PDA

View Full Version : [Q] Sẽ làm gì sau khi hoc xong CNTT

Lighting_dragon
23-10-2002, 01:47
Sau khi TN CNTT có thể làm các ngành nào và ở đâu vậy các bác.

Old Shark
23-10-2002, 15:45
Đây là một câu hỏi hay, nếu định nghĩa đúng cụm từ "Công Nghệ Thông Tin" thì ta sẽ thấy phạm vi của nó rất là vô cùng. Từ hệ thống mạng điện thoại di động cho tới hệ thống vệ tinh nhân tạo đều có thể liệt vào CNTT. Còn người VN hiểu ngầm học CNTT tức là học về máy tính (nước ngoài gọi là Computer Science) mà học cũng chẳng tới nơi tới chốn vì riêng CS cũng chia ra cả tỉ ngành, nào phần mềm, firmware, phần cứng, hệ thống, CSDL, v.v... Các bạn tôi ở nước ngoài hết hồn hết vía khi nghe tôi nói tôi học IT, tụi nó đâu có biết kiến thức mình còn tệ hơn dân học CS bên đó. Dân VN mình thích dùng từ đao to búa lớn vậy đó.

networld
23-10-2002, 23:27
Thực sự là như vậy, IT quả là rộng lớn, vấn đề học ra và làm gì cũng là một vấn đề đau đầu. Mong rằng chúng ta sẽ tìm cho mình một hướng đi thích hợp, phù hợp với khả năng và nguyện vọng của mình.

quaitieutu
24-10-2002, 08:39
Đúng là bao la thật.Chỉ học một phần thì đã " hói nữa đầu "rồi huống hồ học hết.Nếu như may mắn thì có thể sẽ tìm được công việc mà mình có thể dùng nhuẽng kiến thức đã học cũng như tích luỹ còn như số mình "quá ....hẻo " thì eo ôi.....(mà vụ này thì nhiều lắm)

trannam136
24-10-2002, 15:16
:D Hoc xong tui se di thu mua may tinh cu ve sua lai va dem ban. Ngoai ra con rao day kem tin hoc tre mam non va cap I nua.
Sin loi vi may tui khong cai VietKey.:D
Hic......

Lighting_dragon
24-10-2002, 21:03
Giả sử lấy xong MCSE hay MCSA hay gì gì đó thì có thể làm lập trình viên hông, nhưng mà ở TPHCM hiện giờ có công ty nào về Software chưa vậy.

trannam136
25-10-2002, 21:05
Co' saigonpark do' thoi !

IRIS
25-10-2002, 22:53
Em mới bước vào CNTT ,nghe các bác nói thế có vẻ bi đát quá nhỉ ? Sau khi tốt nghiệp CNTT ,em sẽ đi gõ thuê văn bản bằng 10 ngón !

pt2012
25-10-2002, 23:24
Công ty phần mềm ơ Việt Nam thì cũng nhiều lắm đó.
Tiêu biểu nhất chẳng phải là công ty Paragon Solution đó sao.

why
30-10-2002, 20:59
theo các bác thì bây giờ nên đi theo chuyên nghành nào thì khi ra trường dễ kiếm việc làm hơn. "Xét một cách toàn diện " thì học mạng, lập trình, .... cái nào dễ có việc làm hơn.

trannam136
30-10-2002, 21:40
Học về mạng thì tốt hơn đó.

Old Shark
31-10-2002, 13:34
Ngành nào cũng kiếm được nhiều tiền hết nếu giỏi...

