PDA

View Full Version : Cisco!!! Tốn tiền nhưng...

khongdunghang
23-10-2002, 19:32
Nhất quyết hỏi làn cuối!
Bây giờ tui chẳng biết gì nhiều về mạng chỉ biết sơ sơ về LAN theo MS vậy bây giò tui học theo cisco có được không? Tại vì hôm qua tui đi xin việc ở SAIGON TRADE CENTER, thấy ở đo nó giới thiệu cho người ta toàn những cty có nhu cầu tuyển với lương đến 1000 USD. Trời ạ!

Dĩ nhiên là vào đó Anh văn phải siềng rồi, thấy cuộc đời tôi ôii nó tệ quá, đi theo mạng mà chỉ biết mấy cái LAN mà thôi. chăng có co hội về WAN đến thiết bị cũng hong biết.

Nhờ cao nhân giúp với, tui làm sao hả?
Theo cisco học bao lâu? Giá tiền, tuần học mấy buổi. Học xong có tự tin là làm đưộc không hay chỉ học....lý thuyết.

Tui có mua 1 cuốn CCNA cua Vi Khoa cách nay 1 năm của Sybex gì đó, có tự học được không????

Tui buồn lám vì chẳng giỏi bằng ai, muốm cạo đầu để lo học đây....cùng lúc Anh Văn và Cisco chắc....chết hả???

Bri-Dennis
23-10-2002, 19:53
Hi,

Nếu bạn có ý định học về mạng thì tui nghĩ học bằng cấp của Cisco là thích hợp, nếu bạn muốn biết thêm thông tin mình nghĩ bạn nên ghé qua SaigonCtt ở SSP, học viện mạng của Cisco tại TP HCM. Ban đầu nếu học về mạng mình nghĩ bạn hãy đăng ký học đàng hoàng rùi sau đó tự học sẽ vững vàng hơn.

Thân,

quaitieutu
24-10-2002, 08:50
Hi hi không thầy đố mày làm nên.Mà Cisco thì không có thầy hướng dẫn căn bản chắc...chết

lknhan
24-10-2002, 12:43
Nói chung chung thế khongdunghang chỉ biết....dựa cột mà khóc:)

khongdunghang
24-10-2002, 23:42
Làm ơn hướng d6ãn dùm...hichic

yuna_admirer
25-10-2002, 20:14
Bri-Dennis đã hướng dẩn khá kỷ . Bạn có thể tự học Cisco . Nhưng nếu ở mức lương 1000$ thì chắc chắn nên vào academy mà học và phải nỗ lực nhiều lắm đó!

quyda
26-10-2002, 11:18
Tui quyết định tự học! Vì có thằng bạn học bên Hanoi CTT mà kiến thức cũng kô vững vàng, tui kô phủ nhận Hanoi CTT vì họ có điều kiện thực hành rất lớn, nhưng dùng Sim chắc cũng OK thôi!

Quyda

duytoan
26-10-2002, 13:53
Dùng SIM không tốt đâu! Thông thường, các lệnh config router thì không đến nỗi khó, rắc rối thường về thiết bị mà SIM thì đáp ứng lỗi không trung thực.
Học ở SaigonCtt đi, tui học đến Semester 3 và nghỉ rồi! Chỉ có khoàng 4 Instructor là có chứng chỉ giảng dạy của Cisco thôi, mấy thầy khác ... chán lắm!!

yuna_admirer
26-10-2002, 15:53
Đúng , hiện trong DDTH có 1 ins của SGCTT , đợi hoài mà không thấy người đó lên tiếng , kỳ quá

monkey
26-10-2002, 21:17
hehhe, chắc ins đó đang điểm danh những chú nào đang học ở saigonctt (giúng tui) muh wậy phá thì lúc thi ... đì cho bít thân bít phận :D

yuna_admirer
26-10-2002, 21:56
hí hí .
Bạn cũng đoán ra là ai rồi mà . Chú đó lấy cái nick khá nổi đó. Bri-Dennis biết ai không ?

duytoan
26-10-2002, 22:05
Chỉ cần chữ cái đầu, tớ sẽ biết ... là ai! Để còn né ;)

