PDA

View Full Version : Cho hỏi về lỗi máy hay bị khởi động lại!

vnpatriot7
04-09-2004, 05:09
Mình mới mua máy, do tự ráp giùm nên không biết sao dạo này khi dùng máy thỉnh thoảng máy tự động restart lại, mặc dù lúc đó máy không hề bị halt on! Có bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin chỉ giáo giúp. Cảm ơn rất nhiều!

Tony
04-09-2004, 06:08
Không biết nhà anh vnpatriot7 dùng Win chi vậy? Nếu dùng XP thì nhanh tay download cái SP2 xuống cài vào nha. Tôi thấy trường hợp của bạn giống tôi 1 lần do lười mà ra. Tôi formated và installed WinXP_SP1 nhưng lười nên không cài lại hết toàn bộ những updates mà tôi đã downloaded và cất giữ mà chạy vào Windows Update ran auto detect để updated cho lẹ. Thế là hiện tượng này xảy ra, đang làm việc, viết lách thì nó bụp 1 phát restarted lại, cứ vài ngày lại lập lại tình trạng này, cực chẳng đã tôi phải lôi ra hết các updates của WinXP Pre-SP2 mà cài từ A-Z, thế là the problem Fixed! Hiện giờ SP2 đã có rồi và hòan toàn đầy đủ. vnpatriot7 nhớ kèm thêm MDAC 8, MSXML 4.0SP2, .Net Framework... cho đủ. Còn đây là List of fixes included in Windows XP Service Pack 2 (http://support.microsoft.com/default.aspx?scid=kb;EN-US;811113). Nhưng máy là do tôi tự ráp nên không phải double check, còn máy của bạn do người khác ráp hộ thì kiểm tra lại hết các đấu dây điện, Drivers, Chipset Drivers.. có thiếu đủ gì không. Chút kinh nghiệm chia sẻ với nhau. Chúc bạn thành công.

vnpatriot7
06-09-2004, 08:50
Cảm ơn anh Tony nhiều! Do mấy hôm nay bận quá nên bây giờ mới vào mạng nên mới đọc bài của anh!

Mình đang download những updates anh nói! Hy vọng máy sẽ ổn!

Sẵn cho mình hỏi, vậy có gì khác nhau giữa việc vào window update để update các bản sửa lỗi của Win, với việc anh cài các bản sửa lỗi bằng các bản anh đã download về? Anh có thể giải thích rõ hơn được không? Cảm ơn nhiều

thithien
06-09-2004, 08:59
theo em nghĩ nếu bạn update SP2 mà không được thì bạn có thể coi lại bộ nguồn của mình thử xem, coi chừng nó bị tụt áp đó. Thử thay bộ nguồn mới xem sao.

voldemort_vn
06-09-2004, 09:10
Coi lại cái fan CPU nữa đó! hay là bạn cũng có thể gắn thêm vài 3 cái fan cho thùng máy mát mẻ nữa...

voldemort_vn
06-09-2004, 09:12
tui nghĩ chắc không phải tại chưa cài SP2 cho WinXP đâu. vì tui cũng cài WinXP (without SP2) nhưng máy vẫn chạy fà fà đâu có bị zì đâu...

V&V
06-09-2004, 10:18
Ngoài những nguyên nhân nói trên còn một nguyên nhân nữa đó là có thể do ram bị lỗi! Thường là trước khi bị restart thường hiện lên màn hình báo lỗi màu xanh!

Chuby
06-09-2004, 10:56
Thực sự thì tui có ông bạn cũng bị lỗi như vậy khi đang chơi cũng bị reset lại (chơi đế chế cũ, game giả lập PS1 ) không hiểu do lỗi làm sao mà nhà nó lại mua máy mới nên không thể tháo vỏ được (vì còn tem bảo hành mà)
Nhưng tui thắc mắc là khi tui cài lại XP(máy của tui) thì cứ đến 51 phút nó lại bị đơ không rõ nguyên nhân (tui có 2 đĩa SP1 và 1 đĩa SP2 ) trong khi đó xài hệ điều hành khác vẫn bình thường ???

Tony
07-09-2004, 19:23
Có khác nhau, trên Windows Update website sẽ thống kê những updates very important for all Systems, and World wide. Trên cơ bản thì đó là những thứ cần thiết nhất cho Windows, nhưng sẽ không đủ cho từng system riêng lẻ. Người thì Intel, kẻ thì AMD.. do đó, nếu là máy tự ráp nên theo dõi thường xuyên 1-2 tuần/lần tại đây (http://www.microsoft.com/downloads/results.aspx?sortCriteria=date&OSID=&productID=4C937A02-BAE0-4317-A1A9-0C56CD979D05&CategoryID=&freetext=&DisplayLang=en&DisplayEnglishAlso=). Còn nếu mua theo hiệu máy, ví dụ như Dell, Compaq, HP, IBM... vào website của họ tìm phần Support/Downloads. Và tùy theo seri của máy nên download xuống những updates mà họ recommended riêng cho seri của máy đó (thì cũng là mấy updates của Microsoft thôi nhưng là thứ không có trên Windows Update Website và cộng thêm Drivers linh tinh). Drivers cũng thế. Muốn máy stable/healthy thì để ý thêm. Bản FuLL XP_SP2 (272MB) download ở đây (http://download.microsoft.com/download/1/6/5/165b076b-aaa9-443d-84f0-73cf11fdcdf8/WindowsXP-KB835935-SP2-ENU.exe). Neowin.net updates high-Tech news daily, not just for Windows mà hầu như toàn bộ các updates quan trọng khác hổ trợ đi kèm với Windows như là MDAC, MSXML, .Net FrameWork, Windows Media,... của Microsoft và đủ thứ linh tinh khác.