quaitieutu
31-10-2002, 15:43
Đúng nhất nghệ tinh->Nhất thân vinh
:D lol :)

hackerwhite
31-10-2002, 17:55
tôi không phải là dân khoa học tự nhiên nhưng có vài lời khuyên cũng khá hay (ha ha) nghĩ là có thể giúp ích cho bạn.
nếu nhà bạn mở dịch vụ internet thi nên học về mạng
bán máy thì học về phần cứng
bán đĩa thi nên học về phần mềm
ngoai con canh vao việc bạn có khiếu về cái gì nữa ví dụ có khả năng tưởng tuọng thi học về đồ hoạ, óc logic thì học chuyên ngành thiết kế phần mềm...
mà nếu bạn , gia đình không có ai làm trong IT thi thoe tôi học về phần mềm chuyên về thiết kế, dữ nữa thì học để thành chuyên viên phát triển hệ thống

hackerwhite
31-10-2002, 17:59
mấy cái đó đâu bằng chuyên viên phát triển hệ thống ngày làm có mấy tiếng mà lương cao hơn tụi lập trình viên gấp bội
nhưng muốn làm cái đó không dễ đâu nha, ai tự hào đã nắm vững hết tất cả các ngôn ngữ lập ttrình và hệ điều hành thi giơ tay coi
xin lỗi nha, hông có ma nào hết

Old Shark
02-11-2002, 15:40
Làm gì có ai biết hết tất cả mọi thứ, mà biết hết để làm cái gì? Bạn lấy cái thông tin ngày làm có mấy tiếng (mấy tiếng là mấy tiếng?) mà lương cao gấp bội... đó ở đâu vậy?

mhuy81
02-11-2002, 19:03
học để điên hay sao mà học tùm lum, Theo tôi chỉ nên đi chuyên về 1 cái,lập trình ra LT,mạng ra mạng,chứ lẩu thập cẩm mà không cái nào ra hồn thì có mà chết đói.....

steaven28us
02-11-2002, 20:07
Này giống như Bill Gates đó ,có học vế mạng đâ nào.Theo tớ cứ học tất cả những gì mình thích thôi vì đã thícn thì sẽ rất quyết tâm.

hieu121081
14-11-2002, 19:21
Muốn làm một người phân tích thiết kế hệ thống thì đâu cần phải nắm vững hết các ngôn ngữ lập trình đâu.
Có điều phải vững ít nhất là một cái (For Win) và có đầu óc tổ chức cộng với sự yêu thích nữa. Phải học qua môn phân tích thiết kế hệ thống, UML và sử dụng rational rose để thiết kế. Nhưng đó chỉ là những gì để bắt đầu thôi còn muốn làm được thì phải qua thực tế vì tôi biết rằng với những kiến thức trong trường ĐH và trong sách vở thì bản thiết kế của bạn chỉ là một phế phẩm mà thôi (Tuy nhiên nếu thiết kế tốt thì chỉ cần sửa lại chút xíu là dùng được)
Nghề này lương cao mà ít người theo học, VN đang cần nhiều. Các bạn thấy có hấp dẫn không????

BLUE_ANGEL
22-11-2002, 20:35
mình thì ko có ý định như các bác bình luận đâu, mình chỉ học IT chỉ vì là sự đam mê ko vì tiền bạc , tham vọng của mình chỉ là nghiên cứu khoa học , 1 dự án cntt nào đó thôi, kiếm tiền chỉ là phương tiện mà đúng ko?

tunghnt
26-11-2002, 16:32
việt nam mình khoái xài mấy từ dao to búa lớn thật, mà dạy cũng ba mứa nữa, tui chán việt nam lắm rồi, nói thì giỏi thôi, đi lẹt tẹt sau đít người ta mà cái mồm cứ oang oang, hổng biết xấu hổ,

abcdef
26-11-2002, 21:24
Mấy người được như bạn blue_angel. Quảng cáo báo chí đầy rẫy nào là ADSL mà đợi mãi chả thấy đâu. Chắc tại ông bưu điện sợ nếu dùng công nghệ đó thì tốc độ nhanh quá nên tiền điện thoại của khách hàng sẽ ít đi chăng?

