PDA

View Full Version : Hậu quả đặt ads GA SAI quy định

LNS
05-01-2011, 11:42
Hi,

Mình đặt vị trí ads sai quy định, gần "related posts" và nhận được "án tử hình" trên site đó (acc vẫn ok).

Sau đó mình thỉnh cầu xem xét lại site đó sau khi sửa lại ads thì nhận email thế này:

Hello,

Thanks for your email. However, please be aware that because your site was
found to be in violation of our program policies, it is no longer eligible
for participation in the AdSense program.

Your account remains active, and you are welcome to place Google ads on
other sites which comply with AdSense policies.

Sincerely,

The Google AdSense Team

:) Hình như GA rất strict và ko cho sửa sai :)

Liệu có giải pháp nào hay để vẫn kiếm GA đc từ lượng visitors này ko? Ví dụ redirect sang domain mới - nội dung y chang domain cũ? Vì 1 ngày cũng kiếm đc ko ít từ site này, bỏ đi thì cực kỳ tiếc.

Mong ae có kinh nghiệm lĩnh vực này giúp!

Lá Mít
05-01-2011, 12:17
ừ thì mua cái domain khác rồi vào google webmaster thông báo chuyển địa chỉ domain... Nói chung là làm đúng cách thì cũng chẳng mất traffic đâu mà sợ..hehe

kissmyass
05-01-2011, 14:31
ủa, thế nào là đặt GA sai? và thế nào là đặt đúng?

trong policy, có cả cấm đặt GA gần related posts nữa à ?

chuyenhenho0101
05-01-2011, 15:26
ủa, thế nào là đặt GA sai? và thế nào là đặt đúng?

trong policy, có cả cấm đặt GA gần related posts nữa à ?
Nguyên tắc rất đơn giản, người dùng phải biết đó là QUẢNG CÁO khi click, trường hợp mập mờ kiểu by accident dễ bị xúc...
Ví dụ: Đặt quảng cáo ngay dưới tiêu đề của Blog ( Mình bị warning vụ này)
Tốt nhất là tương thêm chữ : Advertisement hoặc Sponsored links ngủ cho lành. Bỏ vài click nhưng Play Safe là tôn chỉ của mình khi làm ăn với Big G!

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hi,

Mình đặt vị trí ads sai quy định, gần "related posts" và nhận được "án tử hình" trên site đó (acc vẫn ok).

Sau đó mình thỉnh cầu xem xét lại site đó sau khi sửa lại ads thì nhận email thế này:

:) Hình như GA rất strict và ko cho sửa sai :)

Liệu có giải pháp nào hay để vẫn kiếm GA đc từ lượng visitors này ko? Ví dụ redirect sang domain mới - nội dung y chang domain cũ? Vì 1 ngày cũng kiếm đc ko ít từ site này, bỏ đi thì cực kỳ tiếc.

Mong ae có kinh nghiệm lĩnh vực này giúp!
Move qua domain mới-->Redirect 301, đừng popup hay temporary redirect là vi phạm TOS

bánh mì bơ sữa
05-01-2011, 16:28
em đặt text link unit giả làm menu categories được ko các pác ? có bị sao kô ạ !

kissmyass
05-01-2011, 16:32
em đặt text link unit giả làm menu categories được ko các pác ? có bị sao kô ạ !

cái này nghe mùi dễ tạch lắm :D

nc đặt ads tách bạch hẳn ra, ko blend vào text, web content cho an toàn.

mình cũng đang làm thế.
nhẹ thì nó warning, còn nó hâm lên, ban luôn site thì khổ :(

sợ lắm.

bánh mì bơ sữa
05-01-2011, 16:43
cái này nghe mùi dễ tạch lắm :D

nc đặt ads tách bạch hẳn ra, ko blend vào text, web content cho an toàn.

mình cũng đang làm thế.
nhẹ thì nó warning, còn nó hâm lên, ban luôn site thì khổ :(

sợ lắm.

cái này mình đặt thay menu thôi, em thấy người ta đặt đầy ra đó...

