PDA

View Full Version : tui có cái câu đối này ..........!

mynhan87
06-09-2004, 01:30
mời bà con cùng giải nào!ai giải được cho ăn kẹo luôn!
nghe nhé" cá rô cố ra khỏi giỏ"
cá rô la danh từ còn cố ra la động từ,chú ý nhé!

hatcattrang
06-09-2004, 08:10
khi quên thì format lai có gì đâu có vậy mà cũng hỏi hiiiiiiiiiiiií / mà câu đố của bạn tôi chả hiểu mô tê là bạn đang nói chi nữa /

Cuong_DC9
08-09-2004, 20:57
Cái chính của câu đối là 4 chữ đầu, còn 2 chữ cuối chỉ là phụ, tôi xin đối tạm 4 chữ đầu:
ban múa mua bán
mèo cái mài kéo
cô giáo giao cố
cây lúa cua lấy...
còn 2 chữ cuối thì tùy tâm!
Nhân tiện đây tôi cũng xin đố lại bạn 1 câu đối (sưu tầm) tương tự:
Kia mấy cây mía

emthuanha
08-09-2004, 21:50
Các bạn giúp cho emthuanha.

Mấy anh bạn trong lúc trà dư tưởu hậu lập lại vế đối sau đây ( chưa ai đối lại cho chỉnh !)

"gái Củ-Chi, chỉ cu hỏi :'củ chi?' . "

quà : 1 copy CD !

mynhan87
13-09-2004, 06:57
nè tui đối 6 chữ thì phải đối lại 6 chữ chứ,sao lại chỉ có 4 chữ thế hả cuong_dc9
không chấp nhận câu đối này,hihihihi!tui là người ra câu đối mà!:)
này cái gã emthuanha ,sao lại vào box này phá hả,co giỏi thì mở box ác đi!mà công nhận vế đối của ngươi cũng khá hay đấy và nó sẽ hay hơn khi post đúng chỗ!hehhehe

Cuong_DC9
13-09-2004, 10:02
Sao Mỹ Nhân khó tính thế, thôi đành vậy:
Ban múa mua bán áo quần
mèo cái mài kéo bờ ao
cô giáo giao cố bài tập
cây lúa cua lấy mạ non
Tuy chưa chuẩn, nhưng chưa nghĩ ra câu khác nên gửi tạm

jiSh@n
13-09-2004, 15:43
emthuanha cho câu đối độc quá lol ......

Gia_Su_Tinh_Yeu
15-09-2004, 07:46
Câu hỏi quá dễ : Khi vào Win XP mà quên PW thì mình đưa ra 2 trường hợp:
- Trường hợp một : Bạn sẽ vào thỏa mái vì bạn không có cài mật khẩu(PW).
-Trường hợp 2 : Khi khởi động máy nhanh tay ấn F8 tức là "Sét Mốt" để sửa hoặc xóa PW đi
Đúng không ? Chắc đúng 100% chứ gì - Câu hỏi quá dễ mà
Ý! Mà phải có thưởng đó nha.

Cuong_DC9
15-09-2004, 17:33
Vua thua thằng liều, không ai đối lại câu đối của emthuanha, tôi đối đại, biết là chưa chuẩn nhưng méo mó, có hơn không:
dân cá gỗ gá cỗ bằng cá gỗ

jiSh@n
15-09-2004, 18:36
"gá cỗ" có nghĩa gì vậy?

