PDA

View Full Version : Có nên tin vào FPT ?

vikhoa
24-08-2004, 15:14
Tại sao tôi lại đặt ra một câu hỏi như vậy?

FPT là 1 ISP lớn thứ nhì tại VN, và FPT HCM lớn hơn cả FPT HN nữa. Vậy mà các bạn hãy xem thử ở đây:

http://www.hcm.fpt.vn/mega.asp?fpt=ADSL_price2

Trước tiên là 1 số lỗi chính tả "to đùng" và lại nằm trong phần quan trọng:

Quảng cáoiInternet -> Menu bên trái

ADSL Wriless -> Menu bên phải

Khi muốn sử dụng dịch vụ ADSL của FPT tôi có thể đăng ký và tìm kiểm thông tin ở đâu? -> Câu hỏi FAQ

Tôi có thể chia sẽ Internet ADSL cho nhiều người ... -> Câu hỏi FAQ

Nếu các bạn chịu khó thì sẽ thấy thêm nhiều hạt sạn nữa trong trang web của FPT.

Và bây giờ là một phần hơi bị vô lý nếu không nói là có nhầm lẫn:

Trong bảng giá, phần II. Các chi phí phát sinh khác, các bạn sẽ đọc được giá dịch vụ phát sinh cho cả MegaHOME và MegaCAFE:

1. Tạm ngưng có thời hạn
a. Phí thuê bao trong thời gian tạm ngưng -> 1.000.000/tháng
b. Phí khôi phục lại dịch vụ -> Miễn phí

2. Tạm ngưng vô thời hạn
a. Phí thuê bao trong thời gian tạm ngưng -> Miễn phí
b. Khôi phục lại dịch vụ -> 8.000.000/lần

Phần 1, tiền thuê bao của MegaHome là 150.000VND/tháng và của MegaCafe là 500.000VND/tháng, giả sử như không xài gì thì cũng chỉ đóng mức tối thiểu đó thôi chứ tại sao lại phải đóng 1.000.000/tháng ???

Phần 2, khôi phục lại dịch vụ mất 8.000.000/lần. Xin nhắc lại là 8 triệu đồng / lần. Không thể nói là gõ nhầm được vì dấu . phân cách 3 số 000 rất rõ ràng. Mà mọi người đều biết rằng đăng ký mới chỉ mất có 1.200.000 đối với MegaHome và 1.600.000 đối với MegaCafe.

Câu này chắc chỉ có FPT mới trả lời được thôi.

Và cuối cùng, để thư giãn 1 chút, chúng ta trở lại trang đầu của DV FPT ADSL
http://www.hcm.fpt.vn/mega.asp

Đây là phần giới thiệu về dịch vụ MegaHome và khi đọc đến phần Giới thiệu dịch vụ: thì tôi không thể nhịn cười được:

Có những lúc bạn chán nản?
Kẹt xe liên tục trên mạng
Mất hàng giờ để gửi & nhận thông tin
Không thể liên lạc với người thân
Ngồi cả ngày chỉ để tìm kiếm vài tài liệu

MegaCAFE có khá hơn chăng?
Tốc độ vẫn chậm ư? Quên đi, nhanh hơn nhiều thì có
....

Xin nói rõ rằng tôi copy chính xác 100% ở phần sau là MegaCAFE chứ không phải MegaHOME. Đọc xong thì mọi người đều có cảm tưởng rằng đoạn trên dành cho MegaHOME và nên chuyển sang dùng MegaCAFE :lick:

Sau 10 phút dạo qua trang dịch vụ ADSL của FPT, tôi liền gửi mail cho họ những vấn đề trên và đang chờ hồi âm. Tôi sẽ gửi phần hồi âm đó lên đây cho các bạn tham khảo (nếu FPT trả lời).

VietDuc
24-08-2004, 15:38
Cũng phải thông cảm chút Khoa ơi. Cái vụ chính tả đôi khi do họ phát âm sao thì viết vậy thôi muh :D nhưng với tiếng Việt thì thế chứ tiếng ANH mà sai thì... chuối thiệt.

Còn về giá cả thì.. NO TABLE... phải nói là chuối vật vã luôn. Hôm nay đi từ trong FPT ra gặp ngay ViKhoa ngoài cửa, không nhanh miệng cản lại chắc đã chui vô chơi cái MEGAHOME rùi huh?

Cái vụ cước phí tạm ngưng là một trò đi ngược đời nhất mà tôi từng thấy

1. Tạm ngưng có thời hạn

a. Phí thuê bao trong thời gian tạm ngưng

b. Phí khôi phục lại dịch vụ

1.000.000/tháng

Miễn phí

2. Tạm ngưng vô thời hạn

a. Phí thuê bao trong thời gian tạm ngưng

b. Khôi phục lại dịch vụ

Miễn phí

8.000.000/lần

Chẳng làm quái gì mà mất 1triệu/tháng trong khi vô thời hạn (là lọai hình cần đánh chi phí cao) thì chẳng mất đồng xu cắc bạc nào, nêubỏ luôn cũng đỡ tốn mà lại được không cái Modem. Nói chung là phò phạch quá. Thằng chột làm vua xứ mù mà. :chris: :chris: :chris:

dtlong
24-08-2004, 15:41
bạn có hiểu thế nào là chột làm vua xứ mù không

vikhoa
24-08-2004, 16:09
Uhm, ít ra thì bây giờ ngoài FPT thì chỉ có VNN và Vietel cung cấp ADSL. VNN thì hết cổng, coi như "mù", còn Vietel thì không có cáp, chẳng khác gì "mù" :)

FPT là chột làm vua xứ mù là đúng rồi, giờ bà con muốn có ADSL thì phải qua FPT gần hết. vikhoa có 3 người bạn cũng đang chuẩn bị "đâm đầu" vào MegaHOME đây.

Thế dtlong có hiểu gì về FPT, VNN và Vietel không ? :)

cloudff7
24-08-2004, 16:22
Trang web bị lỗi rồi đó.Phí tạm ngưng 100.000/tháng có thời hạn.800.000/tháng vô thời hạn.Mình thấy mấy bạn chê nó quá chứ mình thấy có tệ lắm đâu.Tốc độ nó thấp hơn VNN là điều tất nhiên vì tổng dung lượng của nó nhỏ hơn của VNN nhiều.Bây giờ dịch vụ của nó khá rồi nhân viên không còn hách dịch nữa.Từ lúc đăng kí đến lúc có ADSL xài chỉ mất 4 ngày mà không tốn bất kì phí nào nữa ngoài phí khởi tạo.Nếu tính phí ADSL home thì << dial-up+telephone theo dung lựong sử dụng.

vikhoa
24-08-2004, 16:50
Bản thân tôi đang dùng FPT MegaNET mà. Tuy nhiên, 1 ISP mà lại để trang web bộ mặt của mình như vậy nghĩ thật không ổn chút nào.

papaya
24-08-2004, 23:32
Ở HN có vẻ tốt hơn một chút. Dịch vụ cũng được và trang giới thiệu hình như không có lỗi gì cả (good spelling ;) !!!)

gate2vn
25-08-2004, 01:00
còn Vietel thì không có cáp, chẳng khác gì "mù" :)

tưởng Vietel có chạy cáp riêng mà :|

LDP
25-08-2004, 01:51
Trang web bị lỗi rồi đó.Phí tạm ngưng 100.000/tháng có thời hạn.800.000/tháng vô thời hạn.Mình thấy mấy bạn chê nó quá chứ mình thấy có tệ lắm đâu.Tốc độ nó thấp hơn VNN là điều tất nhiên vì tổng dung lượng của nó nhỏ hơn của VNN nhiều.Bây giờ dịch vụ của nó khá rồi nhân viên không còn hách dịch nữa.Từ lúc đăng kí đến lúc có ADSL xài chỉ mất 4 ngày mà không tốn bất kì phí nào nữa ngoài phí khởi tạo.Nếu tính phí ADSL home thì << dial-up+telephone theo dung lựong sử dụng.
Chặc, thì vikhoa cũng đâu nói đâu, chỉ nêu những lỗi chính tả của ISP lớn thứ 2 của Việt Nam thôi mà :D Thậm chí vikhoa đang sử dụng services của FPT tại gia đó thôi :D

