PDA

View Full Version : Như vậy có bị coi là hành động chiếm đoạt các file source không ? là đúng một thằng rất tráo trở

Cafexiga
15-01-2011, 00:22
Đây là chuyện có thiệt xảy ra với tui vào cuối năm 2010
bên A có hợp đồng với bên B (bên tui) thiết kế 1 cai website viết bằng .net, host lưu trữ thì do ben A cung cấp. khi bên B làm xong bên A thay đổi hết mật mã vào quản trị cơ sở dữ liệu rồi bắt đầu chê và đổ thừa bên B làm không đạt yêu cầu, mục dích rõ ràng là bên A kiếm cớ để xù tiền hợp dống. trong khi đó thì bên A vẩn tiếp tục sử dụng các code và các giao diện này để chạy trang web
Vậy thì hành động này của bên A rõ ràng là chủ mưu chiếm đọat hay bản quyền của bên B.
Tui xui xẻo gặp 1 thằng rất tráo trở, xem lại vụ này tại đây:
http://ddth.com/showthread.php?t=451970
Từ 23/12/2010 cho đến bữa nay cái thằng chiếm đọat đang cho sửa lại code và phần layout chút xíu.
Tui vào search tren G thì thấy nó cũng đã cho đăng tin tuyển dụng nhân sự cao cấp trên careerlink từ 6/12/2010, có chút tin để cảnh báo các anh chị em coi chừng bị lừa .
Trong thời gian sắp tới đây nếu thuận tiện tui sẽ công khai link web này và các ảnh chân dung cũng như thông tin của thằng này cho mọi người biết mà đề phòng.
Cám ơn các bạn đã bỏ chút thời gian xem tin
tin này đã đăng bên phần lập trình web, nay mod cho tui đăng thêm bên .net cho anh em biết chứ hổng có ý sì pam đâu.

fsviet
16-01-2011, 01:58
có kinh nghiệm để lần sau code khôn hơn 1 tí rồi giao cho KH

dammio
16-01-2011, 16:07
1. Ký hợp đồng trước khi làm dự án. Ghi rõ các điều kiện hợp đồng. Nếu cần phải có luật sư tư vấn, vai trò của luật sư rất quan trọng.

2. Quan trọng nhất là tiền, thường chia làm 3 giai đoạn: ứng trước, ứng giữa, hoàn tất tùy theo tỉ lệ.

3. Do VN chưa có qui chế rõ ràng về việc làm mà cơ quan luật pháp ở rất xa dân vì vậy đây là tình hình phải chịu.

4. Bạn còn quá thiếu kinh nghiệm, bên mình khi làm xong dự án luôn kẹp 1 đoạn code giấu ở đâu đó trong project rất kín (cái gì ko nói được). Nếu bị trở mặt vì kích hoạt code đó trên server làm mất code + database, nếu hoàn tiền xong thì kích hoạt làm mất đoạn code đó.

BẠN QUÁ THIẾU KINH NGHIỆM KHI ĐƯA DỰ ÁN WEB CHO KHÁCH HÀNG BẠN PUBLISH THÀNH DLL RỒI ĐƯA, KỂ CẢ FILE ASCX, AI ĐÓ CÓ MÒ ĐƯỢC THÌ CŨNG RẤT VẤT VẢ.

vantienpro
16-01-2011, 18:00
Cái này gọi là : "ĂN KO ĐC THÌ ĐẠP ĐỔ" :d
tỐT..Kinh nghiệm