PDA

View Full Version : Câu chuyện đầu năm.

The Old Man
16-01-2011, 12:06
Năm mới, mình rảnh rang ở không tại Mỷ Tho chờ đón Xuân. Không biết làm gì bèn và nhớ lại ngảy xưa đấu năm hay tìm đọc các tuần báo, nguyệt san, báo Tết và tìm đọc các câu chuyện mùa Xuân vui để khích lệ tinh thần trong năm mới.
Nay mình thử viết một chuyện Xuân cho lên tinh thần.

Đây là câu chuyện "Cây mai nở muộn" của mình. Nhớ đừng bắt lổi hỏi ngã nhá!!!

Kể từ ngày cặp vợ chồng trẻ dọn vào sống nơi khu phố mọi người rất hài lòng khi thấy đôi vợ chồng trẻ tuổi này khác hẳn với người chủ trước say sưa lè nhè cả ngày.

Căp vợ chồng trẻ này mới cưới nhau năm rổi bây giờ cô vợ có bầu được 7,8 tháng. Anh chị đã cần kiệm bao nhiêu gom góp mua được lại căn nhà nhỏ này với một khoảnh đất nhỏ trước sân đủ để cô vợ nhỏ nhắn bận bịu trồng vài cụm hoa và nâng niu cây mai cằn cổi của chủ trước để lại.

Có lẻ là cô vợ mát tay hay chăm bón săn sóc nên cây mai nhà cô trở nên tươi tốt nhất trong xóm, ngay cả bác Tư là tay trồng mai cừ khôi trong xóm cũng công nhận là cây mai của đôi vợ chồng trẻ này . Bác Tư hay nói “Cây mai có linh hồn, nó biết chủ nhà thương yêu chăm sóc và nó biết cảm nhận được hạnh phúc của gia đình trồng nó”. Mọi người xung quanh không tin lắm lời nói của bác Tư tuy nhiên rất đồng ý về chuyện gia đình hạnh phúc của cặp vợ chồng trẻ.

Bác Tư xem xét cây mai của họ và tuyên bố: “Năm nay cây mai này sẽ đẹp nhất xóm, hơn cả cây mai của tôi” . Bác Tư rất hãnh diện cây mai của mình hằng năm vẫn rực rỡ hoa vàng. Vậy mà năm nay bác lại khen cây mai của cặp vợ chồng trẻ này thì đủ biết là cây mai đẹp như thế nào.

Hai vợ chồng trẻ vẫn vui vẻ trong những ngày cận tết. Anh chồng trẻ vẫn ráng siêng năng làm thêm kiếm thêm tiền cho một nhân khầu sắp đền sang năm mới. Cô vợ thì siêng năng chuyện nhà cửa và nhất là chăm sóc mảnh vườn bé tí, Những bông hoa nho nhỏ cùng vui với vợ chồng cô nên trổ bông rực rỡ báo hiệu một mùa xuân tốt tươi tràn đầy hy vọng và hạnh phúc.

Cây mai vẫn là niềm hãnh diện của cô. Cô chăm sóc nó với một hy vọng, ước mong cũng như chị trong mong đứa con sắp chào đời trong mùa xuân tới.

Những ngày cuối năm đến chậm rải êm đềm. Bác Tư đã chỉ chị ngày ngắt lá cho mai bông kịp nở bông ngày mùng một. Bác Tư cũng ngắt lá cây mai của mình, bác nói: “Năm nay xóm mình mùng một sẻ rực rỡ hoa mai, mai của tôi và của chị sẽ tranh nhau tô điểm cho xóm này”. Những người bạn hàng xóm cũng góp lời chia vui: “Năm nay mai của bác Tư có đối thủ rồi nha, coi chừng thua thì quê lắm nha”. Mọi người tới ngắm nghía cây mai của bác Tư và của đôi vợ chồng trẻ.

Hai chàng thanh niên lạ mặt cũng tham gia vào trầm trồ cây mai. Họ lặng lẽ quan sát vì họ có ý định không tốt. Nhiều đêm họ đứng cạnh gốc mai thì thầm với nhau kế hoạch đánh cướp nhà của cặp vợ chồng trẻ này. Họ dự định là tối mồng hai tết qua 12 giờ khuya là xông vào nhà, khống chế anh chồng trẻ và chị vợ đang mang bầu. Chuyện sẽ rất là dễ dàng. Đêm khuya vắng, không ai biết, có biết chăng chỉ là cây mai đang đứng run mình dưới làn gió xuân.