Còn chuyện tại sao lại "bớt" hách dịch thì do những sự kiẹn trước đây được phanh phui ra nên mới thế, nếu hông hả, bạn đăng kí ADSL của FPT được như bây giờ sao ? Phải có "thuốc đắng" mới giã được "tật" chứ ! :)

thuytienmiss
25-08-2004, 02:51
MEGAHOME - GIẢI PHÁP CHO ADSL CHO GIA ĐÌNH BẠN

Mô tả
MegaHOME

I. CHI PHÍ TRIỂN KHAI DỊCH VỤ VÀ CƯỚC PHÍ HÀNG THÁNG

Phí khởi tạo dịch vụ

1. Đối với khách hàng mới
1,200,000 VND
(Hiện đang miễn phí đến 30/9)

2. Phí chuyển đổi gói dịch vụ hoặc hình thức thuê dịch vụ (**)
500,000 VND

Phí dịch vụ hàng tháng (chọn 1 trong 2 hình thức)

1. Trả theo lưu lượng sử dụng

Phí thuê bao
150,000 VND/tháng

Phí trên 1 MByte dữ liệu download/upload

Từ 8:00 đến 17:00
80 VND/MB

Từ 17:00 đến 8:00
40 VND/MB

2. Thuê dịch vụ trọn gói
500,000 VND/tháng

II. CÁC CHI PHÍ PHÁT SINH KHÁC

1. Tạm Ngưng Có Thời Hạn

a. Phí Thuê Bao Trong Thời Gian Tạm Ngưng
100,000 VND/tháng

Miễn phí

2. Tạm Ngưng Vô Thời Hạn

a. Phí Thuê Bao Trong Thời Gian Tạm Ngưng
Miễn phí

800,000 VND/lần

3. Phí Chuyển Đổi Địa Điểm

a. Địa điểm mới cách địa điểm cũ trong phạm vi 300m
300,000 VND/lần

b. Địa điểm mới cách địa điểm cũ trên 300m
800,000 VND/lần

III. TỐC ĐỘ KẾT NỐI

Tốc độ truy nhập Internet tối đa

Download
2,048 Kbps

Upload
256 Kbps

Cam kết về tốc độ truy nhập Internet

Download
-

Upload
-

IV. CÁC DỊCH VỤ MIỄN PHÍ

Địa chỉ IP
IP động

Địa chỉ Email

Địa chỉ email được cung cấp kèm theo
3 email

Thiết bị kỹ thuật

ADSL Router (giao tiếp Ethernet) hoặc Phone Card 1 triệu
Zyxel

V. CHÍNH SÁCH DỊCH VỤ

Hỗ trợ kỹ thuật

Qua điện thoại
24 x 7

Tại địa chỉ sử dụng dịch vụ của khách hàng
Trong vòng 06 giờ

Số lượng máy tính được sử dụng
1 máy đến 3 máy

Thời gian tiến hành khảo sát sau khi nhận hồ sơ đăng ký
Trong vòng 24 giờ

Thời gian lắp đặt & cung cấp dịch vụ (sau khi khảo sát)
Trong vòng 07 ngày

Link: http://www.hcm.fpt.vn/mega.asp?fpt=ADSLhome

chang123
02-09-2004, 07:41
Modem mình tự mua hả mấy huynh hay là nó tặng , mà ở quận 8 có thể sử dụng được chưa ???

chang123
03-09-2004, 08:18
Em định gắn ADSL cuả Fpt nhưng không biết cách tính tiền ra sao?? Khi sữ dụng em thấy ngoài số file nhận còn có số file upload nưã . Vậy em có phaỉi trả tiền file đó không??? Còn nnghe nói được miển phí hoà mạng . VẬy khi đăng kí là co ngay ADSL xaì mà không cần phải trả thêm chi phí naò nưã hả??? (modem thì tự lo)

votichsu
07-09-2004, 18:41
Đừng nghĩ miễn phí có nghĩa là không tốn xu nào là có ADSL đâu. Ban đầu bạn vẫn phải đóng 1.2 tr sau đó sẽ trừ dần vào tiền Net của bạn trong 12 tháng.

Mình đang sử dụng ADSL của VNN, mạng không bị rớt nhiều, tuy nhiên đôi lúc lại rất khó connect (không đồng bộ được). Ban ngày tốc độ chỉ khoảng 5~10 KBs/sec đôi lúc truy cập web ... "The page cannot be displayed"

Muốn chuyển sang dùng megaHome của FPT nhưng không biết chất lượng thế nào?
Ai đã xử dụng chưa xin cho mình ý kiến với

alan
08-09-2004, 00:57
bạn đang xài Mega VNN mà lại muốn chuyển sang FPT à?Lạ thật,ng ta ai cũng muốn xài VNN,bạn có thì lại muốn rút.
Dù sao thì VNN cũng là con của VDC,mà VDC thì nắm đường trục QG :-)

quang_ngoc2006
08-09-2004, 01:14
Trời ơi , ban ngày mà dc vậy cũng khá rùi , tui xài megacafe của fpt nè , rớt liên tục . Hình như bọn fpt có thờ thần rùa Kamê hay sao ấy , chưa khí nào thấy tốc độ vượt ngưỡng 200k/s cả . he he

votichsu
09-09-2004, 20:23
mình dùng ADSL để chơi game online mà...
Mega VNN không dùng chơi game online được... nhiều người dùng wá mà! từ Request đến Reponse đôi lúc bị nghẽn :(... nên muốn thử một dịch vụ khác vậy thui! Có ai mún đổi hông tui đổi nè :p

nada
16-09-2004, 13:37
Cho tôi hỏi sử dụng ADSL MEGAHOME mà bị mất username, pass thì có sao ko vậy,người khác có đường dây ADSL sử dụng username pass mình dc ko?

Themask
16-09-2004, 13:48
không được, tui đã thử rồi.

QueenRock
16-09-2004, 13:56
Modem mình tự mua hả mấy huynh hay là nó tặng , mà ở quận 8 có thể sử dụng được chưa ???
he he đem tặng hay mình mua nó cũng như nhau hết, cùng là tiền của mình cả, bảo là đem tặng cho oai
Vietel bây giờ "mù" nhưng tui nghĩ nay mai nó sẽ phát triên thôi

mtruong
05-10-2004, 02:40
Mới xài thử megaVNN , kết quả thất vọng tràn trề , không nhanh hơn được FPT bao nhiêu , thậm chí download vào ban đêm còn chậm hơn rất nhiều ( FPT ban đêm download > 300 KBytes/s , một đêm download tệ lắm cũng được 4 Gb , download 670 Mb mất chừng 35 phút nếu file đó cho split nhiều ) . Tóm lại một câu thất vọng , thất vọng , vô cùng thất vọng về VNN ( vì nghe mấy bác quảng cáo quá nhiều mà tưởng thật ) . Giờ ko biết cắt thằng nào nữa megaVNN ( cách tính cước thì rẻ hơn nhưng buổi tối download chậm quá ---> đang xài modem zyxel của FPT ko bít có ảnh hưởng gì hay ko ) , FPT megaNET ( thuê bao 1 triệu ) ???
Còn chuyện này nữa hình như trên VNN muốn ăn tiền cài đặt của khách hàng hay sao ? Lúc đầu tưởng mình cài đặt sai ,sau đó đồng ý nhờ KTV lên cài và chịu trả 100 k . Kết quả : anh KTV cũng cài i như vậy nhưng kèm theo một cú phone lên phòng kỹ thuật , có vẻ như kiu bên đó mở cổng hay sao đó , vì anh ấy nói đợi 5 phút nữa mới vào được mạng ... Chán cái lũ sâu bọ này quá ( xin lỗi những ai vô can ) , ăn bẩn ko chịu được .
Còn FPT có thời kỳ mạng bị gì đó không vào web được , gọi phone lên , anh KTV trả lời rằng : Do máy chủ nóng quá nên tắt máy để máy nghỉ ( hic tự hỏi tiền của mình có được nghỉ hay ko ??? ) . Mạng gần trưa thì chậm như rùa , cà giựt cà tàng , nghe radio 64 Kbps còn ko muốn nổi . Thằng này download ban ngày lun ổn định trong khoảng >20 kb và < 40 kb .Còn lướt web thì khỏi nói , hơn dial up một tí .
Tóm lại 2 thằng , thằng nào cũng cùi bắp như thằng nào .
Chúc bác nào chưa lắp có lựa chọn sáng suốt .