LNS
05-01-2011, 16:52
Nguyên tắc rất đơn giản, người dùng phải biết đó là QUẢNG CÁO khi click, trường hợp mập mờ kiểu by accident dễ bị xúc...
Ví dụ: Đặt quảng cáo ngay dưới tiêu đề của Blog ( Mình bị warning vụ này)
Tốt nhất là tương thêm chữ : Advertisement hoặc Sponsored links ngủ cho lành. Bỏ vài click nhưng Play Safe là tôn chỉ của mình khi làm ăn với Big G!

Move qua domain mới-->Redirect 301, đừng popup hay temporary redirect là vi phạm TOS

Redirect 301 hiệu quả nhất vậy bạn? Mình xem thử http://www.webconfs.com/how-to-redirect-a-webpage.php . Với cách này mình nghi ko thể trỏ đến chính xác tài nguyên user cần tìm. Vd như:
+ user A mún truy cập sitecu.com/abc.html thì user này sẽ được redirect đến sitemoi.com/abc.html
+ user B mún truy cập sitecu.com/vietnam.html thì user này sẽ được redirect đến sitemoi.com/vietnam.html

kissmyass
05-01-2011, 16:56
cái này mình đặt thay menu thôi, em thấy người ta đặt đầy ra đó...

đặt đầy nhưn unsafe :D

GA mà có rule hẳn hoi. VD cảnh báo 1 lần rồi ban thì đỡ.
cứ chơi "mạo hiểm" nó ban bà nó site như bác LNS thì húp cháo :D

ghê răng lắm các bác ợ

Redirect 301 hiệu quả nhất vậy bạn? Mình xem thử http://www.webconfs.com/how-to-redirect-a-webpage.php . Với cách này mình nghi ko thể trỏ đến chính xác tài nguyên user cần tìm. Vd như:
+ user A mún truy cập sitecu.com/abc.html thì user này sẽ được redirect đến sitemoi.com/abc.html
+ user B mún truy cập sitecu.com/vietnam.html thì user này sẽ được redirect đến sitemoi.com/vietnam.html

đc tốt. bóc parameter ra , rồi make URL y hệt như vậy, thay domain.
sao đâu?

LNS
05-01-2011, 17:04
đặt đầy nhưn unsafe :D

GA mà có rule hẳn hoi. VD cảnh báo 1 lần rồi ban thì đỡ.
cứ chơi "mạo hiểm" nó ban bà nó site như bác LNS thì húp cháo :D

ghê răng lắm các bác ợ

đc tốt. bóc parameter ra , rồi make URL y hệt như vậy, thay domain.
sao đâu?

Khẳng định lại: site mình chưa bao giờ bị warning bởi G! nhé! Nó cứ gởi email thông báo "ban site" khỏi GA thui. Thật ra cái ads của mình gần "related post" nhưng nằm bên phải, còn replated post nằm bên trái. Mình thấy cả đóng site đặt ads thế này - có lẽ từ từ nó cũng giống mình thui :)

Ý bạn kêu mình làm thủ công từng url hẻ? Site mình nó indexed hơn 50k đó bạn! :) Có thấy .htaccess làm đc thì phải. Đang check!!!

kissmyass
05-01-2011, 17:06
Khẳng định lại: site mình chưa bao giờ bị warning bởi G! nhé! Nó cứ gởi email thông báo "ban site" khỏi GA thui.

Ý bạn kêu mình làm thủ công từng url hẻ? Site mình nó indexed hơn 50k đó bạn! :) Có thấy .htaccess làm đc thì phải. Đang check!!!

thì ý bảo, nếu nó follow theo rule thì đỡ.
tức là warning trc, ban sau.

còn đây toàn tiền trảm hậu tấu, nên hậu quả vô cùng nặng nề.

chơi với GA thì tốt nhất nên cảnh giác & nghiêm chỉnh.
Ăn ít mà bền còn hơn.

debon
05-01-2011, 21:22
Phải đọc kỹ trước khi "sử dụng chứ". Đặt gần Ralated post là phạm luật rồi. Site mạnh thì không cần làm thế, bị Ban domain phát triển lại khó lắm, mất thời gian. Bác tạo domain mới rồi direct visit sang, sửa file .htaccess, để Google index lại thì cũng mất thời gian.
Đây cũng là bài học cho a e chơi GA.

hột vịt lộn
05-01-2011, 23:41
sao biết mình bị ban domain nhỉ ? ko có indexed đúng ko ?

imchicken
05-01-2011, 23:45
sao biết mình bị ban domain nhỉ ? ko có indexed đúng ko ?

