PDA

View Full Version : mình muốn hỏi về vài điều cơ bản

tony93
03-01-2011, 05:27
mình là người kô được am hiểu về phần cứng cho lắm. Hôm nay mình muốn hỏi vài điều...
mình muốn biết và hiểu được bộ phận trong máy tính (cụ thể là laptop)
CPU và card màn hình
mình muốn chọn 1 chiếc laptop tốt, biết xử lí nhanh
mình muốn biết làm thể nào để hiểu CPU/VGA(hy vọng mình viết đúng) và các thông số của chúng !? để mình có thể biết được loại nào tốt, mới, hợp với công việc mình làm và biết cách so sánh chúng.
mình cám ơn các bạn nha

duongtien
03-01-2011, 10:33
Chào bạn:)
Theo mình thì bạn muốn chọn laptop loại gì, tốt hay như nào blah blah.. thì cũng nên xác định đến yếu tố đầu tiên, tức là tiền bạn bỏ ra là bao nhiêu:) Như thế mọi người sẽ giúp bạn dễ dàng hơn:)
Thân:)

hoangvicorp
03-01-2011, 10:40
Tốt nhất là xem lại mình sẽ đầu tư mua bao nhiêu tiền.

tony93
03-01-2011, 22:56
chuyện mua sắm các bạn để sau đi... chủ yếu là mình muốn hiểu được các thông số của CPU/VGA để biết cách so sánh cơ

it_KTV
03-01-2011, 23:07
CPU càng cao . tốc độ xử lý càng cao.
VGA càng mạnh tốc độ xử lý hình ảnh càng tốt.
Ram nhiều thì tốc độ chạy nhanh.

dinhlyit_hd91
05-01-2011, 12:24
Thông thường số tiền bỏ ra nhiều hay ít là sẽ tương ứng với máy mạnh hay yếu. Quan trọng là tiền bạn ơi, tầm >12 triệu là được lap ngon rồi

tony93
06-01-2011, 02:21
thật sự mình vẫn chưa hề có í mua nó trong lúc này...
tất nhiên là theo logic thì giá càng cao thì máy càng tốt...
nhưng kô phải lúc nào cũng như vậy... hoặc khi phải phân vân giữa 2 laptop, thì kiến thức sẽ giúp mình chọn được cái tốt hơn.

làm các bạn có tables nào sơ sơ qua về các loại CPU từ cũ và mới dần kô !? để mình xem qua xem =D

tam_giang
06-01-2011, 05:42
>> có tables nào sơ sơ qua về các loại CPU từ cũ và mới dần kô !? để mình xem qua xem

Đây là của 2 hãng chính:

http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_Intel_processors
http://en.wikipedia.org/wiki/Comparison_of_AMD_processors

hoangniitsoft
06-01-2011, 11:52
RAM nhiều chưa chắc tốc độ nhanh , RAM nhiều chỉ cảm nhận được khi mở nhiều ứng dụng

CPU cao chưa chắc tốc độ đã nhanh , quan trọng là cái cache (L2,L3 càng nhiều chạy càng nhanh) và số nhân (core) của nó như thế nào

VGA càng mạnh (mạnh chứ không phải dung lượng nhiều) thì xử lý đồ họa càng tốt

tony93
07-01-2011, 20:00
>> CPU cao chưa chắc tốc độ đã nhanh , quan trọng là cái cache (L2,L3 càng nhiều chạy càng nhanh) và số nhân (core) của nó như thế nào

bộ nhớ cache là gì vậy !?
và số nhân như nào thì tốt !?

hoangniitsoft
07-01-2011, 20:18
bộ nhớ cache là gì vậy !?
và số nhân như nào thì tốt !?

Bộ nhớ Cache hiểu sơ sơ là bộ nhớ trực tiếp của CPU (còn được biết đến như là Registry - Registry của CPU khác Registry của Windows) Registry là bộ nhớ truy xuất nhanh nhất . Trong 1 quá trình làm việc , các phép toán (toán xử lý chứ không phải cộng trừ nhân chia0 được nạp vào Registry và sau đó lấy ra dùng , do đó registry càng nhiều dung lượng tốc độ xử lý càng nhanh , thường Registry được gọi là Cache , do đó không khó để thấy Core 2 Dual tuy tốc độc chỉ 2Gh 3Mb L2Cache nhưng xử lý nhanh hơn Core 2 Dual 2Mb L2Cache có nhiều mã hiệu khác nhau , trong CPU pentium D L2Cache khoảng 1Mb , hiện tại nếu mua máy tính bạn chỉ cần quan tâm Cache khoảng bao nhiêu , phổ biến là 2Mb (tất nhiên có điều kiện mua máy có L2 hoặc L3 Cache càng nhiều càng tốt (Core Dual và Core 2 Dual có số nhân bằng nhau (2) nhưng khác Cache)
>> Trong mảng bộ nhớ thì Registry (hay Cache) là nhanh nhất , sau đó tới RAM (còn phụ thuộc bus của mainboard , bus CPU và bus RAM) , đĩa cứng (HDD) , USB , CD , đĩa Zip , đĩa mềm