Dinh Quang Long
19-10-2004, 08:57
Đừng nghĩ miễn phí có nghĩa là không tốn xu nào là có ADSL đâu. Ban đầu bạn vẫn phải đóng 1.2 tr sau đó sẽ trừ dần vào tiền Net của bạn trong 12 tháng.

Mình đang sử dụng ADSL của VNN, mạng không bị rớt nhiều, tuy nhiên đôi lúc lại rất khó connect (không đồng bộ được). Ban ngày tốc độ chỉ khoảng 5~10 KBs/sec đôi lúc truy cập web ... "The page cannot be displayed"

Muốn chuyển sang dùng megaHome của FPT nhưng không biết chất lượng thế nào?
Ai đã xử dụng chưa xin cho mình ý kiến với

Mình nghĩ nếu bạn thích thì có thể thay đổi mà. Đa số mọi người đều phàn nàn về FPT còn mình thì không có ý kiến gì cả vì hiện tại mình cũng sử dụng MegaHome, mình thấy cũng chẳng có vấn đề gì cả. Chúc bạn may mắn..

CrazyBabe
19-10-2004, 13:06
Halo, VK nên đổi tên topic thành "Có nên tin vào FPT internet" chứ FPT có nhiều công ty con lắm á, chắc bạn cũng biết.

codered
26-10-2004, 13:38
uhm , mấy bác sao chứ em thấy thằng VNN nhiều lúc nó khùng khùng chả vô trang nào được cả , có lúc thì trang của VN chạy nhanh lắm nhưng vô trang nước ngoài như Yahoo thì cả ngày vẫn chưa vô được , lúc bình thường thì em down khỏang 250 KB/s sáng chiều tối vẫn thế , chả hiểu gì cả , còn FPT chỗ em không có nên chả biết thế nào .

Nachtmusik
28-10-2004, 23:38
Bro nào định xài MegaHOME của FPT HCMC thì nên đọc cái topic này trước:
http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=48773&page=1&pp=15
Bro nào ở HN thì ko biết sao chứ ở HCMC thì xài MegaHOME là chấp nhận mình bị lừa (ko tính mấy bro khái niệm Internet chỉ có chat, email và game online nha)

daem0n
30-10-2004, 11:32
Nói tóm lại mình thấy cái uy tín mà bấy lâu nay FPT xây dựng đang bị lung lay. Họ hầu như chỉ chú ý đến những "ông lớn", những đối tác nước ngoài thôi, còn "dân đen" như chúng ta thì...

tuhack
15-11-2004, 17:34
sao không thấy nhà cung cấp ADSL nước ngoài nào đầu tư vào thị trường Việt Nam vậy ta, kiểu như S-Phone ấy, bảo đảm mấy ISP sẽ khốn đốn cho coi

jiSh@n
16-11-2004, 15:47
S-Fone do SPT và SK Telecom hợp tác cung cấp, cũng giống như Mobifone do VMS và Comvik hợp tác vậy thôi. Chưa thấy thèn nào 100% nước ngòai cả.

Dr Hung
16-11-2004, 15:59
Mình xài ADSL Viettel gần 2 tháng nay rồi nhưng phải nói tốc độ đường truyền rất tốt , Download giờ hành chính khỏang 200 - 250 KB/s , vào buổi tối lên đến 300- 400 KB/s ,mình thật sự bất ngờ vì tốc độ Viettel còn nhanh hơn VNN nữa , chắc một phần vì mình củng gần DSLAM , mình nói thật chứ ko hề quảng cáo cho Vietel vì mình củng chỉ là khách hàng của Vietel thôi , tuy nhiên khâu hỗ trợ kĩ thuật Vietel chưa đựơc tốt
Chất lượng Viettel >= VNN
Hỗ trợ Viettel chưa bằng VNN
FPT mình hết ý kiến vì quá nhiều người chê rồi nên ko muốn chê nữa , tội nghiệp quá

----------------------

Viettel ADSL number 1
Average download speed : 150 - 350 KB/s (1.2 Mbps - 2.8Mbps )
This is not advertisement , It 's the truth and I'm only a customer of Viettel ADSL Service

freewarez
16-11-2004, 16:33
mình nghĩ cần phải có thời gian.
Không thể 1 sớm 1 chiều mà họ thay đổi hết được...Chúng ta tin họ hay k0 thì cũng phải dùng của họ thôim, chứ k0 tin họ thì làm gì được, hãy đợi sự cạnh tranh, cạnh tranh là tác nhân buộc họ phải điều chỉnh cách làm ăn của mình.

PMT
25-11-2004, 10:12
Bro nào định xài MegaHOME của FPT HCMC thì nên đọc cái topic này trước:
http://www.diendantinhoc.com/showthread.htm?t=48773&page=1&pp=15
Bro nào ở HN thì ko biết sao chứ ở HCMC thì xài MegaHOME là chấp nhận mình bị lừa (ko tính mấy bro khái niệm Internet chỉ có chat, email và game online nha)
Bạn đọc cho kỹ tên dịch vụ giùm cái. MegaHOME nhá, HOME chứ không phải là net hay biz đâu nhá. HOME dĩ nhiên là chỉ có chat mail và game thôi. Có dl cũng chỉ dl chơi chơi. Nếu dl chuyên nghiệp thì sao gọi là HOME được.
Có cái này xài là tốt lắm rồi, PMT chuyển từ dialup qua thấy nó ngon và rẻ hơn nhiều. Cần dl gì thì chuẩn bị sẵn cái list ở nhà. Đem ra hàng net làm cái rẹt là xong.

Nachtmusik
25-11-2004, 10:49
Tôi đang nói ở đây với vị trí là một khách hàng chứ không phải là 1 biz nhá, chất lượng sử dụng ko được như chất lượng lúc quảng cáo ko gọi là lừa chứ gọi là gì bây giờ? Tôi cũng đã chuyển qua MegaNET nhưng chất lượng cũng đâu khá hơn bao nhiêu đâu, bạn đã xài thử qua Home C của Vietel chưa? cũng HOME đấy nhưng chất lượng thế nào? Ko lẽ bỏ ra 500k cho HOME và 1tr cho NET mà lúc cần dl những file dung lượng lớn (mấy ISO distro của Linux) chẳng hạn lại phải chạy ra dịch vụ à? Tôi rất ghét những người có cách nói chuyện như bạn đấy, Việt Nam có nhiều người như bạn cho nên trong khu vực ĐNA này chỉ mới giàu hơn Lào và Campuchia thôi.

alan
25-11-2004, 11:10
tui đồng ý là hơi bị bực mình khi mà speed của MegaHome quá chậm so với ... ủa mà nó có cam kết tốc độ gì đâu mà bạn so? :-)

