PDA

View Full Version : Ai biết làm ơn chỉ tui với

orchidprone
29-08-2004, 23:21
Tôi có thắc mắc như vầy

Tai sao mỗi version của hệ điều hành chỉ nhận một dung lương hữu hạn của đĩa cứng
ví dụ như win 98 hay xp chỉ nhận tối đa 2TB dung lượng đĩa cứng,còn các HDH trước đó thì nhỏ hơn nhiều

Ai biết chỉ giùm ,cảm ơn rất nhiều

force
30-08-2004, 06:16
cái này thỉ chắc chỉ có bán Bill là trả lời được thui.
chắc là trước đây người ta không hình nghĩ rằng HDD sẽ đạt tới dung lượng đó nên mới giới hạn là nhiêu đó (HDD nhiều nhất hiện nay là 400GB)

Hans Voralberg
30-08-2004, 06:24
Đính chính chút, hiện nay đã có HDD dung lượng 500Gb. Tất nhiên là lúc mà viết ra OS đó, người ta chỉ có thể support giới hạn thôi, do công nghệ nè, do hạn chế tại thời điểm đó ....

PMT
31-08-2004, 10:23
Tôi có thắc mắc như vầy

Tai sao mỗi version của hệ điều hành chỉ nhận một dung lương hữu hạn của đĩa cứng
ví dụ như win 98 hay xp chỉ nhận tối đa 2TB dung lượng đĩa cứng,còn các HDH trước đó thì nhỏ hơn nhiều

Ai biết chỉ giùm ,cảm ơn rất nhiều
Hê hê, hỗ trợ 2TB là quá dư rồi, cần gì nhiều chứ. Có ổ cứng nào lớn hơn đâu.
Tới chừng có sẽ hỗ trợ tiếp.
Mà này, quan trọng là hỗ trợ từ phần cứng kìa, nếu mobo mà không hỗ trợ thì HĐH có tài thánh cũng chết thôi. PMT có cái ổ 160GB, gắn vào 1 cái mobo cũ nên không nhận ra nè.

burgboy1204
31-08-2004, 12:27
Đính chính chút, hiện nay đã có HDD dung lượng 500Gb. Tất nhiên là lúc mà viết ra OS đó, người ta chỉ có thể support giới hạn thôi, do công nghệ nè, do hạn chế tại thời điểm đó ....
-----------------

ở đâu bán ổ 500 gb thế. Mới có nghe thấy hdd 400 Gb của Hitachi

quocduong
07-09-2004, 08:24
giúp tôi với mấy huynh ơi có huynh nào biết cách hẹn giờ máy tính không ,bởi vì tôi học muộn hay ngủ quên ko tắt máy các huynh có biết cách hẹn giờ đồng hồ máy vi tính ko ? chỉ cho đệ biết với ,để khi đệ ngủ quên thì đến giờ tự nó tắt để đệ yên tâm .nếu được thì xin gửi về hòm thư đệ nhé! cám ơn các huynh nhiều .
mail : langtudatinh0510@yahoo.com

skynet
08-09-2004, 02:00
hehe
các huynh kô biết là win9x chỉ xài Fat-Fat32 thui àh , mà fat32 thì chĩ nhận được 2tb thui . sau này ntfs thì vô tư hơn . sa này có winfs chắc u kô bao giờ nằm mơ thấy dung lượng tối đa có thể hỗ trợ được đâu .

còn huynh dai quocduong muốn tự tắt máy thì bật display properties lên , vào sreen saver , vào power setting . trong 9x-2k thì chì có chế độ standby (u có thể hẹn giờ suspend máy trong cmos) . còn trong xp thì dùng chế độ hirbernate (ko bit vit chữ này :D) . ok nhé

Nguyen Tan Thanh
08-09-2004, 08:55
langtudatinh0510@yahoo.com em, Em chỉ có nước nghe nhạc mà ngủ quên thì có chứ làm gì có chuyện học bài rồi ngủ quên trên máy? nếu đúng vậy thì cứ xài KillWinamp đi, nó rất ngoan ngoãn tắt máy theo thị hiếu của em. Rồi thì khi ngủ quên lúc buổi sáng đến lớp trễ thì hãy bật CMOS lên xem thử có chức năng Auto power on (Include Modem ring on...) không rồi mới nói chuyện tiếp được nhé.

quocduong
09-09-2004, 03:35
các huynh ơi máy tính của em dùng WINXP PRO lên nếu vào CMOS chỉnh thì chỉnh như thế nào ? xin chỉ cho em cách thao tác chi tiết đi , máy của em dùng Fat32 giúp em nhé.cám ơn các huynh nhiều.

Nguyen Tan Thanh
17-09-2004, 06:45
Vào CMOS thì cần gì phải nói đến windows? tùy theo hiệu máy hoặc version của Bios mà có những cách vào khác nhau, nhấn phím DELETE, F2, hoặc F10... rồi mới xem trong đó có mục nào... đọc tiếng Anh nhé.