PDA

View Full Version : Máy tính bổng dưng không thể mở những file avi, JPEG

DN-ads
06-01-2011, 11:47
Máy tính em dùng để dựng phim và xử lý ảnh bổng dưng không thể mở những file ảnh JPEG đã chụp cho khách và file avi được nữa (em đã cài lại Windows vẫn bị). Dung lượng file vẫn chiếm bình thường
Đây là file JPEG đã bị hỏng:

Còn đây là file avi em vừa copy từ HDD khác qua cũng vẫn bị nhiễm:

Các bác có cách nào khắc phục xin hướng dẫn dùm em. Khách nà bắt thường thì chết em mất.
Cảm ơn nhiều

hoangniitsoft
06-01-2011, 12:01
trước đây những file này vẫn mở được phải không bạn .

bạn chép thử ra đâu đó rồi đem qua máy khác đọc có được không . nếu được thì thử những cách dưới xem sao

Quét virus (nghi cái này nhất) : Kaspersky và AVG2011 là lựa chọn đầu tiên

Cài codec : Klite code pack mới nhất

Cài thử một trình xem phim chuyên nghiệp như JetAudio để kiểm tra file .avi có bị lỗi không . Xóa ACD see và dùng photoshop hoặc paint shop pro mở thử 1 file ảnh xem file ảnh có bị lỗi không

DN-ads
06-01-2011, 12:19
Em đã cài Windows lại rồi cũng không cải thiện. Copy file đó sang máy khác vẫn không mở được.
Em thử copy các file avi không bị lỗi từ máy khác vào thì hiện tượng file bị hỏng dần như hình số 2

hoangniitsoft
06-01-2011, 12:28
Em đã cài Windows lại rồi cũng không cải thiện. Copy file đó sang máy khác vẫn không mở được.
Em thử copy các file avi không bị lỗi từ máy khác vào thì hiện tượng file bị hỏng dần như hình số 2

Bạn gửi 1 file mà bạn cho là bị lỗi vào mail kfm2006@zing.vn cho mình để mình check thử xem nó bị gì

bachnga
06-01-2011, 12:58
Trước hết, từ cửa sổ đấy (Windows Explorer), bạn vào Tools -> Options, chọn tab View, dò xuống:
+ Chọn "Show hidden files and folders"
+ Bỏ chọn "Hide extensions for known file types"
+ Bỏ chọn "Hide protected operating system files (Recommended)" -> Nếu có cảnh báo, chọn Yes luôn
Nhấn OK, chờ vài giây, vào lại (Tools->Options...) xem các thiết lập có đúng hông?
Nếu đúng quan sát xem thư mục này có các file ảnh, phim hiện lên không (mờ). Nếu đúng thì các file mờ (ẩn) mới chính xác, còn lại chính là file virus (có phần mở rộng là exe).
Nếu thiết lập trên không được, bạn show file theo kiểu chi tiết (View -> Details), bạn nhìn qua cột "Type", nếu thấy các file mà bạn cho là ảnh (phim) là "Application" thì bạn nên đem ổ qua máy khác quét virus. Khả năng các file của bạn vẫn còn là cao...
Chúc bạn không bị khách hàng dí...

DN-ads
06-01-2011, 20:01
Trước hết, từ cửa sổ đấy (Windows Explorer), bạn vào Tools -> Options, chọn tab View, dò xuống:
+ Chọn "Show hidden files and folders"
+ Bỏ chọn "Hide extensions for known file types"
+ Bỏ chọn "Hide protected operating system files (Recommended)" -> Nếu có cảnh báo, chọn Yes luôn
Nhấn OK, chờ vài giây, vào lại (Tools->Options...) xem các thiết lập có đúng hông?
Nếu đúng quan sát xem thư mục này có các file ảnh, phim hiện lên không (mờ). Nếu đúng thì các file mờ (ẩn) mới chính xác, còn lại chính là file virus (có phần mở rộng là exe).
Nếu thiết lập trên không được, bạn show file theo kiểu chi tiết (View -> Details), bạn nhìn qua cột "Type", nếu thấy các file mà bạn cho là ảnh (phim) là "Application" thì bạn nên đem ổ qua máy khác quét virus. Khả năng các file của bạn vẫn còn là cao...
Chúc bạn không bị khách hàng dí...

@ Bach Nga: Đã làm theo hướng dẫn của Bach Nga vẫn không được. Em giờ như ngồi trên đống lửa Bác ạ.

Em up 1 file JPEG bị hỏng lên cho các bạn tìm cách giúp mình nhé.
http://www.mediafire.com/i/?bw1ew26llt2n5pe

hoangniitsoft
06-01-2011, 20:26
Đã xem thử file của bác , đúng là bị lỗi , và đã phục hồi được , bác dùng JPEG Recovery Pro 4.0 là phục hồi được lại như cũ thôi , không có sao hết :D

DN-ads
07-01-2011, 00:20
Đã xem thử file của bác , đúng là bị lỗi , và đã phục hồi được , bác dùng JPEG Recovery Pro 4.0 là phục hồi được lại như cũ thôi , không có sao hết :D

Mình đã phục hồi lại toàn bộ các file JPEG. Xin cảm ơn bạn thật nhiều.

Bây giờ em lo tới file avi nữa.

http://www.mediafire.com/?y7cpq3upukihpvb

hoangniitsoft
07-01-2011, 19:54
File .avi của bác đúng "kinh dị" thật vừa down hồi trưa loay hoay cả tiếng đồng hồ không fix được , lúc convert được thì nó lại báo : Độ phân giải quá cao chương trình không thể xem được (máy tại hạ trang bị card đồ rời độ phân giải cao mà cũng "khóc" với file .avi của bác) . Để test thêm vài phần mềm convert nữa rồi báo bác biết

P/S : bác chụp và quay bằng máy Canon phải không +_+