PDA

View Full Version : Giúp gấp em mấy bài Pascal với ạ

quyet0401
08-01-2011, 23:39
Bài 26: Viết chương trình nhập vào số nguyên dương N và số q (q là hệ đếm cơ số 2, hoặc 8, hoặc 16). Tìm biểu diễn của N trong hệ đếm cơ số q.

Bài 25: Viết chương trình nhập vào một số nguyên dương N. Tìm biểu diễn nhị phân của N.
Bài 24: Viêt chương trình nhập vào mảng hai chiều A(m,n), các phần tử có kiểu integer.
Tìm phần tử nhỏ nhất trong mảng và cho biết chỉ số dòng và cột của phần tử đó.

Bài 23: Viết chương trình nhập vào mảng 1 chiều n phần tử, các phần tử của mảng có kiểu integer và một số x (integer). Hãy tìm xem trong mảng có phần tử nào có giá trị bằng x. Nếu có cho biết đó là phần tử nào?

Bài 22: Viết chương trình nhập vào mảng hai chiều A(m,n), các phần tử có kiểu integer. Tìm phần tử lớn nhất trong mảng và cho biết chỉ số dòng và cột của phần tử đó.

ditimtriky
09-01-2011, 10:30
Bài tập này đơn giản lắm bạn ạ
Mình nghĩ là bạn nên chiệu khó tư duy 1 tí thôi la ra liên.
Còn bạn nhờ các bạn khác code để mà "chạy" đc thì ko nên("Khác nào bắt người khác làm giùm bài cho mình";)))
Bạn có thể làm rồi trao đổi với mọi người.

CHúc bạn thành công!

quyet0401
09-01-2011, 10:51
Vậy em chỉ xin giúp giải chi tiết giúp em bài này bài này em không biết. Được không ạ mới nhờ đến hic.
Bài 27: Cho file văn bản HEDEM.INP có đúng một dòng ghi 2 số nguyên dương N,q (q có thể là 2, 8 hoặc 16).
Đọc N,q ra bộ nhớ. Tìm biểu diễn của N ( hệ đếm cơ số 10) ở hệ đếm cơ số q. Kết quả ghi vào file văn bản HEDEM.OUT
Ví dụ:
HEDEM.INP 10 2
HEDEM.OUT 1010
HEDEM.INP 10 8
HEDEM.OUT 12

ditimtriky
09-01-2011, 11:01
Mình bỏ pascal lâu rùi (tầm 5 năm) bây giờ chuyên về java hơn.
Về việc đọc file: bạn đọc đc dữ liệu vào 2 biến N,q chứ?

Về việc đổi cơ số: muốn ngắn gọn về code thì thì mình chơi đệ quy nhe:D
doiCoSo(N,q){
if N<q doiCoSo:=N;
else doiCoSo:= doiCoSo(N div q,q)+(N mode q);
}

Lưu ý: các phép "+" ở đây là cộng chuỗi nhé. Tinh thần thuật toán là thế. Việc tương minh tùy vào ngôn ngữ sử dụng.

mini_bestboy
09-01-2011, 12:18
Bác này post hăng dữ, mới thấy mấy bài này bên diễn đàn BK :D . Mà bác post bên đó là nhầm chỗ rồi, bên đó ít ai chơi Pascal lắm, bên đây mới có nhiều.

Bài 27 của bạn, có thể dùng 1 vòng lặp While chẳng hạn, cứ chia N cho q đến khi nào N<q thì thôi, sau đó lấy số dư (lấy ngược) là được ^^

Còn mấy bài khác thì như các bạn kia nói, khá là đơn giản, có thể tham khảo thêm trong 1 số sách Pascal