PDA

View Full Version : bạn am hiểu thị trường máy tính thì xin tư vấn giúp tui nha

thuc
17-08-2004, 11:21
bạn ơi , tui đi phỏng vấn xin việc ở cong ty kinh doanh máy tính
họ hỏi về thị trường máy tính hiện nay ở thành phố , tui bó tay
bạn giúp đở sơ qua được ko, ko bít nhu cầu và các đại gia cung cấp pc thế nào , cty này chuyên phân phối pc ( bán sĩ)
vị trí tui xin tuyển là saleman nên rất cần các thong tin về thi trường để lot qua cuộc phỏng vấn
kính mong các bạn giúp dùm,. cám on nhìu

longsoft
26-08-2004, 15:47
có lẽ interview như thế là quá khó đối với 1 saleman chưa có nhiều kinh nghiệp trong lĩnh vực kinh doanh máy tính như bạn .Nếu bạn cần thêm thông tin và 1 chút kinh nghiệm về kinh doanh máy tính tại thị trường TPHCM thì có thể liên lạc với tôi .(

minhphuc1312
29-08-2004, 01:11
Mấy anh mấy chị cho em tham gia với nhé. Bởi vì em rất thích việc này. Vừa được giúp đỡ mọi người, lại được nâng cao vốn tiếng Anh của mình nữa. Với lại em rất thích lập trình.
Có gì thì mail cho em nhé : makita12878@yahoo.com
YM : whitelove1011

mathiencusi
16-09-2004, 04:37
[QUOTE=mathiencusi]THị trường máy tính có thể tạm chia làm 2 loại thế này :)

1 .Loại do nhà phân phối chính thức nhập về : Ví dụ : THái Dương : ASUS , Thuận Dương : Asrock , Viễn Sơn : gigabyte , ram kingmax , FPT : HDD , CD ROM samsung v.v........Các cửa hàng bán lẻ lấy hàng của mấy nhà phân phối này về bán lại: Hoàng LOng ( titan) , Phong Vũ ( Nova) , Nguyễn Hoàng , Hợp Nhất có doanh số bán Ra cao nhất nhưng cách bán hàng và BH rất nghiệp dư :punk: Các cửa hàng này hướng tới số đông nên thường khó tìm các SP cao cấp. Ví dụ bản báo giá toàn là mấy dòng main VM < VMX , Hoạc VM -X thường là mấy cái main Onboard tùm lum nhưng được cái hiệu : Intel < ASUS, Giga Mà người VN mình có một tật tai hai là dù không có tiền chứ thích xài sang chơi hàng hiệu rẻ tiền--------> than ôi hàng hiệu mà thuộc mấy cái dòng kể trên cũng bèo nhèo như ai , có khi còn gặp hàng nhái thì rồi :lick:
, card màn hình không là loại SE thì cũng toàn loại 64 bit :no:

Một số cửa hàng nhỏ nhưng bán những món hàng độc chiêu rất hiếm gặp : VT 21 Bán main Abit , 200 Cống quỳnh , Andy lủ khủ đồ chơi overlock, thỉnh thoảng có vài card màn hình rất ngon mà giá mềm
2 Hàng không wa phân phối chính thức : MAIN , RAM , CPU đều có dạng này mà ta vẫn quen gọi là hàng tray ........đặc biệt CPU hàng tray chiếm tới 50 % còn RAM Và card màn hình còn đặc biệt hơn có thêm một dạng nữa : Hàng giả, hàng nhái ......đôi khi chính nhà phân phối cũng nhập hàng giả về ( tui đã bị 1 lần rồi) :chris:
3. Một loại hàng bán online : thường là bán RAM , HS , VGa , PSU là chủ yếu : Ví dụ PSU antec, VGA MSI OEM 8500lele chỉ có thể mua dạng này mà thôi không có cửa hàng nào bình thường có bán hết. Chỉ dành cho dân có am hiểu về phần cứng

Có gì thắc mắc cứ hỏi tự nhiên :punk:

my YH : haftma