PDA

View Full Version : mã lệnh của x86

lee_huynh306
22-08-2004, 09:45
Mình đang cần các mã lệnh của x86
ví dụ db 26h, 67h,89h,16h tương đương với mov es:[esi],si
Vậy bạn nào giúp được xin vui lòng giúp mình há.

Zero
22-08-2004, 10:43
Bạn có thề tìm thấy 1 số mã trong các file nguồn của thư viện GX2C www.crossfire-designs.de.
Tuy nhiên nếu chỉ là muốn dùng các lệnh hợp ngữ thì dùng TASM dịch ra file obj rồi link vào tiện hơn còn nếu thích lấy mã lệnh có thể xem trực tiếp = 1 số ct kiểu như Hex View (Cái này rất tiện vì nó View được cả hợp ngữ lấn mã máy tương ứng) --> Lệnh gì cũng xem mã máy được hêt (tất nhiên là nếu bạn và Hex View biết lệnh đó ^_^)

lee_huynh306
23-08-2004, 00:42
thank you, nhưng mà hex view là cái gì vậy zero?
ma hôm trước mình nghe real_time nói zero có làm được một trình biên dịch, chẳng lẽ lại không biết cái này?

Huynh Phong
23-08-2004, 22:42
Có phải Hex View là chương trình dùng để xem nội dung tệp (kể cả các tệp .exe, .com,.dll...). Nó đọc tệp, rùi chuyển từng byte của tệp từ dạng Hexa sang Bit(nhị phân) hoặc sang dạng kí tự ASCII theo tùy chọn. Theo mình biết, chương trình này cho phép xen, xóa, sửa nội dung... Thực chất, nếu chưa rành thì mình cũng ...mù tịch mà thui. Thiết nghĩ, nếu bạn muốn biết các mã lệnh x86, bạn nên làm quen với hợp ngữ thì hơn.

lee_huynh306
25-08-2004, 09:06
Uh, thì mình cũng có tìm hiểu hợp ngữ đấy chứ, và cũng làm được khá nhiều trò, tuy nhiên biết hợp ngữ thì cũng không ít lợi gì ở đây vì mình cần là binary codes.

lee_huynh306
25-08-2004, 09:10
Mà quên nữa, mình cũng dùng thử mấy chương trình disassembler rùi, nhưng sao mã lệnh của nó lại không trùng với những mã lệnh trong các thư viện mà mình đã xem qua, ví dụ như
db 66h,59h là pop ecx
nhưng trong khi disassembler thì mình chỉ nhận được 59h, thế 66h trốn đâu rùi?

bete
25-08-2004, 15:45
Thân gửi lee_huynh: bạn đang muốn viết thử diassembler hả ? Tui đoán cái diassembler bạn đang xài chỉ cho tập lệnh căn bản của x86, chứ không bao gồm các lệnh mở rộng.

-thân

lee_huynh306
26-08-2004, 07:26
Oh,không, mình không có ý định đó đâu, mình chỉ cần cho một số việc của mình thôi,
cái chương trình mà mình dùng thấy hiện đại lắm, nó làm được khá nhiều việc, disassembler xong nó còn chú thích và tự động thêm các label vô nữa, vả lại nó cho phép chọn nhiều mode khác nhau như 8086,286,386,486... P II, III, IV nữa nên chắc là không có việc thiếu mã như bạn nói đâu
http://www.caesum.com/download.php địa chỉ của nó đấy, nếu mình nhớ không nhầm.
Nhưng bây giờ thì không sao, mình đã có cách khác để biết !! Dù sao cũng cảm ơn các bạn rất nhiều.

diepvk
15-02-2009, 09:13
Mình mới làm quen với Assembly nhưng mình lại không hiểu mã lệnh mã máy. Mình muốn hỏi là: có nhất thiết cần biết mã lệnh mã máy không? Hay chỉ cần biết về hợp ngữ là đủ.