PDA

View Full Version : Học đồ họa vi tính!!!

Vincent
20-07-2002, 02:43
Trước đây mình có post 1 bài nhưng chưa kịp xem thì diễn đàn đã như thế này rồi...nay xin post lại!

Mình muốn học đồ họa vi tính, hiện không biết chỗ nào dạy hay có uy tín, bằng cấp có giá trị cao (bằng nước ngoài cũng được) như vậy bạn nào biết xin giúp đỡ!
Chân thành cám ơn!

sexy
20-07-2002, 03:28
Thua!
O VN chang co noi nao day design ngon lanh dau.
Chi can ban thoi.

Neu biet can ban roi thi tu hoc ban a!
Chua biet gi thi hoc 1 khoa can ban de lay ....tron vay.

inchu
20-07-2002, 08:01
hi
minh rat muon hoc lam web designer nhung minh khong biet bat daau tu dau,mong cac ba con gan xa co kinh nghiem chi giao dum.
minh rat mong duoc su hoi am cua cac .

vikhoa
20-07-2002, 11:09
Đầu tiên, đến DPI (ở góc NKKN và ĐBP), hoặc KTC (xem trên báo Tuổi trẻ) để học căn bản về Photoshop, Illustrator v.v... Những cái đó tự học thì hơi khó ở những bước ban đầu.

Sau khi đã thành thạo các công cụ rồi, bạn ngồi nhà tự "luyện" bằng cách làm thật nhiều, xem các tutors trên Net mà làm theo, làm cho tới khi quen tay, nhớ được hết các thao tác thì tự làm cái riêng cho mình.

Dễ nhất là tập làm wallpaper :)

Bạn có thể vào www.deviantart.com để học hỏi thêm về design.

Còn nếu muốn học web design, bạn nên học thêm 1 lớp căn bản về DreamWeaver, rồi mua Dreamweaver MX về mà "mò" thêm. Tìm các trang web mà bạn ưa thích, tập design lại cho giống 100%, sau đó thì tự design cái riêng của mình.

Trong lúc học DW, bạn nhớ học và hiểu kỹ các phần sau :
1. Table
2. Layer
3. Template
4. Library (Assets)
5. CSS
6. HTML (cái này cũng rất quan trọng)

Nếu được thì học thêm Javascript.

Thấy nhiều vậy chứ học nhanh lắm. Chủ yếu là thực hành có nhiều hay không thôi.

Cứ học từ từ đi nhé, có gì không hiểu thì lên diễn đàn mà hỏi, mình sẽ cố gắng trả lời cho các bạn.

NKT
21-07-2002, 22:48
Bạn nên học thiết kế Web bằng phần mềm FrontPage có trong bộ Microsoft Office đó bạn.Tuy nhiên,bên cạnh đó,bạn cũng nên biết thêm một số chương trình hỗ trợ cho việc thiết kế như: Flash,Swish,Photoshop,Coffecup...
Tôi biết được một địa chỉ dạy về môn này rất hay,uy tín:Trường ngoại ngữ và tin học IDC (ngay góc Đinh Tiên Hoàng và Lê Duẩn đó bạn)

