PDA

View Full Version : dia cung

mtruung
23-10-2002, 10:27
bà con ơi , cứu dùm tôi với .
cái dĩa cứng của mình 3gigabyte mà nó chỉ nhận có 2gi thôi hà . mình dùng partition magic 5. thì nó cũng nhận co 2 gi thôi , còn gắn qua máy khác dùng partition magic 7.0 thì nó nhận được 3gi nhưng nó bao toàn bộ ổ dĩa bằng màu vàng . mình không làm được bất cứ việc gì trên ổ dĩa cả ( format , tạo ổ mới , delete , resize ,... )
còn khi mình cài đặt thì nó không boot đưỡc bằng ổ cứng ( mình làm đủ mọi "chiêu" mà mình biết :dùng máy khác chép toàn bộ những thứ cần thiết :win98se , nc , ... rồi boot bằng ổ a , rồi mình đánh lệnh setup để setup win98 ; quá trình setup diễn ra bình thường nhưng tới khi restart (boot bằng ở cứng) thì máy báo không có chương trình boot (mình không biết tại sao cả ) và bảo đưa dĩa boot vào và ấn phím bất kỳ . việc này cũng xảy ra khi mình boot bằng dĩa winme .)

dĩa cứng mình đã chia partition (2 partition c và d ) nhưng khi dùng partition magic 7.0 (sữ dụng trên máy khác và chỉnh nó thành slave ) thì nó không phân vùng 2 parition này và khi chỉ con trỏ vào vùng nào trên dĩa cũng có chữ " bad " cả (toàn bộ ổ dĩa bị tô màu vàng ) .à còn khi vào partition magic 7.0 thì nó hiện bảng báo gì đó bự chảng ( đại khái là nó báo là có 1 vấn đề nghiêm trọng ở ổ dĩa 2 , nó yêu cầu mình backup ổ dĩa đó , xoá hết các partition có trên ổ dĩa đó và tạo mới lại ) nhưng khi vào rồi thì không làm được gì .còn partition magic 5.0 thì nó bình thường nhưng mà nó chỉ nhìn 2 gi thôi ( có phân vùng 2 partition , làm được mọi việc , không có biểu hiện gì không bình thường cả )
bà con làm ơn giúp tui keo này nha ( máy khá cũ rồi : cpu :133mhz , ram :64mb , vga chuẩn pci 8megabyte )
tui phải làm gì đây ???