Nhân (Core) : Hình dung 1 việc như thế này , bạn phải gõ 6000 từ , và tốc độ gõ của bạn là 20 từ mỗi phút ( đại loại thôi nha ) thì để gõ hết 6000 từ bạn cần 300 phút . Nhưng cũng với 6000 từ đó , bạn có 2 người gõ , mỗi ngừoi có tốc gõ 20 từ mỗi phút (có nghĩa là 1 phút gõ được 40 từ) thì khoảng thời gian hoàn tất thu ngắn lại còn 150 phút . Tưong tự nếu có 4 ngừoi , và mỗi ngừoi cũng gõ được 20 từ mỗi phút , thì thời gian hoàn tất là 75 phút .
>> Do đó , số nhân càng nhiều tốc độ xử lý càng cao (Core 2 Dual là 2 nhân) i3 , i5 , i7 lần lượt là 4 nhân , 6 nhân , 8 nhân ( tương đương như 4 người , 6 người , 8 người ở ví dụ phía trên
Kiến thức mình còn hạn hẹp nên về phần cứng chỉ biết nhiêu đó , hy vọng bạn dễ hiểu

tam_giang
08-01-2011, 01:42
.... .
>> Do đó , số nhân càng nhiều tốc độ xử lý càng cao (Core 2 Dual là 2 nhân) i3 , i5 , i7 lần lượt là 4 nhân , 6 nhân , 8 nhân ( tương đương như 4 người , 6 người , 8 người ở ví dụ phía trên
Kiến thức mình còn hạn hẹp nên về phần cứng chỉ biết nhiêu đó , hy vọng bạn dễ hiểu
Bạn giải thích rất tốt tuy nhiên tôi thêm một chút là nhiều core nhưng applications biết tận dụng mới có hiệu quả.

Khi tôi mới gia nhập ddth tôi có viết nguyên tắc cơ bản chọn CPU (CPU là con chip CPU, không phải nguyên cái thùng như ở VN hay gọi) khi giá tiền như nhau là dùng 3 chữ C, gọi tắt là 3C bao gồm theo thứ tự:

1. Cache: nhiều cache tốt hơn - nên chọn CPU có cache nhiều (bởi vậy các con Celeron chỉ có cache nhỏ xíu à),
2. Clock speed: Càng nhanh càng tốt, tính bằng GHz,
3. Core: Sau cùng mới tới core. Như đã viết ở trên, bạn có CPU 8 cores mà applications chỉ biết dùng 1 thì 7 cores kia ngồi chơi sơi nước.

Hiện nay, nhiều applications có thể chạy trên nhiều cores nên 2 và 3 đang dần chuyển chỗ cho nhau nhưng 1 có lẽ chưa đổi ngôi vị.

tony93
08-01-2011, 04:19
applications í bạn là phần mềm đang hoạt động (đang được CPU xử lý) !?

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

à mà... L2 và L3 là sao.... mình biết họ ám chỉ cache, nhưng sao lại L2, L3... khác nhau ở đâu vậy !?

Processor:
Intel Core 2 Duo SP9400 s frekvencí 2,4 GHz
6 MB L2 Cache
1066 MHz FSB
2 nhân, 2 thready
Max TDP: 25 W
-----------------------> cái này mình thử chọn theo những lời giải thích của các bạn. Mình có xai xót ở khi chọn cái CPU này kô !?

tam_giang
08-01-2011, 05:15
..
à mà... L2 và L3 là sao.... mình biết họ ám chỉ cache, nhưng sao lại L2, L3... khác nhau ở đâu vậy !?...
Đọc thêm ở đây:

http://en.wikipedia.org/wiki/CPU_cache
Thường cái gì cũng có cấp độ, CACHE cũng vậy, có gần, có xa. Dù tốc độ chạy nhanh như ánh sáng thì gần cũng đến trước và được xử lý trước. Chuyện design CPU's mà viết vào đây không biết bao giờ mới xong. Bạn đọc đủ 3 cái links tôi gửi là tạm xong. Nếu cần nữa bạn đi học 1 khoá 4 năm.

hoangvicorp
08-01-2011, 14:32
Tớ thấy cậu nên chọn những hiệu nỗi tiếng thì sẽ an tâm hơn mặc dù giá có hơi đắc đỏ xíu!

hoangniitsoft
08-01-2011, 20:10
Bác Tam_giang biết mấy cái links đầy đủ ghê , mở mang thêm kiến thức , khâm phục khâm phục

Tớ thấy cậu nên chọn những hiệu nỗi tiếng thì sẽ an tâm hơn mặc dù giá có hơi đắc đỏ xíu!

Hiệu nào chả ... nổi tiếng , kể cả FPT . Nhưng nếu mua laptop bạn nên ưu tiên các thương hiệu sau

Game : Ailenware (của Dell) , Qosmio (của Toshiba) , dòng máy game của Asus

Đồ họa : Dòng Lattitude và dòng Studio của Dell (hình như Việt Nam không bán dòng Lattitude , chỉ có hàng xách tay) , một số dòng máy của Toshiba , 1 số dòng máy của Asus

Bình dân : nhiều nhưng nên ưu tiên theo thương hiệu trước : Dell , Asus , Toshiba (nghe nhiều người phàn nàn dòng này và vài model có card màng hình của Dell bị lỗi màng hình nhưng sửa được) 3 thương hiệu này bền nhất theo ý kiến cá nhân

Hạng 2 có HP , Gateway ...

Hạng bèo có Acer , CMS , FPT

Chú ý : Dòng máy dùng card Quadtro Pro của Nvidia là dòng máy cho đồ họa , vậy thôi

tam_giang
16-01-2011, 06:04
... chíp cao thì tương ứng với Ram và HDD, VGA cũng cao theo. ...
Tôi chưa bao giờ tưởng tượng có câu trả lời như thế này. Bạn coi120 cần phải học nhiều hơn vì thấy bạn trả lời cẩu thả và spam nhiều rồi đấy.

ngoccong2001
16-01-2011, 10:54
... chíp cao thì tương ứng với Ram và HDD, VGA cũng cao theo.

Hỏng :(
Hỏng cả :(
Kiến thức thế thì có khi hỏng thật.
Thôi. Đi xa vấn đề quá rồi.
Xin phép các member và Mod tam_giang đóng topic
:)