Nhưng̀ cũng đồng ý là đây là loại dành cho Home.Home user thì chắc kô có chuyện đi download linux distro rồi :-)
Với Home user thì set ổn định ở 20KB/s thì surf web là thấy nhanh hơn dialup nhiều rồi,vừa kô bận điện thoại,mà tính ra home user chỉ chat,surfweb,mail thì chắc chắn sẽ kô tốn kém nhiều

Với Nachtmusik à,tui cũng ghét người nào đang nói về những chuyện đơn giản,tự nhiên lôi chuyện đao to búa lớn ra nói như "có những người như bạn thì VN kô phát triển được"
Nghe buồn cười quá đi

Nachtmusik
25-11-2004, 23:28
Cũng mong là tất cả user xài MegaHome đều có tư tưởng "phóng khoáng" như của alan thì mấy thằng support đần của FPT đỡ biết bao nhiêu.
Cho alan cái link đo tốc độ để xem "ADSL" của FPT được xếp vào connection loại gì nha:
http://promos.mcafee.com/speedometer/test_0150.asp

Khi không vì cái thằng khỉ gió FPT mà cãi lộn với mọi người lung tung, anh em bỏ quá cho.

alan
25-11-2004, 23:41
Cũng mong là tất cả user xài MegaHome đều có tư tưởng "phóng khoáng" như của alan thì mấy thằng support đần của FPT đỡ biết bao nhiêu.
Cho alan cái link đo tốc độ để xem "ADSL" của FPT được xếp vào connection loại gì nha:

Khi không vì cái thằng khỉ gió FPT mà cãi lộn với mọi người lung tung, anh em bỏ quá cho.
vô hoài chứ gì :-) là loại đa nhân cách,khi thì dưới dialup,khi thì ISDN,khi thì DSL/Cable :-)

PMT
26-11-2004, 09:18
Úi mẹ ơi, có cả lúc dưới dialup nữa á? Không thể tin được, lại chậm đến thế sao chời. Lúc đó là lúc rớt mạng á?
@Nachtmusik:
Bạn coi giá cước HomeC với MegaHome chưa? Một trời xa cách đấy nhá. Ban ngày bạn phải trả tiền gấp 2,5 lần cho HomeC, ban đêm là 5 lần. Dĩ nhiên tốc độ phải tăng lên tương xứng rồi. Chả lẽ bạn chịu bỏ tiền vậy để đổi lấy tốc độ tương đương sao?

Nachtmusik
26-11-2004, 17:57
BTW Da chuyen sang xai MegaNET, toc do dl trung binh buoi toi la 90Kb/s, coi nhu tam thoa man. Topic nay cung dai ghe, qua forums nao thay topic ban ve ADSL cua FPT la dai le the, he.he, vay cung du biet, dan tinh bat man nhu the nao. Toi qua rot mang, goi len 9301280 mai khong duoc, cu ban miet, y nhu rang, chac ca khu vuc rot nen dien thoai cua support cung nghen mach. he.he, phong cach lam an cua 1 trong nhung cty lon o Vietnam do.

PS: Sorry, khong go duoc tieng Viet.

alan
26-11-2004, 20:10
hôm qua chỗ của alan cũng bị rớt mạng,call lên bận liên tục. :-) Hôm nay thì chạy lại rồi,vẫn vậy :-)

traixanha
27-11-2004, 03:14
Bó tay mấy chú FPT, là một cty lớn mà viết xai tùm lum...Còn những cuớc phí gì toàn là thấy vô lý không àh...tiền dịch vụ đã mắc mà còn thêm mầy cái vụ này nữa...bó tay mấy chú đó luôn...Độc quyền là vậy đó...Hết phone rồi tới internet thuộc hàng đắt đỏ nhất nhì thế giới....miệng nói là tạo điều kiện cho dân tiến tới kĩ thuậ hiện đại...đâu có nhỉn tới mức thu nhập trung bình của nguời dân đâu mà biết... :confused:

Thaolong
27-11-2004, 07:15
FPT ADSL có thêm chiêu mới :
Hỗ trợ kỹ thuật của FPT ADSL hoạt động 24/24 nhưng khoảng 01 tháng nay xuất hiện chiêu mới là khi có sự có "RỚT" đường truyền (tuy đã ít xảy ra hơn trước) thì điện thoại hỗ trợ kỹ thuật luôn luôn báo bận , không bao giờ nối máy được , dù bạn có kiên trì ngồi gọi liên tục cả giờ cũng vẫn vậy . Như vậy là khi có sự cố thì họ trốn êm , kệ khách hàng ngồi chờ rồi ngủ luôn .

truongton
27-11-2004, 08:02
Đúng rồi FPT dạo này có cái chiêu đó hay ghê hôm rồi toàn bộ server của FPT bị down ko ai vô mạng được gọi lên 9301280 thì báo bận một hồi gác máy luôn. Potay.com FPT **** lắm nếu ai dự định đăng ký FPT thì đừng nên đăng ký. Support giống như là đùa vậy ko có gì thì mở máy khi đụng chuyện thì ôm tiền trốn mất.

nicholas_hn
13-12-2004, 22:54
he he...hinh` như ở sg ko được good nhỉ...
Mình xài fpt meganet tính dung lượng ... Tốc độ thường thường toàn 300kb :D
thỉnh thoảng 60kb ....cao nhất 370kb
Mình ở hanoi .... có lẽ gần trung tâm nên cũng khá tốt ....
Àh mà hiện tượng máy bận khi gọi đến support tui cũng bị vài lần khi toàn bộ sever của fpt bị dow... :)

v2toan
14-12-2004, 15:42
Tôi ở HN, cơ quan tôi dung ADSL của FPT, tốc độ chỉ ngang với dialup thôi, modem khuyến mãi thì không dùng được (6 máy mà vào cùng lúc thì out luôn). Dịch vụ chăm sóc khách hàng thì chuối không chịu nổi, thắc mắc không thèm trả lời. Nói chung là nên tránh xa FPT. Bọn ấy chỉ quảng cáo là hay thôi.

chinh_hn_vn
18-12-2004, 23:37
dung dam dau vao fpt roi chet ca lut

Dr Hung
19-12-2004, 00:15
Test tốc độ Download của Viettel đây , kinh chưa sử dụng link này nè

phoenixodin2
19-12-2004, 22:14
Còn đây là VNN MegaVNN nè.
Gẫy kim luôn.
LOL

khongrangbuoc
21-12-2004, 00:04
Lạy chúa lòng lành, đừng tin fpt, nó là bố đẻ của iCMS đó.

cutilam
21-12-2004, 10:11
Chất lượng dịch vụ phải đi đôi với tiền bỏ ra.
Tui nghe bà con đang kêu trời về chuyện Vietel tăng giá. Không biết FPT và VNN có "bắt chước" theo ông Vietel không?

daem0n
22-12-2004, 14:16
Ở VN mình, nói là nhiều thằng cùng kinh doanh Internet nhưng thực chất vẫn độc quyền thấy mẹ, thử xem đếm trên đầu ngón tay coi được mấy thằng? Đã vậy, hễ có một thằng muốn giảm giá là lại bị mấy thằng kia kiện cáo, làm thế nào mà giảm được? Internet VN như con cầy!

Ở VN mình, nói là nhiều thằng cùng kinh doanh Internet nhưng thực chất vẫn độc quyền thấy mẹ, thử xem đếm trên đầu ngón tay coi được mấy thằng? Đã vậy, hễ có một thằng muốn giảm giá là lại bị mấy thằng kia kiện cáo, làm thế nào mà giảm được? Internet VN như con cầy! FPT như con ột ột.

dacia
22-12-2004, 20:41
Tôi đang dùng ADSL của VNN. Rất hài lòng. Nếu so với dùng dial-up như trước kia thì thật là sự thay đổi lớn. Vừa nhanh hơn và vừa rẻ hơn.
Tôi chưa dùng ADSL của FPT nên không biết nhưng cũng thấy nhiều người sử dụng kêu ca, nhất là khoản tính cước không rõ ràng :(.