Cuong_DC9
15-09-2004, 18:43
bạn biết gá bạc chứ? gá cỗ cũng gần như thế, nhưng không phải là cờ bạc mà là cỗ bàn, ăn uống

jiSh@n
15-09-2004, 18:51
Tiếng địa phương hả? ít khi nào nghe lắm. Chỉ nghe gá bạc thôi, còn gá cỗ thì mới nghe lần đầu. Mà câu đối của emthuanha có ngữ điệu hay hơn.

emthuanha
15-09-2004, 19:01
[không chấp nhận câu đối này,hihihihi!tui là người ra câu đối mà!:)
này cái gã emthuanha ,sao lại vào box này phá hả,co giỏi thì mở box ác đi!mà công nhận vế đối của ngươi cũng khá hay đấy và nó sẽ hay hơn khi post đúng chỗ!hehhehe[/QUOTE]

Sorry !Tánh tui hay ăn chực ;thấy ai có gì ngon thì rề rề tới chớ đâu có ý phá đám gì đâu nà !
Vui thôi !!

Cuong_DC9
15-09-2004, 19:12
Đành chịu thôi, thực ra câu đối này thuộc loại độc, chưa chắc đã có ai đối lại được hoàn chỉnh, hơn nữa lại là đi sưu tầm, tôi cũng đã nghe rồi nhưng không biết vế đối của nó, còn câu của tui là 'tự tui', thế cũng là khá lắm rồi. Có 1 câu đối cũng dựa trên 1 địa danh, viết ra để các bạn tham khảo:
Chứa Chan, chán chưa, chưa chán.

emthuanha
15-09-2004, 19:17
Ai đối chĩnh sẽ nhận quà nhỏ từ Củ-Chi do emthuanha thân tặng.

Cái này do nhậu xĩn mới dám ăn trộm vế đối đưa cho bà con coi đó nha. Giữ kín giùm chút !

"Gái Củ Chi; chỉ cu hỏi : "củ chi ? !"

Tui thích tiếng "đia-phương" nhưng không hiểu rõ và chưa hài lòng câu đối hoạ vận. cứ gửi tiếp nửa cho vui nha các bạn./.
thân

Cuong_DC9
15-09-2004, 19:27
Coi như thua đi, tôi nghĩ thế này, ta mở 1 box mới về các câu đối, nhưng là các câu đối tự mình nghĩ ra, cây nhà lá vườn, các bạn thấy thế nào?

emthuanha
15-09-2004, 21:28
Vua thua thằng liều, không ai đối lại câu đối của emthuanha, tôi đối đại, biết là chưa chuẩn nhưng méo mó, có hơn không:
dân cá gỗ gá cỗ bằng cá gỗ

He he. tui nghĩ nên thay "bẳng" => "dủng" (động từ)

"gái" => "trai" (chủ từ)

CD "hận Tha-La" thuộc Trảng Bàng gần Củ Chi ;vì bạn đối cũng gần gần
email emthuanha@yahoo.com.au và cho tui xin postal address của bạn
thân và vui.

casper2k7
16-09-2004, 00:05

Tôi đối nhé:

"Trai Gò Công; gồng co đáp: Gò Công!"

mynhan87
20-09-2004, 09:02
mà sao có lắm kẻ vào box này box bài hổng đúng nội dung vậy,yêu cầu tự ý thức về hành động của mình nhé!
còn câu đối của cuong_dc9 chưa chuẩn,cá rô là danh từ chỉ loài cá,mèo cái mà đem đối với cá rô thì không chuẩn cho lắm,bởi cá rô là để phân biệt với các loài cá khác,còn mèo cái thì chỉ để phân biệt giới tính thôi!hihihi!chịu khó đối lại nhé cuong_dc9

Yuris_revenge
20-09-2004, 10:06
Yuris ké vô câu này nhe: "Gái Hóc Môn vừa hôn vừa móc" <-- đối lại xem :))

casper2k7
21-09-2004, 00:37
"Gái Hóc Môn vừa hôn vừa móc"

:

"Trai Gò Công vừa gồng vừa co"