song hye kyo
07-09-2004, 19:36
Trước khi máy của vnpatriot7 khởi động lại nó có xuất hiện bảng thông báo là sẽ tự động khởi động lại máy trong vòng 1 phút không? Nếu có thì chỉ việc download windows update KB 835732 về cài. Chúc thành công!

kuku
07-09-2004, 19:52
con theo tui nghi la`.... may' tu rap' o nha nguoi rap' may' co' the vo y' mua cuc. Power Supply khong du V khi on Comp chay lau mot chut' thi CPU thieu dien tu dong tat ngum cu` leo....hoac la nhung cong day dien dan vao hard drive bi long chut' xiu' cung co the gay ra .....

vnpatriot7
08-09-2004, 00:17
Cảm ơn các bạn nhiều! Quả thật khi khởi động lại máy không hề báo gì cả! Khi vừa khởi động lại máy cũng không báo lỗi gì! Chỉ đơn thuần như bật máy và khởi động. Mình đã kiểm tra nguồn và và ram lại rồi! Đều không có dấu hiệu gì cả! Đến giờ thì hai ngày nay máy vẫn chưa bị tự khởi động lại! Chưa biết vài ngày sau sẽ ra sao! Dù sao cũng cảm ơn anh Tony và mọi người nhiều

Sawyer
08-09-2004, 00:21
Thử thay lại bộ nguồn đi bạn,lúc trước mình cũng bị như vậy,có lẽ PSU bị cháy tụ hoặc quá nóng !

hoivn
08-09-2004, 03:33
Máy em cấu hình PIV, Main Intel, chíp Intel 845, trước kia vẫn khởi động tốt, nhưng em tháo ổ HDD ra và đưa ổ HDD khác vào cài. Cài xong em lắp ổ HDD cũ vào và khởi động lại. Sau khi kiểm tra CMOS xong và bắt đầu vào Windows thì báo lỗi màn hình đen và chỉ hiện lên một dòng chữ in hoa là : RGUP
Em đã kiểm tra lại các rắc cắm vào HDD và bảo đảm cắm đúng, ổ cứng vẫn tốt. Vậy nguyên nhân tại sao? Cách khắp phục?

vnpatriot7
12-09-2004, 15:03
Bạn xem thử lại ổ cứng cũ của bạn có lỗi gì không bằng một cái máy mới khác thử? Hay bạn bỏ ô cứng bạn mới cài vô lại coi có được không? Nếu ko mình e main bạn có vấn đề đó!

kiddo
13-09-2004, 08:31
máy của mình lúc này cũng thường hay bị khởi động lại, chẳng rõ lí do gì hít trơn í, khi vào pc health status trong cmos thì thấy cái nhiệt độ đã lên đến 70, trong khi cái quạt vẫn chạy bình thường
Sài AMD, ah quên nữa test nguồn thì test thế nào vậy ?

lkt1827
14-09-2004, 01:29
bạn xài cái quạt zin của AMD? nếu sử dụng trên 2500 thì tốt nhất xắm cái quạt khác đi. tui đang có dư 1 cái quạt nè. qua tui tui bán giá hữu nghị cho. Quạt cực mát luôn. 5000rpm. = đồng. quạt cánh 2 tầng.

hoshivina
14-09-2004, 01:46
CPU AMD khi nóng quá sẽ bị treo máy (đứng hình) chứ không tự restar lại như Intel CPU.
Trường hợp máy tự restar do 4 nguyên chính nhân sau:
1: CPU (Intel) quá nóng, hoặc quạt cpu bị kẹt ko quay.
2: nguồn yếu
3: ram thiếu, ram bị lỗi ( các loại ram 4 chip rất hay bị lỗi)
4: Virus phá.
Bạn thử phân tích xem nó nằm trong trường hợp nào mà có biện phám cụ thể riêng

hoshivina
14-09-2004, 01:48
Quạt AMD bạn bán bi nhiêu?

tot2ivn
14-09-2004, 04:47
trường hợp máy khởi động lại như trên, tui bị dính khá nhiều, thực ra là do cái Ram lắp ko chặt, máy tui cũng mới mua, tự lắp ráp. Lắp xong thì máy cứ vào win là khởi động lại !
Không hiểu lỗi này có trùng với của bạn ko :D...

kiddo
16-09-2004, 00:55
trường hợp máy khởi động lại như trên, tui bị dính khá nhiều, thực ra là do cái Ram lắp ko chặt, máy tui cũng mới mua, tự lắp ráp. Lắp xong thì máy cứ vào win là khởi động lại !
Không hiểu lỗi này có trùng với của bạn ko :D...

Hihihihi làm gì có chuyện Ram lắp ko chặt cơ chứ vì nhiều lúc vẫn work được 2h mà, chạy win bình thường chỉ bị khởi động thui
Um..... cái fan amd bạn tính để lại cho mình bao nhiu nè

xuantam
17-09-2004, 00:30
Có phần mềm nào giúp đo được công suất thực của bộ nguồn không vậy?