Ban domain ko cho đặt GA thôi thì phải, Chứ làm gì mà ko index hả bác :). Mới chơi chưa bị ban nên chưa biết. Huy vọng ... ko bị như chủ thớt

hột vịt lộn
06-01-2011, 06:32
Ban domain ko cho đặt GA thôi thì phải, Chứ làm gì mà ko index hả bác :). Mới chơi chưa bị ban nên chưa biết. Huy vọng ... ko bị như chủ thớt

Trời, bác chưa thấy site bị ban indexed hả, em có theo dõi một mem bên nước ngoài với 20k unique visit/day,có đặt GA, sau một thời gian bị phát hiện ra nó banned từ 45k indexed xuống còn 0. vài tuần sau là cái domain đó bị xóa sổ luôn.Kinh thiệt :D

LNS
06-01-2011, 07:31
Trời, bác chưa thấy site bị ban indexed hả, em có theo dõi một mem bên nước ngoài với 20k unique visit/day,có đặt GA, sau một thời gian bị phát hiện ra nó banned từ 45k indexed xuống còn 0. vài tuần sau là cái domain đó bị xóa sổ luôn.Kinh thiệt :D

Bạn có lẽ cũng đang nói mình. 3 domains bị "ban" bởi G! Search, số indexed khủng hơn site mà bạn nói nữa :)

Quay về câu nói các cụ thường bảo: "đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn". Các bạn chưa từng bị sẽ ko thể nào hiểu và ít có khả năng tiến bộ lém. Mặc dù họ nói cái này tôi biết rùi...

kiemxienculi
06-01-2011, 11:39
hehe có cách nào kiếm tiền nhanh mà không phải làm không nhỉ?

vnchatluongcao
06-01-2011, 13:00
Để mình bày cách cho:

Domain mới: pack vào hosting cũ, 1 site đó chạy 2 domain

Sau đó, viết thêm 1 dòng vào

<head>
<base href="http://domain-cu.com/">
</head>

Vậy thôi! Đơn giản, domain cũ vẫn nguyên rank, nguyên position on google nhưng visitor sẽ đc chuyển sang domain mới

Mình bị ban domain hoài à

Mình bị ban domain hoài, nên giờ nhận đc mail ban domain thì cũng coi là chuyện thường. Set 5' cái domain mới, xong luôn, lại đi chơi tiếp

Cứ giữ nguyên cái ad đặt ở related post, nếu nó lại ban domain, thì lại reg domain mới rồi lại pack vào

minh ko hieu lam.ban noi ro hon dc ko.cai code o tren do dat o domain moi dung ko.con domain cu co dat code redirect sang domain moi ko.sao tu nhien visitor lai sang domain moi dc.sorry dang tren DTDD.

kiemxienculi
09-01-2011, 23:14
hehe có cách nào kiếm tiền nhanh mà không phải làm không nhỉ?

LNS
10-01-2011, 15:28
Ăc gõ nhanh quá rồi đi ra nên k nhìn lại

Cái này mới đúng:

<head>
<base href="http://domain-moi.com/">
</head>

Đặt luôn lên site (làm gì có site mới với site cũ, bạn không đọc kỹ à, 1 site thôi, vẫn site ấy nhưng dùng 2 domain mà)

Thanks bạn nhìu. Mình chưa thử nữa, vì mình định bỏ khoảng 15-20 ngày mới làm. Vì để cho anh GA "dịu dần" :) Chứ mới bị "ban domain" mà làm lại nữa thì coi chừng "die" cái acc lun.