Cyber
23-12-2004, 10:05
Tôi đang dùng ADSL của VNN. Rất hài lòng. Nếu so với dùng dial-up như trước kia thì thật là sự thay đổi lớn. Vừa nhanh hơn và vừa rẻ hơn.
Tôi chưa dùng ADSL của FPT nên không biết nhưng cũng thấy nhiều người sử dụng kêu ca, nhất là khoản tính cước không rõ ràng :(.

Bác ơi nó tình tiền điêu lắm à.Chết dở. Em đang tính dùng thằng FPT này. Nó tính điêu thì chết em. Mà max là 750K đúng không.

trungdx
19-01-2005, 15:34
Nhung cai loi ma bac neu ra chac chan khong the thieu o nhieu noi khac chu khac gi FPT, no giong nhu nhung hat soi nho trong sa mac bao la do ma

Đề nghị đọc kỹ quy định của diễn đàn!

vitconducky
23-01-2005, 18:55
Vào đây thấy mọi người khóc lóc thảm thiết quá, kể cũng hơi tội cho những bạn bị tính sai cước khi dùng ADSL của FPT. Mình có một số lời khuyên cho mọi người khi sử dụng ADSL của FPT:
Loại trừ trường hợp hệ thống tính sai cước. Bạn sẽ bị tính cước trong một số trường hợp sau:
- Thứ1: Bị Virus tấn công. Đó là khi Modem tự động quay (thông thường kỹ thuật FPT config như thế này, vì nếu quay PPPOE --> FPT sẽ bị chiếm dụng IP thật). Lúc đó IP Lan sẽ được NAT thông qua MODEM.
--> Giải pháp cài phần mềm Virus mạnh: NAV,SAV,MACCafe...
Update thường xuyên (rất quan trọng)
- Thứ2: Bạn bị ăn cáp ACCOUNT (gần giống như DiaUP). Mỗi 1 modem ADSL khi truy nhập vào Internet sẽ có 1 địa chỉ MAC - hiện tại hệ thống ADSL của FPT chưa chặn đươc địa chỉ MAC này. Như vậy ai biết UserName: Dsl-*******-** và pass:....(đây là user và pass xem cước. kô phải user và pass vào modem) của bạn là họ sẽ sử dụng được thôi. Và khi đó bạn sẽ bị tính tiền oan
--> Đổi pass thôi (đừng có dại mà để 123456677)
Tuy nhiên đây là một lỗ hổng để mọi người có thể sài chùa ADSL.: Bạn đang trả theo Volume đúng không bạn chỉ cần xin user và pass của ai đó trả theo Flat và thay đổi thông số trong MODEM là Ok. Bạn tha hồ down film mà trả tốn xu nào:
Cách thay đổi trong modem như sau:
*Zyxel: Bạn vào trong modem địa chỉ: 192.168.1.1 rồi gõ user là: admin, pass:1234.
Vào mục Winzard setup --> service name: để nguyên. bạn chỉ cần thay đổi user: Dsl-******-** và Pass:... --> Apply, Save.. Sau đó vào mục Advance --> Wan Status thấy IP Wan: 210.245.x.y
-->OK
*Zoom: cũng tương tự vậy thôi (địa chỉ 10.0.0.2, user: admin, pass: zoomadsl)
Ở mục Basic Setup bạn thay đổi user: Dsl-******-** và Pass
--> Save -->Write --> confỉm.
Chờ 1 lúc rồi vào mục advanced setup --> Wan Status thấy IP Wan: 210.245.x.y
-->OK
Tất cả các modem khác cũng tương tự như vậy
Khi nào FPT chặn được MAC tôi sẽ thông báo cho mọi người (hihi chắc hơi lâu). Mọi người tha hồ dùng CHÙA. Ai dùng Volume thì nhớ đổi PASS. Ai dùng FLAT nhớ share cho anh em bạn bè.

tpthien
24-01-2005, 13:58
có bác nào shere pass cho em ko :(

nbs191
31-01-2005, 11:34
reset => tro lai user+pw default
Chuc vui :D

daem0n
31-01-2005, 14:55
Cuối cùng thì tui cũng đã quyết định rút tiền lại không đăng kí ADSL ở FPT nữa (vì hẹn hoài mà có thấy ADSL đâu???). Nhưng tiếc một điều là để tiền đặt cọc ở đó một thời gian dài mà không có lời, biết vậy cho vay nặng lãi hay hơn nhiều!

Các bạn nào muốn xài ADSL ở FPT hãy CẨN THẬN với những lời hứa đại loại như "cuối tháng có...", cuối tháng 13 đấy!

cyber5000
31-01-2005, 15:19
Tôi thấy chuyện tính cước của nó chẳng có gì đáng để nói cả. Tính theo dung lượng có nghĩa là (đơn giản dễ hiểu) là những gì bạn thấy trên trình duyệt đều phải trả money vì đó là quá trình gửi (send) và nhận (received) dù đó có là 1 tín hiệu khi dùng lệnh "ping" cũng bị tính money. Còn chổ nào chưa có cáp, FPT chơi cái trò nhận money mà ko triển khai cáp sớm để money khách hàng ở chổ mình là ko được đẹp (đây gọi là chiếm dụng vốn của khách hàng)
Chỉ nên dùng cách trả money theo dung lượng khi bạn có nhu cầu (thấp!)
1. Chat chit, voice chat, skype
2. Cần phải kết nối internet để giao dịch (gửi mail)
3. Duyệt web, download ít (canh lúc 40đ/Mb)
Với các nhu cầu trên thì 1 tháng bạn phải trả trên 200K-250K. (với viettel thì giá cũng thế, đừng thấy 52K là rẻ đâu nhé). Chỉ cần ngồi download mê mệt thì cuối tháng méo mặt vì è cổ ra trả
Lời kết: đến giờ đã qua 1 tháng vẫn chưa thấy thằng thu money tới đóng. Đang muốn đóng chứ không qua tết lại nợ nần :d

tuananh0123
01-02-2005, 12:30
Tui thấy bác daemon nói hơi quá rồi đấy, việc bác đăng ký sử dụng dsl của FPThay không là tùy quyết định của bác cả mà, dĩ nhiên là bác phải tham khảo kỹ thông tin ở nhà cung cấp trước khi ra quyết định chú, nếu bác đã đóng tiền đăng ký mà không nắm rõ thông tin lắp đặt thì nên liên hệ với FPT sớm chứ để lâu như bác thì thiệt thòi thuộc về bác thôi bác còn kêu ca cái nỗi gì, tui thì cũgn đang sử dụng đường meganet của FPT đây, tui thấy lúc này họ cũng khá hơn trước đó. Nói chung ở Vn nhà cung cấp nào cũng có các điểm yếu điểm mạnh thôi bác ạ, bác thấy thế nào ? vấn dề là chúng ta có thể chấp nhận được để mà sử dụng mà thôi, không nhà cung cấp nào hoàn hảo cả.

athlon26
01-02-2005, 21:24
chap nhan the thi ko bao gio tien bô.

ko biet trong nay co riker ko nhi?

