PDA

View Full Version : tại sao không cài đặt OS được! lỗi ở đâu?

boot
02-09-2004, 17:03
tớ không cài lại được bât kỳ một hệ điều hành nào được trừ MS DOS :( quá trình cài đặt luôn dừng lại ở bước coppy file hệ thống, nó luôn báo rằng không thể coppy được ( not completed) vậy máy tớ lỗi ở chỗ nào vậy? làm sao để khắc phục bây giờ?

burgboy1204
03-09-2004, 00:33
Nói rõ cấu hình máy đi, wá trình bạn cài OS gì? và làm thế nào thì mới có thể nói được chứ?

enter the matrix
03-09-2004, 00:52
Check xem đĩa cài của u có bị hư hay trầy xuớc gì ko ?

highlandtcn
03-09-2004, 01:01
Ban phai no ro hon ve trieu chung, thong bao loi, ban noi chung chung qua!
Neu chinh che do Chong Virus-Auto protect... trong BIOS se khong cai duoc cac HDH cu cua Windows tu 9x tro lui. Ban kiem tra trong BIOS thu xem!

boot
06-09-2004, 14:53
tớ đem hdd ra máy khác, ghost OS sang và nó đã chạy, nhưng khi đem lắp trở lại máy của tớ thì lại ...! nó báo tiếp lỗi là checksum error cmos, lần này thì tớ chịu rồi chẳng biết làm sao đây? mong mọi người giúp đỡ!

Tony
06-09-2004, 15:50
kiểu này theo tôi nghĩ thì do Mainboard, vì HDD đem qua máy khác thì ghost được, nhưng ghost xong rồi có thử lại không, hay là mừng quá chạy thẳng về nhà gắn vô luôn? Lỗi checksum cmos error thì lỗi của BIOS, nhưng trước đây thì máy ở trong tình trạng như thế nào, hay là ai tặng boot rước về làm? Máy POST được thì các thứ khác hi vọng ổn, lần này thử mainboard đi. Hôm nọ tôi xem dùm cái máy cho 1 thằng đệ tử, boost thì bình thường nhưng ran applications cứ err hoài, rồi freeze... thay mainboard mới, máy chạy ù ù, hết khình.

Titanxxx
07-09-2004, 03:33
tớ đem hdd ra máy khác, ghost OS sang và nó đã chạy, nhưng khi đem lắp trở lại máy của tớ thì lại ...! nó báo tiếp lỗi là checksum error cmos, lần này thì tớ chịu rồi chẳng biết làm sao đây? mong mọi người giúp đỡ!

Lỗi cmos checksum error là do bios . Đầu tiên hãy đi mua một cục pin cmos khác thay vào thử , nếu vẫn báo thì là do bios đã bị corrupt . Đi flash lại bios là được .
Nếu vẫn vào được Dos thì tự flash đi , khỏi tốn tiền .

planet-save
07-09-2004, 03:52
RAM có vấn đề rồi đó

boot
08-09-2004, 14:14
cảm ơn các bạn đã trả lời! như bạn titan*** đã trả lời tớ vẫn vào được Dos, vậy làm thế nào để tự Flash lại Bios!

ngocdiep
08-09-2004, 21:22
Vào Web của nhà sản xuất main, trong mục search gõ tên hiệu main mà ban đang dùng. Trong mục download chọn flash bios. Cách flash thì sẽ có 1 file htm hướng dẫn đi kèm, tùy main mà flash khác nhau. Mình nói thế chắc bạn hình dung ra công việc cần phải làm rồi chứ. Chúc may mắn