Cuong_DC9
22-09-2004, 18:10
mà sao có lắm kẻ vào box này box bài hổng đúng nội dung vậy,yêu cầu tự ý thức về hành động của mình nhé!
còn câu đối của cuong_dc9 chưa chuẩn,cá rô là danh từ chỉ loài cá,mèo cái mà đem đối với cá rô thì không chuẩn cho lắm,bởi cá rô là để phân biệt với các loài cá khác,còn mèo cái thì chỉ để phân biệt giới tính thôi!hihihi!chịu khó đối lại nhé cuong_dc9
OK đi, tui gửi 2 câu nữa để Mỹ Nhân chấm:
Mây trắng chăng mấy ngọn đồi
Thợ bia bịa thơ con cóc
Tui đã đối lại Mỹ Nhân mấy lần rồi mà không thấy Mỹ Nhân đối lại các câu đối của tui, Mỹ Nhân chơi không đẹp, có đi có lại mới toại lòng nhau chớ. Tui có câu đối này dành riêng cho Mỹ Nhân:
Mỹ Nhân mân nhĩ
Mời

ledinhhanh
08-10-2004, 18:15
trai hoc mon vua hon vua...hoi...hon

mynhan87
04-11-2004, 10:59
hihihihi!tui đồng tình ý kiến của cuong_dc9,nên mở một box mới đi!chỉ toàn là câu đối!
cuong_dc9 oi!tui đối nhé!
thầy giáo tháo giầy đi chơi!hihihi!được chứ!
còn câu đối của u thi từ từ nhé

đối nhé cuong_dc9
mân nhĩ Mynhan
không phạm luật chứ!hihihi

Cuong_DC9
04-11-2004, 13:56
hihihihi!tui đồng tình ý kiến của cuong_dc9,nên mở một box mới đi!chỉ toàn là câu đối!
cuong_dc9 oi!tui đối nhé!
thầy giáo tháo giầy đi chơi!hihihi!được chứ!
còn câu đối của u thi từ từ nhé

đối nhé cuong_dc9
mân nhĩ Mynhan
không phạm luật chứ!hihihi
Rất hay!
Nhưng phần sau thì... chưa chuẩn lắm. Mỹ Nhân là người thông minh, thử nghĩ xem có câu nào hay hơn không?
Dạo này tui cũng bận nên chưa có câu nào phục vụ bà con, hẹn khi khác nhé!

liti_83
05-11-2004, 08:13
Có 1 người đố Liti câu này: KHÓM DỨA THƠM=>Liti ko biết làm sao đối lại,mong giúp đỡ!
Liti

antighost2891
05-11-2004, 09:08
Có 1 người đố Liti câu này: KHÓM DỨA THƠM=>Liti ko biết làm sao đối lại,mong giúp đỡ!
Liti
anti đối nha : LÓC QUẢ TRẦU
chú thích : cá lóc ở miền Trung gọi là cá trầu, miền Bắc gọi là cá quả

abc_hn
05-11-2004, 11:29
Liti
Câu đối này chẳng có ý nghĩa gì cả. Chẳng ai nói "Khóm dứa dứa" cũng không ai ngửi khóm dứa để thấy nó thơm cả. Không đối!

antighost2891
10-11-2004, 15:19

Mấy anh bạn trong lúc trà dư tưởu hậu lập lại vế đối sau đây ( chưa ai đối lại cho chỉnh !)

Mình nà dân Hà Lam Linh xin được đối như sau :
Trai cồn nào cào nồn hỏi cồn nào

mynhan87
11-11-2004, 14:40
ê !nói phải giữ lời nhé antighost2891 !tui mà giải được thì phải có quà đấy!u mà không giữ lời hứa thì biết tui đấy!hihihi

hieept
12-11-2004, 16:33
Tôi đối nhé:
"Trai Gò Công; gồng co đáp: Gò Công!"

"đáp: Gò Công" là đáp cái gì?
chưa chuẩn, nhưng "ý tưởng lớn gặp tui"

tui đối nè:
----------------

1 Trai Ban Mê, mê ban nhạc Ban Mê!

2 Trai LangBiang, lang bang trên LangBiang!
-------------

ổn chứ?

