PDA

View Full Version : Nên chọn chuyên nghành gi?

nmd
25-10-2002, 18:09
Ở đây chắc có các bạn, các anh chị đang học ở DH KHTN. Theo các bạn thì các chuyên nghành đó ra sao? Nên chọn chuyên nghành nào?

sophia
30-10-2002, 11:24
không biết mình thích chuyên ngành gì thì đi theo CNTT làm gì? dĩ nhiên trước khi thi vô thì ít nhất cũng phải tìm hiểu trường bạn học có ngành gì để bạn chọn...chọn chuyên ngành còn phải tuỳ thuộc vào sự yêu thích và khả năng nữa

hackerwhite
31-10-2002, 17:56
tôi không phải là dân khoa học tự nhiên nhưng có vài lời khuyên cũng khá hay (ha ha) nghĩ là có thể giúp ích cho bạn.
nếu nhà bạn mở dịch vụ internet thi nên học về mạng
bán máy thì học về phần cứng
bán đĩa thi nên học về phần mềm
ngoai con canh vao việc bạn có khiếu về cái gì nữa ví dụ có khả năng tưởng tuọng thi học về đồ hoạ, óc logic thì học chuyên ngành thiết kế phần mềm...
mà nếu bạn , gia đình không có ai làm trong IT thi thoe tôi học về phần mềm chuyên về thiết kế, dữ nữa thì học để thành chuyên viên phát triển hệ thống

nxh1980
01-11-2002, 08:23
Các bạn học ĐH chứ đâu có phải là học cao đẳng hay trung cấp đâu mà được tự chọn. Học ĐH thì ở trường chỉ dạy về căn bản của mọi thứ mỗi thứ một ít. Sau đó tuỳ theo khả năng của mình mà mỗi người tự tập trung nguyên cứu về những phần mà như các bạn đã nói đó. Có người thì đi về Web, phần cứng, phần mềm... Mình nói ở đây là mình cũng đang học ĐH đây, ở trường chỉ dạy toàn là về căn bản thôi. Mỗi người phải tự học đi nha.

Timer
01-11-2002, 08:53
Khả năng + niềm say mê + sự tự tin + tinh thần tự học hỏi = thành công !

trannam136
01-11-2002, 19:02
Học lập trình có vẻ hay nhất đó nhưng không nhiều tiền nhất đâu.

Old Shark
02-11-2002, 15:36
Vậy chớ học cái gì mới nhiều tiền nhất?

CrazyKing
02-11-2002, 18:19
Hi !!! Crazyking đang học KHTN nè ! Chuẩn bị làm luận văn rùi đây , Crazy học hệ thống thông tin , theo Crazy thì Crazy thích HTTT , bởi vì nó thực tế hơn CNPM , còn CNTT và mạng thì Crazy hổng có thích (!!!) . Crazy nghĩ , bạn nên đi theo ngành nào mà bạn cảm thấy thích đó !!!!

Old Shark
04-11-2002, 00:03
Lên làm MOD rồi thì nên sửa câu khẩu hiệu lại cho đúng đi nha CrazyKing : "Kill, kill and then BE killed" lol

sophia
08-11-2002, 09:45
cứ thử tưởng tượng đi nha...học CNPM viết phần mềm...mới ra lò đựơc mấy bữa thì thấy bán ngoài Tôn Thất Tùng rồi...tui nghĩ chọn chuyên ngành fải đúng sở thích và khả năng mới được...có vậy mình mới có thể tiếp tục nguyện vọng của mình...chứ chọn ngành nào làm ra nhiều tiến thì...nói thật bạn sẽ không thành công đâu đấy!!