PDA

View Full Version : [Q] [DIS] Bảo vệ bản quyền bài viết

SaLanHost.com
25-10-2002, 01:56
Chào các bạn,
Để tránh tình trạng tranh luận về vấn đề các bài viết trên forum, các bạn vui lòng bớt chút thì giờ cho ý kiến "Làm cách nào giữ được bản quyền các bài viết trên forum" đi

Cảm ơn mọi ý kiến đóng góp

void
25-10-2002, 09:45
bản quyền gì mà giữ ? đã post lên thì coi như free. Tuỳ nhân cách người "rút trích" mà có ghi xuất xứ hay không thôi... Dân VN mấy vụ bản quyền còn vịt lém.

Mrbean_dtk83
25-10-2002, 15:02
vô v_n lém ... biết đâu m_ bảo vệ hả bác !.
Nếu thấy b_i mình bị chôm m_ không h_i lòng thì cứ xạc thẳng v_o mặt họ ý ...

yuna_admirer
25-10-2002, 21:21
Bài viết của mình thì đều có lưu lại các trick riêng biệt , có thể là các lổi rất nhỏ , không ai để ý cả , dựa vào đó là cơ sở chưng minh . cách này cũng được chứ!

nightstar
25-10-2002, 21:37
Đến bản quyền phần mềm sờ sờ ra đó, được đăng ký đàng hoàng nhưng thử hỏi ai đã một lần chưa sài ***** . Bài viết rút trích do ý thức của người rút trích thôi. Khi mọi người đã biết bộ mặt thật của tác giả chuối rùi thì tự họ làm mất giá trị và tự xấu hổ.
Thiết nghĩ các diễn đàn uy tín hiện nay cũng nên thêm điều lệ phải trích dẫn rõ ràng xuất xứ khi lấy bài người khác và các Admin, Mod khi phát hiện bài lấy ở nơi khác không ghi đúng xuất xứ phải edit chỉnh lại và nhắc nhở ngay member ấy. Thế mới là uy tín của ta ta xứng hưởng. Còn member rút trích mà không rõ nguồn gốc tác giả thì thà ghi một chữsưu tầm đi thiết nghĩ các author cũng không hẹp hòi gì . Còn như bài của người ghi của ta hay của người khác hay như đến cả admin và mod mà cũng vi phạm không ý thức thì nói làm gì nữa.

PS : chà, bây giờ phải bàn luận làm sao bảo vệ diễn đàn mới thiết thực chứ thấy hack wá. Mấy cái bài viết để cho ý thức của mỗi người vậy.

yuna_admirer
25-10-2002, 22:08
Tất nhiên , viết bài nếu tham khảo trong sách nào đó ra thì mình nghỉ cũng phải ghi rỏ ra là sách nào . Nếu là dịch thì ghi là dịch . Mình thấy nói là bài mình tự viết , nhưng để viết cho hay thì mình cũng tham khảo sách , dịch ra rồi viết thì những bài như vậy theo các bạn có thể gọi là bài mình hay không ? Bởi vì có người bảo với cái lý là :" bài ở trong sách , lấy ra rồi viết lại và tự xung là mình viết " .

Old Shark
26-10-2002, 15:06
Tôi thấy vấn đề không phải ở chỗ bài viết của ai mà là bài viết hay hay dở thôi. Đã viết bài post lên những forum như DDTH là muốn cung cấp thông tin, kiến thức cho mọi người, vậy nếu có ai đó chôm bài của mình post ở nơi khác thì cũng có mặt tích cực của nó, nó giúp cho nhiều người hơn đọc được những thông tin, kiến thức đó. Còn về phía những người post bài, nếu có sử dụng tài liệu, bài viết của người khác thì có khó khăn gì mà không thêm một dòng "credit" cho người ta, có phải đôi bên đều vừa lòng đẹp ý không?

www.vietmoon.net
26-10-2002, 16:07
Tôi thấy bạn void noi đúng, đã đưa lên mạng để thông tin thì ai cũng có thể truy cập, download,phổ biến rộng rãi thông tin. Vấn đề là người phổ biến đó có nói rõ cho mọi người biết về xuất xứ và tác giả hay không mà thôi.

phuongnamnet
26-10-2002, 16:14
BẢn quyền cái gì mầ bản quyền, tôi thấy các bạn toàn đi ăn cắp ở các trang web của VDC, NETNAM, PHUONGNAMNET.

Vậy sao chẳng thấy ghi chữ nào phía dưới nhỉ???

www.vietmoon.net
26-10-2002, 16:46
Không phải ai cũng thế, vài người khi đưa tin lên box này vẫn để lại xuất xứ, và cái chuyện user có chịu để lại xuất xứ hay không thì Admin cùng đành chịu. Nhưng vấn đề là có thông tin và những gì chúng ta cần để mà học hỏi là tốt rồi, đừng nên tranh cãi những chuyện không đâu :)

yuna_admirer
26-10-2002, 17:15
Bài viết được gửi bởi phuongnamnet
BẢn quyền cái gì mầ bản quyền, tôi thấy các bạn toàn đi ăn cắp ở các trang web của VDC, NETNAM, PHUONGNAMNET.

Chính vì những người nghỉ như bác vậy mà mới có cải lộn với nhau đấy .

slazengervn
21-11-2002, 14:44
ban quyen nay o vietnam minh dang con muh mo*` lam a?
tot nhat la cac bac nha minh khong nen post len nhung bai co noi dung ma coi nhu la tam dac nhi?
va chi nen send cho nhung ai cam thay la tam dac thoi nho*`

BLUE_ANGEL
22-11-2002, 19:49
bản quyền hả? mình cũng bức xúc về vấn đề đó lắm lắm.., nên mìng có ý tưởng mới chống lại nạn sao chép đó, đang trong giai đoạn tìm người cùng chí lớn đó, ko biết salanhost có hứng thú ko ?hứng thú thì gửi mail cho mình kenny_quanus@yahoo.com

minhhieu
30-12-2002, 19:49
Bài viết được gửi bởi phuongnamnet

Bác này quá khích nhỉ?:)
Tôi không hiểu sao mà bác lại kết luận như vậy?Nếu bác là đại diện của PHUONGNAMNET thì tôi thiết nghĩ bác nên phát biểu một cách có văn hoá hơn.

jacklieu
01-01-2003, 21:46
Bạn quá bảo thủ đó ! Mình tưởng bạn nói đến quyền bài viết ở đâu chứ ! Ai ngờ ! Có free là vui lắm ruùi , còn gì mà quyền với ý kiến gi nữa !

The_Wall
03-01-2003, 14:33
Diễn đàn là nơi để học tập thì cần gì bản quyền chi cho mệt óc vậy các bác ?

jacklieu
03-01-2003, 18:46
Thì zị mới nói ! Ông này thật nhiều chuyện ! HÌnh như ổng có điều gì mờ ám nên ổng mới đòi BẢO VỆ !

super_chippy
11-01-2003, 13:05
trời ơi ! phải bảo vệ kỹ chớ ! nếu như có ai đó chiếm mất quyền sử dụng của bạn thì sao? lúc đó tức lắm đó !

yuna_admirer
11-01-2003, 13:55
Chuyện bản quyền có bảo vệ hay khônh , thì tùy vào sự ý thức của mổi người thôi . Hy vọng các bạn cũg có ý thức như vậy , đến lúc đó thì chúng ta không càn bàn luận nửa .

Yuna đóng thread này lại nha.