PDA

View Full Version : Lỗi không chọn được FAT32 khi cài Win XP

christian25
11-01-2011, 21:58
Mình bỏ đĩa vào cài Win XP nhưng đến bước chọn File System thì nó không cho chọn FAT32 (không hiện ra) mà chỉ được chọn NTFS. Tại sao lại có lỗi như vậy? Có phải lỗi do đĩa cài không hay lỗi gì khác? Không lẽ phải ra mua cái đĩa khác nhưng nếu nó cũng bị lỗi đó nữa thì sao. Mình thấy có nhiều bạn hỏi câu này trên diễn đàn khác nhưng chả thấy ai trả lời cả. Mong ai biết chỉ giúp cám ơn.

emperor666
11-01-2011, 22:09
Cái này mình cũng gặp nhưng ko quan tâm lắm nên cũng ko để ý là do đĩa hay do máy :D vì tội gì phải dùng fat32.

kn2c.com
12-01-2011, 09:53
Mình bỏ đĩa vào cài Win XP nhưng đến bước chọn File System thì nó không cho chọn FAT32 (không hiện ra) mà chỉ được chọn NTFS. Tại sao lại có lỗi như vậy? Có phải lỗi do đĩa cài không hay lỗi gì khác? Không lẽ phải ra mua cái đĩa khác nhưng nếu nó cũng bị lỗi đó nữa thì sao. Mình thấy có nhiều bạn hỏi câu này trên diễn đàn khác nhưng chả thấy ai trả lời cả. Mong ai biết chỉ giúp cám ơn.

bạn thử cách này xem sao: Trước khi cài win bạn dùng hiren boot Fomat phân vùng và định dạng NTFS trước, sau đó cài win. Chúc bạn thành công.

christian25
12-01-2011, 15:14
Mình thử đem cái đĩa Win cài ở máy khác thì ở bước chọn File System nó cho phép chọn cả NTFS và FAT. Như vậy là lỗi không phải ở cái đĩa mà có thể là do ổ cứng của máy mình có vấn đề. Bây giờ mình chỉ chọn FAT32 bằng Partition Magic chứ không chọn FAT32 trong lúc cài Win được.