Tui thấy bác daemon nói hơi quá rồi đấy, việc bác đăng ký sử dụng dsl của FPThay không là tùy quyết định của bác cả mà

------> muôn co net thi ko thich FPT cung phai dung thôi

VoiCoi.NET
04-02-2005, 08:35
service 4`, nhưng lại hay to mồm
đúng là có một số người nói ghét FPT với lý do không hợp lý lắm, nhưng tớ ghét FPT vì nó cung cấp service PHÒ và lại hay nói láo

daem0n
04-02-2005, 12:01
Tui thấy bác daemon nói hơi quá rồi đấy, việc bác đăng ký sử dụng dsl của FPThay không là tùy quyết định của bác cả mà, dĩ nhiên là bác phải tham khảo kỹ thông tin ở nhà cung cấp trước khi ra quyết định chú, nếu bác đã đóng tiền đăng ký mà không nắm rõ thông tin lắp đặt thì nên liên hệ với FPT sớm chứ để lâu như bác thì thiệt thòi thuộc về bác thôi bác còn kêu ca cái nỗi gì, tui thì cũgn đang sử dụng đường meganet của FPT đây, tui thấy lúc này họ cũng khá hơn trước đó. Nói chung ở Vn nhà cung cấp nào cũng có các điểm yếu điểm mạnh thôi bác ạ, bác thấy thế nào ? vấn dề là chúng ta có thể chấp nhận được để mà sử dụng mà thôi, không nhà cung cấp nào hoàn hảo cả.

Ai nói tui không tham khảo trên FPT? Có cần tui lập lại không vậy? NHÂN VIÊN TƯ VẤN TRÊN ĐÓ NÓI LÀ CUỐI THÁNG 12 (2004) CÓ. Vậy mà đến giữa tháng 1/2005 vẫn chưa có, vậy là tại tui à?

tpthien
06-02-2005, 11:28
Ai nói tui không tham khảo trên FPT? Có cần tui lập lại không vậy? NHÂN VIÊN TƯ VẤN TRÊN ĐÓ NÓI LÀ CUỐI THÁNG 12 (2004) CÓ. Vậy mà đến giữa tháng 1/2005 vẫn chưa có, vậy là tại tui à?
cái vụ này bác phải gọi điện đến thúc nó ko lâu đấy,ko bác chuyển qua xài vietel hay vnn đi

daem0n
06-02-2005, 16:14
Mình đã "chia tay" với FPT rồi! Hiện đang đăng kí viettel và hi vọng sẽ khá hơn!

vanlang
20-02-2005, 21:21
Vào đây thấy mọi người khóc lóc thảm thiết quá, kể cũng hơi tội cho những bạn bị tính sai cước khi dùng ADSL của FPT. Mình có một số lời khuyên cho mọi người khi sử dụng ADSL của FPT:
Loại trừ trường hợp hệ thống tính sai cước. Bạn sẽ bị tính cước trong một số trường hợp sau:
- Thứ1: Bị Virus tấn công. Đó là khi Modem tự động quay (thông thường kỹ thuật FPT config như thế này, vì nếu quay PPPOE --> FPT sẽ bị chiếm dụng IP thật). Lúc đó IP Lan sẽ được NAT thông qua MODEM.
- Thứ2: Bạn bị ăn cáp ACCOUNT (gần giống như DiaUP). Mỗi 1 modem ADSL khi truy nhập vào Internet sẽ có 1 địa chỉ MAC - hiện tại hệ thống ADSL của FPT chưa chặn đươc địa chỉ MAC này. Như vậy ai biết UserName: Dsl-*******-** và pass:....(đây là user và pass xem cước. kô phải user và pass vào modem) của bạn là họ sẽ sử dụng được thôi. Và khi đó bạn sẽ bị tính tiền oan
Tuy nhiên đây là một lỗ hổng để mọi người có thể sài chùa ADSL.: Bạn đang trả theo Volume đúng không bạn chỉ cần xin user và pass của ai đó trả theo Flat và thay đổi thông số trong MODEM là Ok. Bạn tha hồ down film mà trả tốn xu nào:
*Zyxel: Bạn vào trong modem địa chỉ: 192.168.1.1 rồi gõ user là: admin, pass:1234.
Vào mục Winzard setup --> service name: để nguyên. bạn chỉ cần thay đổi user: Dsl-******-** và Pass:... --> Apply, Save.. Sau đó vào mục Advance --> Wan Status thấy IP Wan: 210.245.x.y
-->OK
-->OK
Khi nào FPT chặn được MAC tôi sẽ thông báo cho mọi người (hihi chắc hơi lâu). Mọi người tha hồ dùng CHÙA. Ai dùng Volume thì nhớ đổi PASS. Ai dùng FLAT nhớ share cho anh em bạn bè.

hình như bây giờ nó đã chặn được rồi thì phải .... hai hôm nay kô chơi được...đành phải xài acc của mình ... hix hix ... lại tốn tiền chít luôn :mad:

royalgia
20-02-2005, 21:29
cam on ban thread vi nhung thong tin bo ich nhe.
best wishes.

nfit_hut
21-02-2005, 00:48
Sorry, nhưng tui dùng ADSL ở HN thì có hẳn một trang tính tiền hẳn hoi, làm sao nhầm nhọt được,??????

nfit_hut
25-02-2005, 01:09
Oan quá, hôm qua FPT tới thu xiền, trên web ghi rõ là 54700 nhưng trong hóa đơn lại tính những 84700, chim cú thiệt!

lovelymoon
28-02-2005, 23:41
-->OK
-->OK

Anh vitconducky co cach gi dung lai duoc acc full time ko? FPT da chan duoc roi day?

vanlang
03-03-2005, 16:26
ai có cách gì xài được tui xin tặng cho vài acc ^_^ ... vả quá ... hix hix ...
muốn chuyển sang cái megahome sài, nhưng lại thấy tư nhiên mất 500k tiền ngu(chả hỉu seo) , nghĩ tức thiệt đăng ký xong bi giờ tiếc kô dám bỏ mà xài típ thì tốn xiền chít cha ... tụi FPT này bóc lột khách hàng trắng trợn .... kô bít nhân viên làm cho nó có bị bóc lột kô nữa ... hix ... seo kô có ai ra cạnh tranh với nó cho tui nhờ

david beckham
10-05-2005, 07:28
Tôi chẳng biết FPT có đáng tin hay không, nhưng đội ngũ tư vấn của cái doanh nghiệp đó thì đúng là... Chẳng biết dùng từ gì để nói, chỉ chăm chăm tìm cách lôi kéo được thêm khách hàng thôi.

Tôi lắp đặt ADSL của FPT hồi cuối năm ngoái, khi có khuyến mại tặng modem ADSL và miễn phí cài đặt, nhưng phải đóng 1.320.000đ (1.200.000đ + 120.000đ thuế), như vậy là tôi có trong tài khoản 1.200.000đ. Lúc đầu hỏi cô tư vấn thì được một lời giải thích "ngọt lừ" là 1.200.000đ ngày sẽ được trừ dần vào phí thuê bao, mỗi tháng 100.000đ. Nghĩ ra vậy cũng được.

Ai ngờ đến lúc đóng tiền tháng đầu tiên mới ngã ngửa ra là phí thuê bao vẫn phải trả đủ, cái trừ đó là trừ vào cước phí. Cô thu tiền cười tươi như hoa: "mới thay đổi chị ạ". Vậy cũng ko sao, tôi vốn dễ tính, mà đằng nào cũng là được trừ tiền, nhưng cũng cẩn thận gọi lại 75 Trần Hưng Đạo (trụ sở FPT communication ở Hà Nội) để hỏi thì được giải thích rằng cước phí hàng tháng sẽ được trừ vào cái 1.200.000đ đó cho đến khi hết, bất kể là dùng bao nhiêu cước trong 1 tháng cũng được trừ.

Mọi việc yên ổn được chừng nửa năm, hôm nay tôi nhận được phiếu báo thanh toán, trong đó có cả mục cước phí. Vội check lại thì thấy tổng số tiền mình dùng đâu có quá cái 1.200.000đ đó. Gọi điện hỏi 75 Trần Hưng Đạo thì được 1 cô phòng kinh doanh thì phải, trả lời rằng những tháng trước tôi ko phải trả cước phí là do tiền cước phí cả tháng ko vượt quá 100.000đ, còn tháng 4 vừa rồi vượt, nên tôi phải trả phần dư ra.