bánh mì bơ sữa
10-01-2011, 15:44
Thanks bạn nhìu. Mình chưa thử nữa, vì mình định bỏ khoảng 15-20 ngày mới làm. Vì để cho anh GA "dịu dần" :) Chứ mới bị "ban domain" mà làm lại nữa thì coi chừng "die" cái acc lun.

anh í khó tính lắm đó pác, cẩn thận, em bị warning một lần lập tức bỏ hết mấy site có vài k traffic/ngày để khỏi cúm.Bây giờ mấy site đó traffic để không ko bít làm gì nữa,thà ít ít một tí mà an toàn.

kiemxienculi
11-01-2011, 23:33
anh í khó tính lắm đó pác, cẩn thận, em bị warning một lần lập tức bỏ hết mấy site có vài k traffic/ngày để khỏi cúm.Bây giờ mấy site đó traffic để không ko bít làm gì nữa,thà ít ít một tí mà an toàn.

vậy bán traffic cho mình nha? mình thì lại không sao kiếm đc visitors

có lẽ nhờ bạn mình mới sống đc chăng?

PM mình nhé

LNS
17-01-2011, 01:45
@kiemxienculi: Mình vừa test thử cách của bạn. Mình có cảm giác các đặt thẻ meta BASE mà bạn đề cập ko hợp lệ với GA thì phải. Vì lúc đó 2 site chạy song song cùng 1 code, lúc đó:
+ Mà liệu như vậy ad GA có hiển thị ko te? Vì domain củ bị "ban" rùi. Thế user vào domain củ thì ads GA có hiển thị? (Mình chưa đặt lại GA trên site mới :) )
+ Khi truy cập bằng url củ, redirect sang url mới ==> liệu referrer là url củ? (mình sợ vi phạm luật GA).
+ Liệu ranking có bị sụt giảm do 2 domains khác nhau cùng xài 1 data, tức là trùng lặp ==> G! xếp hạng thấp hơn.

BoTayConGaQuay
17-01-2011, 16:44
domain bị ban thì ads nó sẽ không lên, thế thôi. Domain mới thì vô tư.

Bác xài Header 301 để redirect thì vô tư, không có gì phải lo về vụ referrer cả, và ranking thì 2 tháng đầu có sụt giảm chút.

Mấy cái vụ này tui biết là vì tui cũng đã từng ... bị ban 1 domain rồi. Move qua site mới, nhét ads vào vô tư thôi :D.

(Nhớ xài header 301 để redirect nhét bác, và vào webmaster tool báo cho nó biết, header 301 là gì thì google nhé bác: http://www.google.com/search?hl=en&safe=off&biw=1440&bih=711&q=Permanent+Redirect+with+HTTP+301&btnG=Search&aq=f&aqi=g-v1&aql=&oq=)

LNS
17-01-2011, 21:52
@BoTayConGaQuay BoTayConGaQuay: Thanks pác nhìu. Mà mình ko hiểu pác bảo vào Webmaster Tools để báo là thế nào? Mình nghĩ chỉ cần chuyển + làm mọi thứ cho site mới để G! index. Mình ko hiểu báo là báo gì vậy pác?

Đây là code redirect 301. Ae nào dính thì tạo file .htaccess với nội dung:

Options +FollowSymLinks
RewriteEngine on
RewriteBase /
RewriteRule (.*) http://sitecuaban.com/$1 [R=301,L]

Đảm bảo nó sẽ redirect mọi url từ site củ đến site mới.

BoTayConGaQuay
18-01-2011, 03:45
Vào webmaster tools, mục Change of Address mà báo để nó index lại cho nhanh, đọc hướng dẫn của G nhé bác:

http://www.google.com/support/webmasters/bin/answer.py?answer=83106

(Nếu site bác lớn, bác mà báo change 1 phát nó vào index khủng hoảng luôn :D)

LNS
18-01-2011, 09:33
@BoTayConGaQuay: Thanks. Thì ra có vụ này làm cho index nhanh hơn. Làm liền :)