PDA

View Full Version : CCNA hay văn bằng 2 DHBK??????

uniquemerse
31-08-2004, 00:09
Xin các bác đi trước chỉ giáo giúp với. Em vừa tốt nghiệp ĐH NN xong và bây giờ đang muốn học thêm về CNTT. Em định học văn bằng 2 khoa CNTT, ĐHBK hà nội. Nhưng học phí cho toàn khoá học tận 8tr cơ. Mà em có tham khảo một số người đã học trước rồi họ nói chất lượng đtạo kém lắm, học thì khó mà thi đi thi lại liên miên,thậm chí phải học tín chỉ tới vài lần mới qua được một môn. Cứ 100 người học thì may ra được 10 người là ra được trường thôi.thêm nữa là văn bằng 2 chẳng có giá trị gì hết đâu. Mà theo đuổi 2,5 năm mệt mỏi lắm. Nên học ccna hơn nhiều, bây giờ học phí thấp mà học thú vị hơn nhiều. Nhưng em cũng băn khoăn lắm CCNA hơn hay văn bằng 2 ĐHBK hà nội hơn nhỉ? Các bác đã học có kinh nghiệm rồi tư vấn giúp với.

fragon
25-03-2005, 16:04
Khó ai có thể trả lời hay hơn bác Jeffrey_le về vấn đề này.
Mấy năm trời ĐH không cho tớ nhiều kiến thức và sự đam mê IT như bây giờ, càng làm càng biết nhiều, càng thấy hứng thú.
Tớ thấy ở trường vừa tốn thời gian vừa tốn tiền, nhảy vào cty nào đó thì ít có thời gian chơi bời nhưng thiết bị đầy đủ để nghịch ngợm, vừa có lương để tự thân vận động
Ở ngoài Bắc thì tớ không rành lắm, chứ ở HCM ăn thua là chứng tỏ mình có thể làm việc được là xong. Điều này bao gồm kĩ năng nói lúc phỏng vấn và trình độ lúc thử việc. Tất nhiên lương thấp hơn kẻ có bằng cùng trình độ 1 tí xíu nhưng hơn khối kẻ có bằng mà chưa có việc.
Nhiều lúc thấy tiếc mấy năm trời ĐH quá, mà học nhanh thì không nổi hix hix

ngd
28-03-2005, 21:37
Ai cũng muốn được làm việc tại 1 công ty để có cơ hội học tập. Nhưng vấn đề là làm thế nào để vào được 1 công ty. Trong khi bạn Uniquemerse lại học NN ra, không liên quan gì đến IT.
Mình cũng là dân KT, nhưng vì thích học IT nên vẫn theo học CCNA tại HanoiCTT như thường ( Không hề tốn thời gian , và tiền bạc)
Thời gian gần đây thấy BK mở trung tâm đào tạo CCNA( Được uỷ quyền của Cisco). Học phí hình như cũng mềm hơn bên HanoiCTT.
Cá nhân mình thì khuyên bạn: Nếu chọn CCNA và bằng 2 BK thì bạn nên chọn CCNA. Vì bạn học ĐH rồi, bây giờ bạn nên học lấy 1 cái nghề mà bạn thích hơn là học lấy 1 cái Bằng.

hiepsi@
28-03-2005, 21:47
Đúng rồi đó nên học CCNA, người ta sẽ biết đến nhiều hơn

daem0n
28-03-2005, 21:53
Vậy bạn thích cái bằng được VN công nhận hay là cái bằng được quốc tế công nhận? (Lưu ý: bằng quốc tế chưa chắc là được dân VN công nhận à nha)

hiepsi@
29-03-2005, 07:31
Thi nhieu khi bang cap dau quan trong. Cai chinh la kinh nghiem ma

daem0n
29-03-2005, 15:59
Nếu nói là kinh nghiệm quan trọng thì cũng không thể nói DH hay CCNA là hơn. Ai nói DH không có kinh nghiệm?

ngd
30-03-2005, 19:08
Nếu chỉ nói riêng về mạng thì rõ ràng CCNA hơn hẳn ĐH rồi.
Nhưng tất nhiên nếu chỉ học CCNA không thôi thì chưa chắc đã bằng ĐH.
Mình bảo bạn Uniquemerse nên học CCNA vì bạn ý đã học ĐH rồi, nêú chỉ thích học về mạng có lẽ không cần học thêm bằng 2 ĐH ( Như bác Jeffrey-le nói: Học ĐH dàn ra nhiều môn quá. Ngoài Mạng còn có Lập Trình, Trí Tuệ....)
Đấy chỉ là ý kiến chủ quan của mình thôi.

diachitincay.com
31-03-2005, 11:38
Hoc CCNA la kien thu nen tang ve mang roi, hoc them msca, msce, infosec nua de tro thanh quan tri mang, nghe nay thieu chuyen gia phet day.