Hơ hơ, hay ghê, tư vấn của FPT tuyệt thật. Sau một hồi giải thích đã làm cho khách hàng biến thành 1 con gà tây, chẳng hiểu gì hết. Bực mình tôi mới lên giọng "đi vài đường" cho cô tư vấn về chức năng nghiệp vụ cái nghề của cô ấy (mặc dù ngày thường tôi vốn hiền dịu :D ), thì cũng ngay lập tức được đáp lại bằng 1 cái giọng có volume cao và tốc độ phát âm nhanh không kém. He he, đúng là FPT lắm "nhân tài" thật!!!

Đã từng "thán phục" FPT "địa linh nhân kiệt", nay lại càng "phục sát đất"!!! --> Hết lời để nói!
hơ hơ
cô SWAN nó vậy làm cháu sợ wá . Cháu cũng vừa bị lắp DSL của FPT cách đây chừng hởn tuần . để xem 1 tuần nữa bill gửi xuống xem sao lol

i1u
10-05-2005, 08:59
-->OK
-->OK

Các bác cho em hỏi vụ này còn sài được không ạ? FPT chặn được địa chỉ MAC chua ạ?

Kill
10-05-2005, 16:51
. Mọi người tha hồ dùng CHÙA. Ai dùng Volume thì nhớ đổi PASS. Ai dùng FLAT nhớ share cho anh em bạn bè.

Nói như vitconducky như vậy thì chuyện 1 người phải trả hàng triệu VND cho tiền Internet trong 1 tháng là hoàn toàn có thể xảy ra ? Nhưng như vậy thì FPT có biết hay không ? Có thể truy ra xem co' bao nhiêu thằng tên gì, nhà ở đâu cùng sử dụng chung 1 acc hay không ?

i1u
12-05-2005, 09:55
Hehe, các bác có thể trút bầu tâm sự ở đây :)
---------------------------------------
Đường dây nóng tiếp nhận các phản hồi/khiếu nại, thắc mắc của khách hàng

Kể từ ngày 10/05/2005, số điện thoại 1800 1513 - đường dây nóng tiếp nhận các khiếu nại, phản hồi của khách hàng đã chính thức được đưa vào sử dụng.

Mục đích:
- Thu thập các thông tin phản hồi của khách hàng từ mọi miền (VN) -> giải quyết kịp thời.
- Là nơi khách hàng có thể tiếp cận nhanh nhất khi có khiếu nại/phản hồi, thắc mắc.
- Là 1 trong những kênh đánh giá mức độ hài lòng của khách hàng.
....

Đặc điểm: 1800 1513 là dịch vụ miễn cước ở người gọi, nghĩa là FPT- công ty tiếp nhận các khiếu nại/phản hồi của khách hàng sẽ là đối tượng chịu chi phí các cuộc gọi đến.

Cách thức:
- FQA-HN và FQA-HCM là các đơn vị đại diện cho công ty để tiếp nhận và điều phối việc xử lý các khiếu nại, phản hồi này.
- Khách hàng từ mọi miền đất nước, khi có bất kỳ phản hồi, thắc mắc chỉ cần gọi đến 1800 1513, hệ thống sẽ tự động chuyển cuộc gọi đến 1 trong 2 đầu thu thập là FQA-HN/FQA-HCM.
+ Khách hàng gọi đến từ vùng 1, 2, 3 (từ miền Trung trở ra) --> chuyển đến số đăng ký tại HN.
+ Khách hàng gọi đến từ vùng 4, 5 (HCM và các tỉnh lân cận) --> chuyển đến số đăng ký tại HCM.

Hehe, các bác có thể trút bầu tâm sự ở đây :)
---------------------------------------
Đường dây nóng tiếp nhận các phản hồi/khiếu nại, thắc mắc của khách hàng

Kể từ ngày 10/05/2005, số điện thoại 1800 1513 - đường dây nóng tiếp nhận các khiếu nại, phản hồi của khách hàng đã chính thức được đưa vào sử dụng.

Mục đích:
- Thu thập các thông tin phản hồi của khách hàng từ mọi miền (VN) -> giải quyết kịp thời.
- Là nơi khách hàng có thể tiếp cận nhanh nhất khi có khiếu nại/phản hồi, thắc mắc.
- Là 1 trong những kênh đánh giá mức độ hài lòng của khách hàng.
....

Đặc điểm: 1800 1513 là dịch vụ miễn cước ở người gọi, nghĩa là FPT- công ty tiếp nhận các khiếu nại/phản hồi của khách hàng sẽ là đối tượng chịu chi phí các cuộc gọi đến.

Cách thức:
- FQA-HN và FQA-HCM là các đơn vị đại diện cho công ty để tiếp nhận và điều phối việc xử lý các khiếu nại, phản hồi này.
- Khách hàng từ mọi miền đất nước, khi có bất kỳ phản hồi, thắc mắc chỉ cần gọi đến 1800 1513, hệ thống sẽ tự động chuyển cuộc gọi đến 1 trong 2 đầu thu thập là FQA-HN/FQA-HCM.
+ Khách hàng gọi đến từ vùng 1, 2, 3 (từ miền Trung trở ra) --> chuyển đến số đăng ký tại HN.
+ Khách hàng gọi đến từ vùng 4, 5 (HCM và các tỉnh lân cận) --> chuyển đến số đăng ký tại HCM.

quên mất, đây là dịch vụ chăm sóc khách hàng của FPT

Chán như con gián, muốn sửa bài toànthấy báo:
Forbidden
You don't have permission to access /editpost.htm on this server.
--------------------------------------------------------------------------------

Apache Server at www.ddth.com Port 80

Heo_sua
12-05-2005, 10:16
Có đôi lời phàn nàn về dịch vụ ADSL MegaHome của FPT
1. Khi đăng kí có thông báo rằng sẽ tặng thuê báo 8 tháng(đợt đầu đăng kí), ko miễn phí sử dụng, dùng bao nhiêu, trả bấy nhiêu. nhưng sau thay đổi cái xoac-->ko miễn phí thuê bao nữa mà trừ béng dần vào hàng thàng,tức là chỉ thu thuê bao cố định, ko tính xiền phần sử dụng, bạn tôi đăng kí trước cả tôi mà hiện nay vẫn được tính như vây........nhưng
2. Thay đổi cách khuyến mãi nhưng không thông báo cho khách hàng được biết, đến khi thu tiền, hỏi chị đi thu thì được biết ko chịu trách nhiệm, chỉ thấy công ty nói vậy thôi...và.....
3. Đến nay tôi dùng MegaHome được 7 tháng thì chỉ được khuyến mãi tháng đầu(theo cách thức 1:trả thuê bao), còn 6 tháng sau đó thì hoàn toàn phải trả cả thuê bao, cả lưu lượng sử dụng, ko hề có khuyến mãi được trừ dần vào tài khoản 800.000 nữa(theo cách thức 2).......Nên
4. Chán!
Thiết nghĩ, ADSL là một loại hình dich vụ mới, muốn thu hút đựoc khách hàng thì trước tiên nên giữ chữ tín mới phải, thông cảm cho CSHT còn yếu nên tốc độ chưa cao như quảng cáo, thông cảm đường dây cable là Hàng nội nên ko ổn định, thông cảm các anh các chị công nhân đường dây bận tập huấn nên đến muộn để sửa chỉ sau 10 ngày, thông cảm...thông cảm.......
Đành ngậm bồ hòn làm ngot! được mỗi cái giọng mấy em ở tổng đài nhẹ nhàng, dịu dàng, mát lòng mát ruột :-D

I LOVE SHEVA
12-05-2005, 20:56
NHƯNG ĐỂ CHƠI GAME ONLINE THÌ SAO HẢ MẤY BÁC...DÙNG CÁI FPT ỔN KO???

quacam09
14-05-2005, 23:53
Viettel Mobile lừa đảo khách hàng ?