yuna_admirer
26-10-2002, 22:16
D là chử đầu tiên

hoachuoi
28-10-2002, 08:52
Chào các bạn,

Theo mình nghĩ thì đi học ở đâu hay là tự học thì người đó cũng phải nỗ lực thật nhiều mới được. CCNA (hay là các chứng chỉ tương tự) thuộc vào loại chứng chỉ nghề nghiệp, thì nó chứng nhận bạn vừa có kiến thức về lý thuyết lẫn thực hành. Mấy tuần trước mình cũng có góp ý với bạn không đụng hàng về việc "Bước vào thế giới Cisco...", nội dung cũng tương tự như hôm nay thôi. Nói về chương trình mạng thì chương trình ở hoc viện mạng có thể nói là quy củ, chuẩn và cập nhật nhất rồi.
Còn về các instructor tại học viện, theo mình biết thì tiêu chuẩn để trở thành một instructor là phải có kiến thức + kinh nghiệm (tất nhiên), phải qua khoá huận luyện về instructor và thi sát hạch. Vượt qua các tiêu chuẩn này thì mới được đứng lớp và được công nhận là instructor của học viện. Còn khái niệm chứng chỉ giảng dạy của Cisco mà bạn duytoan nói đến có lẽ là chứng chỉ CCAI (Cisco Certified Academy Instructor) thì được gửi cho các instructor sau khi đã dạy được 1 học kỳ của chương trình học viện, phải gửi email yêu cầu mới được gửi. Hiện nay mình thấy ở quầy tiếp tân của SaigonCTT đã treo rất nhiều chứng chỉ này rồi, có lẽ bạn duytoan chưa được cập nhật về tình hình này lắm.
Như vậy instructor nào cũng nhận được chứng chỉ CCAI, còn dạy hay hay không , theo mình nghĩ, còn tuỳ thuộc vào khả năng diễn đạt của từng người nữa.

Xin chào và chúc các bạn một tuần vui vẻ!

yuna_admirer
28-10-2002, 19:45
CCAI học/làm project có 1 tuần à .

azn2kew
05-11-2002, 11:43
Xin hỏi các bạn ỏ TPHCM học Cisco bằng English hay là Tiếng Việtnam vậy. Mình muốn trở về Vietnam đệ học hỏi thêm nghành CNTT. Tuy nhiên bên Mỹ kỷ thuật thì cái gì cũng có nhưng cách dạy học thì tôi lúc nào cũng muốn học của Việtnam hoăc Chau Á. Thật tế bên Mỹ càng học thì càng không biết gì cả. Nếu các bạn biết thêm chi tiết để học thêm CNTT thì làm ơn cho mình biết địa biét địa chỉ với. Mình rất ham học nhưng không có thày dạy thôi. Tháng 03/03 là mình sẽ về lại VN học thêm rồi. Cảm Ơn Các Bạn?

monkey
05-11-2002, 12:43
tài liệu tiếng anh, thầy giảng tiếng việt

hungc19
08-11-2002, 08:58
Các bác ơi.
Em có quyển CCNA tiếng Việt (TGiả Ng Hồng Sơn ) và quyển CCNB 2.0 tiếng Anh. Em đã học trong đó rồi nhưng vẫn thấy không tiến triển bao nhiêu vì nhiều chhỗ không hiểu không biết hỏi ai. Bác nào biết tư vấn cho em với mọi vấn đề về mạng
Cảm ơn

hungtv
08-11-2002, 11:05
Nếu có nhiều tiền thì đi học của Saigon CTT
Nếu muốn giỏi thật thì lên Internet mà load mấy cái tài liệu học Cisco Free về mà học, xong thì đi thi giá là 168$ một lần.
Đầu tư vào học Cisco là đúng rồi lol

huycisco
28-11-2002, 11:31
Hi !

Thầy Đặng Quang Minh đang bận lấy CCIE nên mong bạn Yuna thông cảm.

yuna_admirer
28-11-2002, 21:42
Bài viết được gửi bởi huycisco
Hi !

Thầy Đặng Quang Minh đang bận lấy CCIE nên mong bạn Yuna thông cảm.

ủa , mờ thông cảm gì rứa ? Mr Minh ngày nào chả gặp ?

sinhvienngheo
08-12-2002, 11:07
tui đồng ý với anh Hungtv, học ccna thì tự học là tốt nhất.

yuna_admirer
08-12-2002, 14:33
CCNA level = Lab + Theory .
CCNA certification = Theory
--> tự học CCNA = 1/2 CCNA .

Neo
08-12-2002, 15:23
- Tự học CCNA để lấy bằng đi học tiếp lên CCNP vì CCNP bắt buộc phải làm lab mới ngon lành được. Và cũng chỉ cần học 2 môn là có thể thi được 4 môn CCNP.

- Sau đó đi làm vừa làm, tích luỹ kinh nghiệm để học tiếp CCIE.

=>Mức học phí bỏ ra kinh tế hơn nhiều so với bỏ hẳn 1200$ để chỉ đi học CCNA. Khi đã bỏ số tiền lớn đi học CCNA, kinh phí cạn kiệt nên đa phần là tự học CCNP.

Lúc này, hê hê, chưa chắc ai hơn ai.
Mà mục đích cuối cùng là có bằng, có việc làm, có kinh tế vững chắc rồi mới nói tới chuyện hơn thua phải không? ;)

yuna_admirer
09-12-2002, 23:27
NEO nói đúng .
Nhưng mà bàn luận ở đây là làm thế nào cho tốt nhất cơ . Thật sự thì khi bạn học CCNA , có những problem mà chỉ khi bạn làm Lab mới thật sự nảy sinh . Lý thuyết không cũng không đủ đâu .
Khi làm LAB , mình phải tự tìm tòi , chứ không nên chỉ y như bài Lab đã cho sẳn . Lúc đó bạn sẻ thấy những điều bạn tưởng là đúng nhưng thật ra không đúng - có thể nói , làm LAB tức là "thầy trò cùng học" ấy . ^-^

yuna_admirer
09-12-2002, 23:30
Bài viết được gửi bởi Neo
- Tự học CCNA để lấy bằng đi học tiếp lên CCNP vì CCNP bắt buộc phải làm lab mới ngon lành được. Và cũng chỉ cần học 2 môn là có thể thi được 4 môn CCNP.

