PDA

View Full Version : >MySQL

Loyal-King
02-09-2004, 05:50
Các bạn giúp tôi với!!!!
Cài đặt MySQL trong Win2000 thì khi chạy Start Service báo lỗi..Cho dù có cài lại đi thì cũng bị

nguyenthu
02-09-2004, 08:34
Win2000 tức là phiên bản mới của Windows NT, bạn có chọn nhầm MySQL cho Windows thường hay không (như WinMe, WinXP) ?
Bạn có thể chửa bằng cách : cho chạy dưới DOS : c:\mysql\bin\mysqld-nt.exe
Thân,

Loyal-King
06-09-2004, 04:42
Cám ơn bạn rất nhìu...Mình đã từng thử chạy file Mysql-nt nhưng vẫn vậy..Mình từng cài phptriad,Fox và cả bản mySQL riêng nữa..

Yuris_revenge
07-09-2004, 23:41
Bạn xài MySql version nào?

nguyenthu
08-09-2004, 05:41
Bạn nên nói rõ những gì xảy ra, nhất là những error messages khi bạn cài đặt Mysql.
Thí dụ, sau khi cài Mysql, bạn có thấy 3 cái đèn kiểu như đèn đường nằm trong tray (thanh trạng thái, góc phải) hay không ? Nếu đèn đỏ thì là configuration sai, nếu đèn xanh thì installation OK.
MySQL không cho bạn một Menu như Access đâu ?
Bạn thử tìm : Start Menu/ Mysql/ có hai Menus nhỏ là WinMySQLAdmin và MySQLManager. Nếu có thì là OK rồi.

SWAK13
14-10-2004, 20:51
Em là lính mới chưa bít gì nên vô đây hỏi cái nhá:
Sau khi em cài xong IIS tiếp tục cài PHP.Rùi cài MySQL
Sau đó em mở phpmyadmin lên thì nó báo là:

cannot load mysql extension,
please check PHP Configuration

Mở MySQL ra ỏ phần MyODBC:

Driver 3.51 not found.

Vậy là nó bị cái gì vậy xin mấy bác chỉ giáo cho.

Yuris_revenge
15-10-2004, 11:50
Chắc bạn xài PHP5.x phải không?

Nó báo thiếu extension nào thì bạn thì cho nó cái extension đo

SWAK13
15-10-2004, 17:53
Vậy xin bác chỉ giúp.Lính mới chưa biết gì nhiều.

therebex
15-10-2004, 18:29
Lúc cài MySQL bác lấy user/pass là gì ?
Bây giờ bác vào config.inc.php trong thư mục phpAdmin của bác gắn nó vào (mặc định là root/'pass bỏ trống'
Mà PHP 4 hay 5 vậy ?
Còn nếu bác cài PHP5 thì bác phải add php_mysql.dll vào php.ini-recommend sau đó đổi nó thành php.ini chép vào C:WINNT vì nó không mặc định đâu (chắc bác bị cái này rồi)

SWAK13
15-10-2004, 21:06
Sau khi mở file php.ini-recommend thì rìm đến dòng
;extension=php_msql.dll
Đúng không ạ.
Sau đó rename file php.ini-recommend.
Chép vào C:\winnt
Nhưng nếu không có thư mục winnt thì tạo mới à??
Mình xài WinXP SP2 .

Yuris_revenge
17-10-2004, 08:39
WinXP2 là thư mục windows đó bạn, winnt là của win2000

SWAK13
18-10-2004, 16:51
Xong nó không thèm chạy luôn.Hay mấy bác chỉ dẫn rõ luôn đi.Em cứ bị đứng chỗ này hoài à.

nguyenthu
18-10-2004, 19:01
Bạn SWAK13,
phpMyAdmin chạy với MySQL không qua MyODBC.
Cái error message này là do configuration của PHP, tôi thấy có 2 lỗi :
1) php_mysql.dll; chứ không phải php_msql.dll;
2) Thông thường PHP hỗ trợ Mysql cho nên phải disable dòng này bằng cái "chấm phẩy ";
Tức : ;extension php_mysql.dll;
Hãy chịu khó xem lại đi bạn. Phải cài IIS cho chạy đã (xem file install.txt), xong PHP, nếu OK, thì cài MySQL sau. Như vậy bạn kiểm từng đoạn.

Yuris_revenge
19-10-2004, 09:52
Trong file php.ini khong có dòng ;extension php_mysql.dll; đâu, nếu bạn muốn dùng php_mysql.dll bạn phải tìm file php_mysql.dll chép vào thư mục php mà bạn đã install hoặc thư mục system32. Bạn cũng có thể run thử file php-cgi.exe để xem báo lỗi mà khắc phục :)

planet-save
19-10-2004, 10:34
thế này nha

cài php 4, mysql 5.0.0(đừng 5.0.1 nha), tải mấy cái installer, rồi cho nó tự cài, xong, chẳng cần quan tâm gì nữa. Nếu đã cài mysql trước mà bị lồi rồi thì vào services stop nó rồi gỡ đi, sau khi gỡ thì tiễn thư mục c:\mysql đi luôn , sau đó mới cài lại nha.

Nếu cài php 5 trở lên thì sau khi cài hãy mở c:windows\php.ini tìm đến
;extension php_mysql.dll(php4 trở xuống ko có dòng này)
rồi bỏ dấu ; ở đầu đi
đồng thời copy php_mysql.dll và libmysql.dll vào c:windows\system32 (thật ra tôi chép tất cả những dll của cái php hi`hi`, khỏi quan tâm thiếu cái nào)

chú ý là nếu có cài lại php nhớ xóa cái php.ini trước khi cài lại

khi cài mysql lần đầu tuy nó cho mình tạo user và pass nhưng tôi thấy chẳng dùng dc, nếu bị báo lỗi về user thì hãy thử

user: root
pass: rỗng

hay
user: root
pass: mới đặt

chú ý nữa là khi mới khởi động lại thì phải chạy c:\mysql\bin\mysqld-nt.exe