Những ngày cuối năm rồi cũng đến như mong đợi. Cây mai của bác Tư và vợ chồng trẻ kết đầy bông búp, Bác Tư rất hảnh diện nói to cho lối xóm nghe: “Tôi đã nói rồi, mồng một năm nay xóm này sẽ có hai cây mai đẹp nhất phố”. Mọi người nôn nức, kể cả hai anh chàng lạ mặt trong xóm. Họ chợ đợi ngày tết đến, nhất là cô vợ trẻ, cô nôn nao mong chờ năm mới, chờ luôn những cánh mai đầu năm, và nhất là chờ đứa con đầu lòng. Cô thật là hạnh phúc.

Đêm giao thừa, Cô vợ trẻ cúng giao thừa cũng như bác Tư và mọi người khác. Bác Tư cúng xong là vội vả quan sát cây mai của mình và nhìn qua nhà của đôi vợ chồng trẻ. Bác nói lớn cho mọi người nghe: “Thấy chưa cây mai tôi bắt đấu nở vài nụ rồi, sáng mai sẽ đầy bông cho coi”.

Cô vợ trẻ nhìn cây mai đầy bông của mình vui vẻ tò mò quan sát. Chị lẩm bẩm; “Nhiều bông quá, nhiều hơn cả cây của bác Tư, cây mai của mình đẹp quá!” Tuy vậy chị vẫn chưa thấy có bông nào chợt nở như bác Tư nói. Chị nghỉ thầm là sáng mai sẽ như bác Tư nói, cây mai mình sẽ đẩy bông, đẹp nhất xóm, chỉ không dám nghỉ là đẹp nhất phố như bác Tư đã rao.

Sáng sớm mùng một chị vội vả thức sớm nhìn ra cây mai, cô thất vọng. Cây mai đây nụ bông mà không có một bông nào nở. Bác Tư cũng ngẩn ngơ nhìn cây mai của chị rồi nhìn vào cây mai của mình. Bên nhà bác Tư cây mai tưng bừng khoe nhụy vàng rực rỡ như mọi năm, còn cây mai của chị không có một bông nào nở.

Bác Tư không giải thích được chuyện này với chị và với hàng xóm. Bác phân trần: “Hai cây cùng tỉa lá cùng ngày mà”.

Cặp vợ chồng trẻ thất vọng buồn ra mặt, nhưng trong ba ngày tết này họ vẫn cười gượng: “Cây mai của bác Tư lại nhất xóm rồi”.

Bác Tư tuy hãnh diện như vẫn thắn mắc vì bác tin rằng với kinh nghiệm về mai của bác thì cây mai nầy phải nở đúng ngày như bác đã đoán. Bác an ủi cặp vợ chồng trẻ: “Lấy nước ấm tưới vào gốc mai thì nó sẻ nở bông ngay, nhớ là nước ấm không phải nước sôi nha”.

Cô vợ trẻ vội dục chồng vào đun ấm nước để tưới cây mai.

Ngày mùng một trôi qua, cây mai đầy bông búp vẩn không chịu nở mặc dù đôi vợ chồng trẻ thay nhau tưới nước ấm mấy lần.

Sáng mồng hai cây mai vẫn im lặng không nở một bông nào, Mọi người thắc mắc, nhất là bác Tư.

Cả ngày cô vợ trẻ thấp thỏm ra vào nhìn cây mai nở muộn đó mà không chú ý đến hai chàng lạ mặt củng lảng vảng gần đó.

Tối mùng hai chờ đến tận 12 giờ khuya cô vợ trẻ không còn hy vọng, nhìn lại cây mai nằm im lìm trong sân nhà. Cô nhủ thầm: “Thôi đi ngũ” và cô vói tay tắt ngọn đèn trong nhà và nhìn lại cây mai lần chót. Hai tên lạ mặt cũng chờ đợi giây phút cuối bắt để bắt đầu thực hiện ý định đen tối.

Bác Tư là người đầu tiên bật đèn bước ra ngoài cửa khi nghe tiếng hét như lạc hơi của cô hàng xóm trẻ “Ồ hay, lạ kìa! Anh ơi dậy xem” kêu ông chồng.

