... bạn có chắc ăn là họ gọi watermarking vào TEXT file không ?

Mình nghĩ cái này họ gọi là Cryptography ... embed message vào 1 cái file. Chứ watermarking lúc nào cũng visible cho người ta thấy ... còn cryptography là set encrypted text vào trong ảnh / file / hoặc một cái message nào đó.

Crytography là về mã hóa rồi. Còn watermark cho text là khác. Người ta dùng watermark text để không còn phải dùng label cho một text nữa. Đặc biệt là trên những webpages. Những web pages có textboxes thường có một label ở phía trước hay ở phía trên của textbox. Nhưng giữ cho label và text song song đồng hàng vói nhau rất khó, và người ta thường phải dùng table columns để giữ cho nó đồng hàng. Do đó mà sáng kiến dùng watermark ra đời. Watermark là một chuổi text string được hiển thị trong textbox nếu textbox.text có giá trị bằng null hay trống.

Tôi cũng có dùng warter mark trong Window forms nhìều, nhưng lại là C# code. Nhưng tôi nghĩ đã có ít nhất là một vài wartermark classes ở trên mạng. Bạn haỹ google thử coi.

Nếu kiếm được một lớp C/C++ watermark đã viết sẵn, thì việc áp dụng nó vào trong một project trong vòng một tháng rất là khả thi.