quaitieutu
22-07-2002, 10:55
Những gì cần nói thì MR KHOA đã nói nên Tiểu Tử không nói nữa,chỉ bổ sung thêm
Nếu như bạn chỉ muốn viết mấy cái WEB cá nhân cho minh chơi(model bây giờ) thi mấy cuốn sách tự học cụng có thể giúp bạn
Còn như muốn kiếm cơm thì phải qua trường lớp đào tạo chính qui thôi bạn à
Thầy giáo rất quan trọng
Nếu như bạn có nhiều " đạn " thì có thể theo các chương trình đào tạo ở nước ngoài đạt tại VN,còn như không thì bạn có thể theo các trung tâm tin học của các trường đại học nổi tiếng (BK,KHTN).
Đối với chương trình đào tạo nưới ngoài thì sau khi bạn kết thúc khoá học thì ngoài tầm bằng ( chứng chỉ) của trường đó,bạn đã được trang bi những kiến thức có thể tham gia các cuộc thi quốc tế ( cái này rất quan trọnng trong khi đi xin việc của mình).Môi trường học bằng tiếng Anh sẽ giúp bạn đọc các tài liệu chuyên nghành tốt hơn
Một điều nữa là học phí của các chương trình như vậy bậy giờ tương đối rẻ,một số đối tượng bây giờ có thể đáp ứng được.
Bây giờ Tiểu Tử giới thiệu cho bạn cách tìm nè:
Ban mua một cuốn PC Word :tìm phần quảng cáco ở cuối cuốn đó,xem các địa chỉ dạy
Cách thứ hai là đến trường Tiểu Tử đang học(IT VIệt Nam-75 Nguyễn Trãi Q 5) ở đó có chương trình bạn cần.Họ sẽ giúp bạn có cái nhìn toàn diện hơn
Chúc vui

thesun2002
13-08-2002, 20:34
Ồ rất cám ơn vikhoa và quaitieutu nhieu lém lém !! Mình cũng đang cần học về design WEB để "kiếm cơm" đây !!! Mình sẽ đến thử ở mấy chỗ đó coi !!!

letruong
13-10-2004, 09:57
bạn muốn học tốt về môn này ra tiệm mua đĩa về môn mà bạn có hướng dẩn cách làm đấy ?MÔn đồ họa ko có gì khó cả?

tvc_vt
14-10-2009, 19:54
Mình muốn học về đồ họa vi tính . Ngành mà nói về các bãn vẽ công trình thì mình tìm học ỡ đâu vậy các bạn? Ai đó biết help mình với nhé . Mình có nghe nói ỡ vũng tàu chuẫn bị khai giãng khóa học này nhưng mình ko biết tìm hiễu như thế nào cã . Ý là học về cái gì . Mình học trên nét có đc ko vậy ? Và học ỡ trang nào ? Ai biết help tớ với nhé . Cãm ơn nhiều !!!

kangoo1707
14-10-2009, 20:13
bạn muốn học tốt về môn này ra tiệm mua đĩa về môn mà bạn có hướng dẩn cách làm đấy ?MÔn đồ họa ko có gì khó cả?

Oh, tự tin thế bạn !!!!!

tuanvuong
08-09-2011, 10:17
Hixx!!! nói như bạn letruong thì mình nghĩ chẳng phải mở trường lớp ra làm gì cả!!! Bây giờ có rất nhiều trung tâm lớn đào tạo về đồ họa...và nếu theo học còn phải nghĩ tới chất lượng và đầu ra...thực ra ở Arena hay VTC Academy đều có chương trình đào tạo rất chuyên sâu...Arena thì đã là 1 trường lớn...nhưng bên VTC thì ai cũng biết nó mạnh ntn ....lại đảm bảo có một lượng đầu ra lớn cho học viên khá giỏi...là nguồn động lực thúc đẩy cho các học viên...MÌnh nghĩ nên học tại VTC...có nhiều cạnh tranh nhưng nhiều cơ hội thăng tiến...

wpwpwp1111
08-09-2011, 10:57
O VN chang co noi nao day design ngon lanh dau.
Chi can ban thoi.

ngoclam93
09-09-2011, 00:04
Nghề design thì chỉ biết căn bản rùi mình tự chăm chút thêm cho mình thôi. Chứ chẳng ai dạy ý tưởng hay sáng tạo cả. Người ta chỉ gợi ý cho mình cách sáng tạo thêm mà thôi.

natalie
11-09-2011, 21:10
Học ở FPT Arena giống như cưỡi ngựa xem hoa, cái gì cũng học mà hok cái gì sâu cả, quan trọng là tự học thôi