- Sau đó đi làm vừa làm, tích luỹ kinh nghiệm để học tiếp CCIE.

=>Mức học phí bỏ ra kinh tế hơn nhiều so với bỏ hẳn 1200$ để chỉ đi học CCNA. Khi đã bỏ số tiền lớn đi học CCNA, kinh phí cạn kiệt nên đa phần là tự học CCNP.

Lúc này, hê hê, chưa chắc ai hơn ai.
Mà mục đích cuối cùng là có bằng, có việc làm, có kinh tế vững chắc rồi mới nói tới chuyện hơn thua phải không? ;)

Cái này cũng cần nói luôn . Thật ra , nếu anh Neo tự học , và sau này ra đi làm , thì cơ hội học lên cao nó sẻ ít dần đi , thời gian mình sẻ không có đâu . Việc tích lủy kinh nghiệm sẻ có giá trị trong một mặt nhất định , tuy nhiên cũng không thể thay thế việc thực hành thật sự với cường độ cao được .

sinhvienngheo
09-01-2003, 09:08
hôm qua thầy của tui nói là bây giờ không ai tuyển người có bằng ccna và ngay cả ccnp. Vậy theo các bạn mình có nên đầu ttư vào học ccna hoặc ccnp nữa không? hay là chuyển sang một chứng chỉ khác?

Neo
09-01-2003, 10:29
hungc19 wrote: Em có quyển CCNA tiếng Việt (TGiả Ng Hồng Sơn )
Mèn, hỏng bít thì lên khoa Viễn Thông, HVCNBCVT mà hỏi ổng.

sinhvienngheo wrote: hôm qua thầy của tui nói là bây giờ không ai tuyển người có bằng ccna và ngay cả ccnp.

Hi, bạn nói đúng. Bằng cấp chẳng phản ánh được gì, có chuyển sang chứng chỉ khác cũng dzậy thôi. Chỉ khi nào bạn có bằng đại học, thạc sỹ, tiến sỹ thì mới được công nhận và có giá trị lâu dài.

Bri-Dennis
09-01-2003, 19:55
Thực ra thì người ta tuyển người có trình độ CCNA hay CCNP chứ không qua trọng bằng cấp đâu.

blackdot
11-01-2003, 16:38
CC gi` ddo' kho^ng ba(`ng Ky su* dda.i ho.c dda^u . Lo ho.c dda.i ho.c ddi nhe' ma^'y ba.n

yuna_admirer
11-01-2003, 22:48
to blackdot : bạn có gắng bỏ dấu đúng giùm .

CCNA = college
CCNP = University
CCIE = no significant standard .

Đấy là so sánh tương đương của Academy nước ngoài . Họ dạy CCNA đến 2 năm , tương đưong Cao Đẳng . CCNP là 4 năm , còn CCIE thì không ai dạy cả . Nếu so sánh 2 lỉnh vực này thì vô căn cứ. CCNA hay CCNP học 2,4 năm chỉ là chuyên về chuyên ngành , những kiến thức liên tục với nhau , Cao Đẳng hay Đại Học thì chương trình bị ngắt lẻ ra, nếu nói học chuyên ngành thì không bằng CCNA và CCNP . Nhưng bù lại học ĐH thì ở VN được công nhận hơn , mặc dù học về mạng xong , nếu không học thêm thì cũng chẳng biết Router là cái ráo gì cả.

Còn ở nước ngoài , BA của university được đánh giá cao hơn CCNP do chương trình học BA rất tốt .

Bri-Dennis
12-01-2003, 16:21
CCxx không cách nào so sánh với BA được, nó không cùng hệ thống.

Còn nói "CC gì đó không bằng kĩ sư đại học" thì phải coi lại à. Còn tuỳ bạn nói "bằng" trên mặt nào nữa.

blackdot
13-01-2003, 02:51
tre^n mo.i ma(.t .

Bri-Dennis
13-01-2003, 08:03
Tui không nghĩ vậy đâu, nhất là về mặt practical dân DH VN không biết tí gì về config router nếu như không đi học thêm.

yuna_admirer
13-01-2003, 13:02
Blackdot chỉ nhìn trên quan điểm của BA , còn Bri thì có cái nhìn khác . Bằng nào , tới đâu không quan trọng . Học gì thì học , nhưng quan trọng nhất là làm như thế nào cơ . Học ĐH ra , đi làm , người ta kêu thậm chí đi Cable mà không biết đi ,thì nói gì . Có người chỉ có CCNA thui , mà vào được HPT , FPT , lương tháng 200,300$ . Còn cũng có người tốt nghiệp ĐH mà cũng không xin được việc làm.

Cải nhau làm gì mấy chuyện này . Theo Yuna , tốt nhất học cả 2 là êm ^-^ . Phải không NEO ?

blackdot
16-01-2003, 13:23
CCXX expire, BA not. Pick your ...

yuna_admirer
16-01-2003, 21:10
haha .

yes , i picked my choice - both of it.