Bác Tư thấy một sự việc kỳ lạ mà bác với kinh nghiệm trồng mai lâu năm của bác, bác không thể tin vào đôi mắt mình. Trong vườn nhà cặp vợ chồng đang ôm nhau trố mắt nhìn cây mai của họ. Trước mắt bác, cây mai rực rở những bông, những bông hoa run rẩy bung từng cánh hoa, cả một cây mai như đang có sự sống, các bông hoa như cùng reo múa ca hát.

Trong xóm mọi người bật đèn sáng rực kéo nhau vây trước nhà cặp vợ chồng trẻ nhìn cây mai đang run chuyển nở những bông vàng rực rở.

Hai tên lạ mặt chợt thấy kế hoạch của mình bị hỏng, cũng bị tánh tò mò bước vào sân nhà quan sát cây mai kỳ lạ.

Một điều kỳ lạ là khi hai tên đó tiến đến gần quan sát cây mai thì hình như các bông mai đang khoe mình chợt rủ cánh eo xèo. Mọi người lấy làm lạ nhìn hai người lạ bằng ánh mắt nghi ngờ. Hai tên này thấy tình hình không ổn định bỏ đi ra. Hành động khả nghi này không qua được con mắt tinh tế của anh công an đang có mặt.

Bị công an giữ lại trước mặt mọi người lối xóm, với tang vật dao, gậy trong mình, hai anh lạ mặt đành khai hết rành mạch kế hoạch định cướp nhà cặp vợ chồng trẻ này. Hai chàng bị giải về đồn công an ngay.

Cây mai rực rỡ khoe mình nở từng bông to trước cặp mắt hoan hỉ đầy ngạc nhiên của mọi người. Bác Tư nói lớn:“ Thấy chưa, tui nói là cây mai có linh hồn mà, nó còn biết báo động cho chủ nhà bắt ăn trộm nữa”. Không ai tin nhưng không ai cãi lại bác. Bác Tư chợt nói lớn: “Chủ nhà pha trà cho bà con ngắm hoa thưởng xuân đi”.

Cô vợ trẻ rối rít xin lỗi và dục ông chồng vào đun nước pha trà.

Cả xóm rộn rã cười nói về sự việc kỳ lạ vừa mới xảy ra cho tới sáng mùng ba.

Năm nay trong căn nhà nhỏ có một cặp vợ chồng trẻ hạnh phúc đón chào mùa xuân với đứa con đầu lòng và cây mai trong sân nhà họ nở bông rực rở nhất trong phố hơn cả cây mai bác Tư.

TOM, mùa xuân 2011, Mỹ Tho

Chúc các bạn trong diễn đàn một năm mới an bình, hạnh phúc!

acaxomcui
16-01-2011, 21:50
Vài lời nhé bác TOM.

Bác có biết đạo chích khai trương làm ăn đầu năm là ngày nào không? Hai tên nầy chưa biết nên vở kế hoạch là phải.hi hi!

Phần đầu ,bác bỏ bớt chữ này thì đọc dể chịu hơn.

Truyện hay!

The Old Man
16-01-2011, 22:16
Già Tom đâu phải là đạo chích mà biết ngày khai trương!!! Mình chọn đại ngày tối mùng hai cho nó hợp với câu chuyện hoa nở muộn thôi.

acaxomcui
17-01-2011, 16:27
Già Tom đâu phải là đạo chích mà biết ngày khai trương!!! Mình chọn đại ngày tối mùng hai cho nó hợp với câu chuyện hoa nở muộn thôi.

Em cứ ngỡ bác đã biết qua thời gian vật lộn với đời khi ở quê nhà nên em nói thế,EM xin lỗi Bác!!

Tương truyền thì ăn trộm có đạo gọi là đạo chích.Thông thường ngày khởi sự đầu năm là mùng 3 tết.Đáng tiếc là mình đã quên mất điển tích tại sao là mùng 3.

The Old Man
17-01-2011, 17:34
Có gì đâu mà phải xin lổi. Mình thật sự nào có biết là ăn trôm mà có ngày khai trương nửa đâu.
Có ai biết tại sao là mùng ba không? Chắc phải chờ tiển ông bà về trời mới dám đi làm ăn không thôi ông bà nhà người ta bẻ cổ.

huongct
17-01-2011, 20:52
Nói chung đạo chích thì lựa cái ngày thiên hạ kiêng kỵ là được ! lol Xui ta hên mình ! khà khà !