PDA

View Full Version : Code PHP theo mô hình nao! Help

hoanghbc
31-12-2010, 11:11
Chào mọi người em mới học PHP hiện nay có rất nhiều cách code. mọi người đi trước chỉ em một hướng Code tối ưu nhất mà mọi người cũng như trên thị trường hiện nay:
Mọi người giúp em hiểu Rõ Ràng các vấn đề:

+ OPP
+ MVC
+ Frameword
+ Smarty

- Đấy là những vấn đề đọc nhưng em không hiểu gì về bản chất

- Sự liên quan và khác biệt các vấn đề trên.
- Công dụng ưu nhược điểm.
- Khi nào thì dùng, dùng trong trường hợp nào.

Mọi người Giúp em hiểu rõ về bản chất các vấn đề trên! để em có hướng ngâm cứu.
+ Còn làm như thế nào là do em tự học rồi. em chỉ cần hiểu rõ bản chất quan trọng là phân biệt được.

Em mới học nen có lẽ câu hỏi này sẽ cho là gà với mọi người
Mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ !
Thân.!

sacroyant
31-12-2010, 11:51
4 cái này, ngoại trừ OOP, tớ thấy hầu như không gần gũi lắm với cái mà bạn gọi là "hướng code" :(

OOP là vấn đề thuộc về tư duy. MVC thuộc về vấn đề tổ chức chương trình, Framework (!Frameword) liên quan đến việc triển khai ứng dụng, Smarty thiên về UI, output.

zmt264
01-01-2011, 01:46
OPP mới nghe lần đầu, chỉ có OOP của bác Sac Roy Ant là nghe quen :D

vzic
01-01-2011, 06:28
Bác code kiểu nào mà sau này bác bảo trì, nâng cấp, đi làm thuận lợi thì bác làm :D. Miễn sao sản phẩm chạy ngon không lỗi không thì rục mồm :D. Công nhận có những bác chăm chỉ tách riêng ra sau này đỡ mệt. Khâm phục :D

hoanghbc
01-01-2011, 12:45
UH' bị nhầm OOP mới đúng em muốn hiểu rõ các vấn đề đó' các bác giải thích giúp em và cô một hướng code tối ưu nhé.! em mới học nên nói nhưn vậy không hiểu gì cả.!

zmt264
01-01-2011, 13:28
UH' bị nhầm OOP mới đúng em muốn hiểu rõ các vấn đề đó' các bác giải thích giúp em và cô một hướng code tối ưu nhé.! em mới học nên nói nhưn vậy không hiểu gì cả.!

mới học thì làm gì có hướng tối ưu, chỉ có: vô cùng tệ, rất tệ, hơi tệ, bình thường, khá, tốt, hơi tốt, rất tốt, tốt hơn nưã, tốt hơn mãi... nhích dần lên từng tí thôi, cu nhà mình nó code ngày đêm cũng 2 năm nay, mà đến giờ code của nó cũng chỉ ngày một tốt hơn (ở mức tạm gọi là tốt), chứ làm gi mà tối ưu được.

hoanghbc
01-01-2011, 13:55
Em không biết gì nên hỏi nhần mong bác thông cảm nhưng ý của em là muốn phần biệt các loại đó ví dụ ở mức là khái niện của các loại là gì ấy và nên tìm hiểu cái nào.! các bác chỉ giúp nhé..!

chesterben
01-01-2011, 14:13
Xin lỗi, nhưng mình thấy hình như bạn bị hiểu lầm rồi thì phải.

1/ Bạn viết hình như bị lỗi chính tả khá nhiều:
OPP? Mình chỉ biết OOP thui :emlaugh:
Framework chớ ko phải frameword.

2/ Giả sử những cái bạn nói được viết lại như sau:
+ OOP
+ MVC
+ Framework
+ Smarty
Thì cũng sai, vì chúng ko nên để ngang hàng để so sánh. OOP là một phương pháp lập trình. MVC mới là mô hình, chứa OOP. Framework ở cấp cao hơn và phần lớn là vận dụng mô hình MVC hoặc MTV lol. Còn cuối cùng, Smarty là một hệ thống template dành cho PHP và nó là chữ T hoặc chữ V trong MTV hay MVC.

Bạn nên phân biệt rõ các khái niệm chớ không nên lan man. OOP và Functional cũng đều có những ưu và nhược. Tùy theo bài toán ntn thì ta sẽ áp dụng cụ thể. Chúc năm mới nhiều niềm vui!

vuacuagai
01-01-2011, 14:18
Xin lỗi, nhưng mình thấy hình như bạn bị hiểu lầm rồi thì phải.

1/ Bạn viết hình như bị lỗi chính tả khá nhiều:
OPP? Mình chỉ biết OOP thui :emlaugh:
Framework chớ ko phải frameword.

2/ Giả sử những cái bạn nói được viết lại như sau:
+ OOP
+ MVC
+ Framework
+ Smarty
Thì cũng sai, vì chúng ko nên để ngang hàng để so sánh. OOP là một phương pháp lập trình. MVC mới là mô hình, chứa OOP. Framework ở cấp cao hơn và phần lớn là vận dụng mô hình MVC hoặc MTV lol. Còn cuối cùng, Smarty là một hệ thống template dành cho PHP và nó là chữ T hoặc chữ V trong MTV hay MVC.

Bạn nên phân biệt rõ các khái niệm chớ không nên lan man. OOP và Functional cũng đều có những ưu và nhược. Tùy theo bài toán ntn thì ta sẽ áp dụng cụ thể. Chúc năm mới nhiều niềm vui!

:yes: :yes:

hoanghbc
01-01-2011, 15:33
Cảm ơn anh chesterben giờ đã hiểu hơn về mấy thứ đó

Mời các bác sang web em đăng logo miến phí nhé!

có gì cho em ý kiến web mới làm www.thuonghieulogo.com