Tôi xin trình bày nội dung sự việc như sau:
Ngày 31/01/2005 tôi ký hợp đồng cung cấp và sử dụng dịch vụ viettel mobile.
Người đại diện bên cung cấp dịch vụ là ông Tống Viết Trung, giám đốc Trung tâm Điện thoại Di động.
Nhân viên giao dịch là bà Trần Mai Hương.

1. Tôi chuyển từ thuê bao trả trước sang thuê bao trả sau, khi đó tôi có hỏi bà Trần Mai Hương là số tiền còn lại trong tài khoản của tôi xử lý thế nào: bà Trần Mai Hương trả lời là sẽ được trừ hàng tháng.
Tôi có hỏi tiếp là không có giấy tờ ghi lại số tiền của tôi thì làm sao mà biết được tôi còn bao nhiêu tiền trong tài khoản. Bà Trần Mai Hương trả lời là hệ thống tự động ghi lại số tiền còn trong tài khoản.
Nhận hóa đơn thanh toán tháng 1, do chỉ tính sử dụng 1 ngày 31/01/2005, nên tôi không để ý.

2. Nhận hóa đơn thanh toán tháng 2, tôi thấy số tiền sử dụng không được trừ, tôi có lên thắc mắc tại Trung tâm viettel mobile tại số 2 Láng Hạ.
Tôi trình bày vấn đề, nhân viên đó xem hợp đồng của tôi và trả lời là việc lưu số tiền trong tài khoản trả trước sang trả sau được tính đến ngày 31/01/2005 và nói vậy trường hợp của tôi là được lưu lại số tiền trong tài khoản trả trước.
Nhân viên này yêu cầu tôi viết tờ đề nghị lên lãnh đạo công ty. Tôi viết đơn. Nhân viên đó nói sẽ gọi điện thông báo cho tôi kết quả.

3. Sau đó tôi không nhận được một trả lời nào từ phía công ty.
Việc không trả lời đơn của khách hàng, chứng tỏ nhân viên và lãnh đạo công ty viettel đã rất coi thường khách hàng ?
Có phải công ty viettel mobile cho rằng khách hàng có yêu cầu gì thì phải viết đơn, còn họ thích trả lời hay xem xét hay không là tùy họ ?

4. Nhận hóa đơn thanh toán tháng 3, tôi vẫn thấy không được trừ số tiền. Tôi gọi điện đến số 2660198 thắc mắc nói rõ ngày ký hợp đồng, nhân viên tại 2660198 trả lời khẳng định chắc chắn là không có việc lưu lại số tiền từ trả trước sang trả sau.
Việc này, có sự mâu thuẫn trong trả lời từ chính nội bộ công ty viettel, chứng tỏ có sự mờ ám trong cách làm việc của công ty ?

5. Sau đó, tôi lên số 2 Láng Hạ, gặp trực tiếp nhân viên giao dịch đã ký hợp đồng Trần Mai Hương được trả lời là việc bà nói có lưu lại số tiền khi chuyển từ trả trước sang trả sau là bà làm theo đúng quy định của công ty.
Lúc này, thực sự tôi tự đặt câu hỏi phải chăng công ty viettel lừa đảo khách hàng ?

6. Sau đó, tôi có nhận được điện thoại của tự xưng nhân viên viettel mobile hỏi số tiền trong tài khoản của tôi và hứa giải quyết và sẽ gửi giấy giải thích.
Như vậy, hệ thống xử lý của viettel mobile không tự động ghi lại số tiền còn trong tài khoản. Như vậy, việc nhân viên Trần Mai Hương bảo hệ thống tự động ghi lại đã trả lời lừa đảo khách hàng ?
Như vậy, hệ thống của viettel mobile không hiện đại như họ đã quảng cáo.
Như vậy, những thông tin họ đã quảng cáo trước đây có bao nhiêu thông tin là sai sự thật.

7. Đến tháng 4, khi nhận thông báo thanh toán từ 199, tôi thấy vẫn không thực hiện trừ số tiền sử dụng hàng tháng.

Cũng để hiểu rõ rằng, bao giờ Việt Nam chúng ta mới có những công ty tầm cỡ quốc tế ?

Cyber
15-05-2005, 08:30
Các pac nói thế này khiến em cũng thấy hoang mang. Nó bảo em là trừ dần 100K vào mỗi tháng, và trừ trong vòng một năm. Em được biết là trừ vào lưu lượng sử dụng. Cũng chả sao miễn là được trừ :)
Nhưng khổ một nỗi, khi ký hợp đồng em đã hỏi nó là khuyến mại sao không thấy ghi gì cả. Nó nhẹ nhàng và lễ phép bảo em rằng. Hợp đồng chỉ ghi nội dung của hợp đồng. Chương trình khuyến mại thay đổi từng đợt nên không thể ghi cùng trong hợp đồng được. Chương trình khuyến mại căn cứ vào ngày sử dụng dịch vụ. Vốn có bệnh nghề nghiệp em tính ra ngay trong cơ sở dữ liệu của nó có bảng khuyến mại (tạm gọi là Discount đê) có ghi khoảng thời gian khuyến mại, số tiền trừ dần. Nếu Dsl nào có ngày đăng ký trong khoảng thời gian đó thì sẽ được sử dụng số tiền được trừ dần đó.
Ngay thấy cũng hay và em tin nó em ký vào bản hợp đồng. Không có giấy tờ gì chứng nhận việc khuyến mại. Nó "giết" em lúc nào em cũng được. Em thử xem nó khốn nạn thế nào ?
Bản thân em cũng xác định. Dùng FPT Home này khoảng 1 năm. Năm sau thì thằng Net Cable sẽ hoạt động ổn định em chuyển qua dùng Cable đó. Mấy tháng trước thấy quảng cáo ùm tỏi nên nhưng chưa thấy động tĩnh gì. Chả nhẽ 1 năm sau không ổn định được.
Đành xác định tư tưởng vậy thôi. Dùng thằng nào cũng vậy thôi. Thằng FPT này có ione.net, thỉnh thoảng em còn thưởng thức movie.
Nhưng bác gì ở trang trước có nói. Thông cảm, thông cảm, thực sự thông cảm.

hieu_seront84
19-07-2006, 11:00
Chúng nó (tất cả bọn ISP Việt nam) quản cáo ầm ĩ lên rồi cho dân tình đăng kí vô tội vạ , nhưng khổ lỗi chúng nó có nâng cấp đường truyền quốc tế đâu (chúng ta đang nói về internet cơ mà) đăng kí xong rồi chúng nó vất con bỏ chợ nào là hiện thời đang nâng cáp mạng , nào là hiện thời vừa mới hết cổng (đặc biệt là bọn FPT - vì tui đi lắm mạng ADSL hộ bạn bè nhiều roài ) Khi kí hợp động thì không thấy nói gì , chúng nó ngồi gọi điện hỏi roài kiểm tra xem còn port không chúng nó nói hay lắm nhá : hiện thời chỗ anh may là còn 1 port (nghe hay vãi cả ....) . Đợi mãi hơn một tuần sau gọi cho chúng nó hỏi sao chưa có thì lại nhai cứt ..òa quên nhai lại câu "hiện thời đang nâng cáp mạng , nào là hiện thời vừa mới hết cổng" bực mình chửi cho một trận chúng nó dọa ngay cho một câu : Nếu vậy anh cầm hợp đồng qua em thanh lý roài gửi trả lại tiền . Mịa suýt đập vỡ cái điện thoại vì câu nói của chúng nó đấy , mịa chúng nó đi chứ lại chúng nó làm như ai cung thừa thời gian thừa tiền (đặc biệt đang là lúc trời nóng nhứ thế nầy) mà đi đi lại lại chỗ chúng nó chắc ..... Nói tóm lại chúng nó là bọn lừa đảo siêu hạng không còn gì để nói nữa.