KEM_WALL
12-11-2004, 20:49
file bí mật, bị mất, đành bật mí :D

Cuong_DC9
22-11-2004, 23:49

Trong chuyến đáo vèo về quê, khi đi qua 1 con phố quen tui đã nhớ ra vế đối của câu đối trên:
Trai Lò Đúc đúc lò bán lò đúc
Chắc chắn là tui sẽ giật được quà, nhưng xin được gửi lại, hẹn khi khác.

Hòang Phố
27-11-2004, 20:34
SV Đại Học chuyên Học Đại :P

TongNghien
28-11-2004, 10:25
Các bạn ơi, câu đối trên không dễ đối tí nào đâu. Mặc dù không được am tường lắm về văn chương nhưng theo hiểu biết của mình, tôi xin mạn phép phân tích thử câu đối trên nha :
Nguyên câu đối đó như sau: "Gái Củ Chi chỉ cu anh, hỏi: "Củ Chi ?"
Chúng ta thấy:
1. "gái" : đại từ nhân xưng / danh từ chỉ người --> nên (phải) được đối với "trai" (hoặc một từ có vai trò tương xứng).
2. "Củ Chi" #1 : là danh từ riêng chỉ nơi chốn.
3. "chỉ cu" : là từ được nói láy (theo kiểu miền Bắc ?!) của từ "củ chi". Xin nói thêm là tôi không chắc lắm về từ "chỉ cu" có phải là một từ láy hoàn chỉnh (từ láy thật sự) hay không, vì thường có hai cách nói láy tiếng phổ biến: "cua rồng" --> "công rùa" (kiểu Nam ?!) và "cua rồng" --> "rông cùa" (kiểu Bắc ?!) - kiểu này tôi từng nghe nhiều người Bắc nói (xin lỗi nếu như tôi đã ngộ nhận). Do đó, "chỉ cu" phải được đối lại bằng một từ láy có vai trò và ý nghĩa tương xứng.
4. "Củ chi ?" #2 : đây là điểm then chốt tạo nên khó khăn cho vế đối hoàn chỉnh. Nhưng chúng ta phải lưu ý là #2 có ý nghĩa khác hẳn với #1. Cho nên mới khó :))

Tuy nhiên, có 3 vế đối của các bạn mà lúc đọc lướt qua Tống Nghiên cũng hơi giật mình vì tưởng ...đáp đúng :D (mặc dù tôi không phải là người ra câu đố) :
#1. Trai Gò Công gồng co, đáp: "Gò Công !" (hơi bị hay !)
#2. Trai LangBiang lang bang trên LangBiang
#3. Trai Lò Đúc đúc lò bán lò đúc
Câu #1 : Đúng là hơi bị hay ! Nếu như chúng ta suy nghĩ thêm nữa thì biết đâu có thể giải được vế đối thách hiểm hóc và nổi tiếng này. (tiếc là hiện tại ý hơi gượng gạo - "gồng co")
Câu #2 : Mới chỉ có ý tưởng tốt nhưng đoạn sau không phát triển được ("trên LangBiang")
Câu #3 : Từ "lò đúc" phía sau bị trùng lắp ý nghĩa với từ phía trước đó (mặc dù khác nhau về vai trò ngữ pháp)

Bản thân Tống Nghiên cũng chẳng có tài cán gì mà bày đặt ..."bình phẩm" người ta. Nhưng chỉ vì có chút tiếc nuối cho các vế đối chưa hoàn chỉnh mà mạn phép "múa mỏ khua môi". Chỉ mong các bạn đừng cười. Tôi cũng hy vọng chúng ta hãy dành thêm một ít thời giờ để phá bỏ vế đối quái quỉ này cho ...người xưa biết mặt :D

Cotez
29-11-2004, 01:46
thầy giáo tháo giầy đi chơi

Thấy giáo tháo giầy <-> tháo ủng
Thầy giáo tháo ủng là thủng áo, thủng áo thì lấy lấy giáo án... dán áo lol
Chuẩn chưa vậy?
Hoặc câu "Giáo chức thì dứt cháo"

