PDA

View Full Version : Làm sao biết action form module joomla!?

hoichobiet2212
30-12-2010, 11:37
m viết module joomla có insert data từ form vào DB, form nhập liệu m đặt trong file tmpl/default.php , vậy action của form này sao các bạn nhỉ? làm sao lấy dc thông tin để insert vào db. Mong các bạn giúp! ^^

SleepWell
30-12-2010, 13:46
Module thường được dùng để lấy thông tin và hiển thị ra frontend, ít khi dùng để tạo form. Nếu bạn muốn tạo form từ module và save thông tin của nó thì phải viết thêm một file để xử lý.

<form action="modules/mod_modulename/save.php" method="post">

file save.php có require một số file giống như file index.php.

Việc lấy thông tin của form vẫn giống như bình thường bằng jrequest. File save.php sau khi xử lý xong phải redirect trở về một trang nào đó. Bạn cũng có thể dùng ajax để che đi việc chuyển trang.

hoichobiet2212
30-12-2010, 17:11
m cũng bik là mod k dùng nhưng thế, thử viết mà :) .
Tks bạn!

tuanit85
30-12-2010, 18:07
Module thường được dùng để lấy thông tin và hiển thị ra frontend, ít khi dùng để tạo form.

m cũng bik là mod k dùng nhưng thế, thử viết mà :) .
Tks bạn!

Vậy thì 3 Module cơ bản mà một bản Joomla nào cũng có đó là mod_login, mod_poll, mod_search chỉ làm cảnh cho vui rồi, haiz...

honnhienh
01-01-2011, 18:08
Vậy thì 3 Module cơ bản mà một bản Joomla nào cũng có đó là mod_login, mod_poll, mod_search chỉ làm cảnh cho vui rồi, haiz...

bác mở mấy cái node này ra coi thử chưa bác. bac cói nó gửi thông tin về đâu hog ?

tuanit85
01-01-2011, 18:15
bác mở mấy cái node này ra coi thử chưa bác. bac cói nó gửi thông tin về đâu hog ?

Thiếu Muối trầm trọng!

honnhienh
01-01-2011, 18:43
he he. thiếu muối từ sưa mà bác

SleepWell
09-01-2011, 14:11
Có lẽ bạn chưa hiểu rõ yêu cầu của đề bài nên nói vậy.

Những module trên có action đến task của component chứ không phải xử lý riêng biệt theo module. Ít khi dùng để tạo form chứ không phải không bao giờ dùng. Ví dụ khách hàng yêu cầu viết cái form chỉ để gửi email (không dùng contact component) thì lúc này bắt buộc phải có action attribute là 1 file (save.php) và thường nên cho nó vào trong thư mục module đó luôn.

honnhienh
09-01-2011, 19:47
MÌnh cũng đang thắc mác một điều trước giờ mình chưa gửi data submit tới modul bao giờ cả. không biết là là cần những cái gì để joomla hiều là mình gừi data về modul ta. trước giờ mình chỉ thây nó gửi data về comp.