PDA

View Full Version : 1 SQLServer thì chứa đc bao nhiêu database

gietbo
03-01-2011, 16:11
Mình đang cài server 2008 và sql server 2005 .
Cho mình hỏi 1 phiên bản sql server thì có thể có bao nhiêu database con .
Nếu mình làm 100 database cho 100 website thì có đc không.
CPU chịu nổi không .Bác nào có thông tin chi tiết thì chỉ giáo
Xài sql nhiều nhưng khôg pro :)

vzic
03-01-2011, 16:24
Nó có thể tạo được nhiều lắm bạn ạ. > 100 là bình thường thôi. Vấn đề là 1 database yêu cầu hiệu suất có nhiều không, lưu trữ thế nào. Nói chung tùy vào độ lớn, và công việc thì chịu đc 1 số lượng nhất định thôi :D

Bạn cứ hoạt động chính thức rồi sẽ biết thôi :D

gietbo
03-01-2011, 19:51
vấn đề là vậy . Chúng ta thường xài sql nhưng mà chưa nắm rõ về nó.
Nếu giả sử bạn có 100 khách hàng , tại cùng 1 thời điểm , 100 khách hàng ( 100 websites ) mỗi website có 500 khách truy cập . 1 server chịu nổi không ? Cách khắc phục như thế nào ? ( Tăng bộ vi xử lý của server hay cách khác )
Tại mình đang thắc mắc vấn đề này . ai có thể giúp mình không

delphi.about
06-01-2011, 10:25
vấn đề là vậy . Chúng ta thường xài sql nhưng mà chưa nắm rõ về nó.
Nếu giả sử bạn có 100 khách hàng , tại cùng 1 thời điểm , 100 khách hàng ( 100 websites ) mỗi website có 500 khách truy cập . 1 server chịu nổi không ? Cách khắc phục như thế nào ? ( Tăng bộ vi xử lý của server hay cách khác )
Tại mình đang thắc mắc vấn đề này . ai có thể giúp mình không

Cụ thể là trong một Instance có thể chứa :
- 32bit =>32,767 database
- 64bit =>32,767 database

Để tăng khả năng xử lý trong SQL Server bạn nên tạo nhiều Instance khác nhau.
Ví dụ có 100 Database bạn nên tạo 2 Instance, mỗi instance nó là một service chạy độc lập vì thế sẽ khai thác triệt để phần cứng cũng như khả năng xử lý của hệ điều hành máy chủ.

Thường thì khi cài SQL Server sẽ có instance default : mssqlserver hoặc sqlexpress, chúng ta cũng có thể tạo hoặc tùy chỉnh tên của các instance này.

Giới hạng instance của SQL Server là :
- Nếu chạy server độc lập : 50 Instance
- Nếu chạy qua cluster: 25 Instance.

Bạn có thể tham khảo tại đây:
http://msdn.microsoft.com/en-us/library/ms143432.aspx

gietbo
12-02-2011, 09:15
không biết 1 con server mini , sql server 2005 thì chứa đc bao database chạy thì ổn định .

megaownage
14-02-2011, 07:41
Tại sao bạn lại hỏi câu hỏi này?

Thông thường thì chỉ cần một chục Databases làm việc đàng hoàng thì chủ hụi đã phải mướn một DBA (admin) tầm cỡ rồi. Người DBA này sẽ lo hết vấn đề server và performance tuning cho bạn. Người này có khả năng cao hơn hầu hết các tay chơi trong hộp thắc mắc SQL này. Không cần phải hỏi. Gặp mấy hệ thống lớn, người ta mướn chuyên viên tư vấn và có khi hợp đồng cả tư vấn của Micrsoft nữa.

Nếu bạn đã phải hỏi câu này thì có lẽ db và website của bạn chỉ là trò chơi con nít. Trong trường hợp đó, bạn cứ việc làm tới. Khi gặp giới hạn thì tự động biết. Có chết chóc gì ai? (tuy nhiên gặp mấy cái phiên bản Express thì chỉ vài db là nó bắt đầu giới hạn)