Còn câu "Gái Củ Chi..." lâu lắm rồi, nhưng nhớ có vế đối khá chuẩn là:
"Trai Cửa Lò chỉ cửa :exclaim: hỏi cửa gì" không biết đúng ý người ra đề không !
"Cửa !" là cửa gì bà con tự hiểu nha :D

Cho biết ý kiến?

batchung
09-12-2004, 05:27

Ban múa mua bán áo quần
mèo cái mài kéo bờ ao
cô giáo giao cố bài tập
cây lúa cua lấy mạ non

Người hùng CD đang công hãm ngoài quan ải Mỹ nhân 87 với khí thế rất uy dũng xuất .........nhập . Trước tình thế này , TM đã ngày đêm tức tốc kéo viện binh về kinh đô , tăng cường trấn giữ lâu đài kiến thức "Cá rô" .
Mời bạn đọc tin mới về Cá rô cố ra .........bên "Tiếng Việt tuyệt vời" .

Ban múa mua bán áo quần
mèo cái mài kéo bờ ao
cô giáo giao cố bài tập
cây lúa cua lấy mạ non

Người hùng CD đang công hãm ngoài quan ải Mỹ nhân 87 với khí thế rất uy dũng xuất .........nhập . Trước tình thế này , TM đã ngày đêm tức tốc kéo viện binh về kinh đô , tăng cường trấn giữ lâu đài kiến thức "Cá rô" .
Mời bạn đọc tin mới về Cá rô cố ra .........bên "Tiếng Việt tuyệt vời" .

batchung
11-12-2004, 11:19
Coi như thua đi, tôi nghĩ thế này, ta mở 1 box mới về các câu đối, nhưng là các câu đối tự mình nghĩ ra, cây nhà lá vườn, các bạn thấy thế nào?
Ý kiến hay . Hoan hô bạn . Tự lực cánh sinh . Tuy mang ơn tiền nhân nhưng chúng ta không phải là những kẻ lệ thuộc họ . Chúng ta có một cõi riêng kiến thức .
Cây nhà lá vườn mới quý .
Sáng tác chính là phong thái tự trọng của người trí thức .

mynhan87
11-12-2004, 15:34
cảm ơn mấy u đã tham gia box này ,giờ hãy sang box của cuongdc_9 đi,hy vọng ở đó có nhiều cái hay!hehhhee

chanhlinh
11-12-2004, 17:40
Pó tay mấy pác này lun. đối với chẳng đáp :D

hoc tro luoi
15-12-2004, 06:10

HTL xin được đối như sau:
CÁ RÔ CỐ RA KHỎI GIỎ
CHÓ MỰC CHỰC MÓ VÀO NỒI
cá = danh từ chung chỉ cá==> chó danh từ chung chỉ chó
cá Rô ==> chó Mực = danh từ riêng (tên gọi)
cố ra khỏi ==> chực mó vào ==động từ ( cụm từ này đều chỉ rõ tính tích cực của 1 hành động )
giỏ ==> nồi = trạng từ cả 2 đều dùng để đựng

xin chi dạy

dobao
19-12-2004, 17:52
toi đoi nhe:
"Gai cu chi ; chi cu hoi : cu chi".
"Trai can gio gio can noi: can gio".

nho gui qua cho tui nghe.

kiatisak
12-02-2005, 02:04
Câu đố này có trong truyện cười. Tôi đọc lâu rồi cũng chẳng nhớ ở đâu, xin phép post lên cho bà con cùng vui :
1. Con bò cạp, cạp con bò cạp, cạp rồi lại bò, bò rồi lại cọp.
2. Gái dễ thương, thương hổng dễ nhưng ... dê thì thưởng. :)

manhhung12
04-04-2005, 13:52
Đèo cù mông, mồng cu nói: Cù mông