As_coong
13-12-2002, 12:51
I don't know

chanh_ta_luan
24-08-2009, 21:14
việt nam mình khoái xài mấy từ dao to búa lớn thật, mà dạy cũng ba mứa nữa, tui chán việt nam lắm rồi, nói thì giỏi thôi, đi lẹt tẹt sau đít người ta mà cái mồm cứ oang oang, hổng biết xấu hổ,
mấy ông thầy nhờ đi dạy mới sống được đó , chứ thả mấy ổng ra ngoài kiếm ăn coi có chết đói ko bik liền
nhờ đao to búa lớn mới có miếng cơm để ăn đấy , lấy cái danh đi kiếm ăn người ta cũng biết xấu hổ chứ bộ , thôi đừng nói nữa
một phần cũng do tình hình nước mình , đến cái blog mà còn sống ko nổi thì thử hỏi còn mong ước gì đến chuyện xa xôi

tiendung88
24-08-2009, 21:35
hix, 1 số bạn cứ nói ng` Việt này nọ, bạn đang viết tiếng việt đó bạn X(
học cái xong rất nh việc để làm, kỹ thuật này, kế toán, kinh doanh, lập trình, web, mạng, thiết kế, nếu mình khá 1 lĩnh vực nào đó thì đến lúc đi làm sẽ trau dồi thêm nh` kiến thức nữa, tóm lại là cũng ko đến nỗi nào đâu :-j

TenNhoc
24-08-2009, 21:55
mấy ông thầy nhờ đi dạy mới sống được đó , chứ thả mấy ổng ra ngoài kiếm ăn coi có chết đói ko bik liền
nhờ đao to búa lớn mới có miếng cơm để ăn đấy , lấy cái danh đi kiếm ăn người ta cũng biết xấu hổ chứ bộ , thôi đừng nói nữa
một phần cũng do tình hình nước mình , đến cái blog mà còn sống ko nổi thì thử hỏi còn mong ước gì đến chuyện xa xôi

Ê bé, nếu bé có chút kiến thức và chịu khó tìm hiểu, bé sẽ thấy các Thầy (chỉ xin xét ngành CNTT thôi nha) chân trong chân ngoài có mà đầy, chân ngoài mới là nguồn thu nhập chính của họ, chân trong chỉ để cho họ vui thôi bé.

zmt264
24-08-2009, 22:02
Ê bé, nếu bé có chút kiến thức và chịu khó tìm hiểu, bé sẽ thấy các Thầy (chỉ xin xét ngành CNTT thôi nha) chân trong chân ngoài có mà đầy, chân ngoài mới là nguồn thu nhập chính của họ, chân trong chỉ để cho họ vui thôi bé.

bạn nè nói đúng đó.

1, 2 , 3 đào
đào lên nào (23-10-2002)

chick chick
27-08-2009, 20:53
em học theo CNTT, nhưng em vẫn chưa biết sau này có thể làm gì

freshgraduate09
27-08-2009, 21:45
em học theo CNTT, nhưng em vẫn chưa biết sau này có thể làm gì

thay vì ngồi đây spam thì vẫn còn kịp để lên 1 kế hoặch đó

chick chick
28-08-2009, 08:36
thay vì ngồi đây spam thì vẫn còn kịp để lên 1 kế hoặch đó

thậm chí còn chả biết hết ứng dụng của CNTT thì lên kế hoạch gì
đến hết năm thứ 1 em mới định hướng nghề nghiệp

mine90
30-08-2009, 23:19
Em mới bước vào CNTT ,nghe các bác nói thế có vẻ bi đát quá nhỉ ? Sau khi tốt nghiệp CNTT ,em sẽ đi gõ thuê văn bản bằng 10 ngón !

học lớp 10 e đã gõ được rồi :punk:

zmt264
31-08-2009, 03:41
thậm chí còn chả biết hết ứng dụng của CNTT thì lên kế hoạch gì
đến hết năm thứ 1 em mới định hướng nghề nghiệp

bạn fresh.... nói đúng đó :D, spam không mục đích cũng chẳng khác gì sống không mục đích đâu. Bạn thử hỏi mình sống để làm gì đã, rồi hỏi tiếp câu "ứng dụng của CNTT" là làm gì sau.

U.F.O
31-08-2009, 17:55
Sau khi khao khat duoc hoc CNTT và toại nguyện, mình chuyển sang đam mê tiền bạc và tìm hiểu về những giá trị sống lẫn an sinh xã hội =)

bachit07
31-08-2009, 21:24
học cntt xong thì vác máy là chắc nhất các bạn yêu quý ạ.học giỏi thì đập máy ....