PDA

View Full Version : Bảo vệ máy tính tốt nhất?

hunggiaclc
19-08-2010, 16:38
Máy tính của em toàn dữ liệu kế toán rất quan trọng cứ lo sợ mất thôi bác nào xem có cách nào bảo vệ thông tin nói riêng bảo vệ máy tính nói chung thì cho e cách với, mất tiền cũng được nhưng phải yên tâm...

maicon
19-08-2010, 20:42
Phương pháp mềm :

Chuyển sang dùng linux, mac.
Cài syskey nếu đang dùng window.
Đóng băng ổ đĩa C.
Dùng winrar nén hết các file khi cần xài mới giải nén ra.
Cài pass winrar cho các file quan trọng.
Dùng 7zip nén lại các file quan trọng 1 lần nữa.
Ngắt kết nối mạng (nếu cần online thì bỏ qua bước này).
Tắt chế độ cho phép chạy javascript của browser(nếu bỏ qua bước trên).
Cài pass user đang sử dụng.
Cài pass cmos.
Hủy administator mặc định.
Tắt chế độ autorun ổ đĩa.
Dùng phần mềm hide hoặc cài pass cho các thư mục quan trọng.

Phương pháp cứng (đối với desktop)

Tháo bỏ ổ đĩa cd, dvd.
Tháo hết các dây kết nối usb vào main.
Mua khóa để khóa case lại.
Mua xích để xích case vào bàn.
Mua máy khoan và đinh để đóng bàn vào tường.

Trong các cách trên chả cần rớ j tới mấy cái soft antivirus vớ vẩn suốt ngày đòi key đòi update đâu bạn nhé.

manhviet1989
19-08-2010, 20:59
phương pháp cứng đúng là cứng rắn thật hihi. Nói chung cái này cũng đơn giản thui. Bạn nên dùng máy tính cá nhân, ko nên dúng chung. Cài user password vao. Rùi cài phần mềm diệt virus bản quyền đàng hoàng vào thỉnh thoảng click vao scan đi một phát là xong thui.

haiyenbaby
23-08-2010, 20:00
Dùng phần mềm diệt virus đi bạn. Đây là cách thông dụng nhất rùi.Bây giờ nhiều mạng cung cấp những dịch vụ diệt virus hay lắm mà, đảm bảo an toàn cho máy tính yêu quý của bạn.

halan112
23-08-2010, 21:43
Đúng đáy, gần đây VNPT có đưa ra 1 phần mềm diệt virus cũng khá tiềm năng đấy, bạn thử dùng xem tế nào nhé. Vào đây để down nè bạn
http://secure.megaplus.vn/default.aspx

phuthuynhantu
23-08-2010, 22:27
cứ cài phần mềm diệt virrut đều đặn thxuyen là ổn bạn ạ :-

ukie
24-08-2010, 22:47
Đúng đáy, gần đây VNPT có đưa ra 1 phần mềm diệt virus cũng khá tiềm năng đấy, bạn thử dùng xem tế nào nhé. Vào đây để down nè bạn
http://secure.megaplus.vn/default.aspx
cái này là mới hả bạn

loncoi
25-08-2010, 18:45
Phần mềm diệt virus mới mà VNPT cung cấp là phần mềm gì thế? Ít ra bạn cũng phải cung cấp cho mọi người kái tên thì mí tìm hiểu đc chứ

halan112
25-08-2010, 19:38
À, VNPT cung cấp nhiều dịch vụ diệt virus mới lắm, gồm các phần mêm MegaSecurity Mcafee, MegaSecurity CMC Enterprise, MegaSecurity F-Secure. Mấy cái này gọi chung là dịch vụ megasecurity. Thông tin về mấy phần mềm này có trong link mình gửi ở trên mà.

maicon
25-08-2010, 20:03
3 phần mềm đó là của vnpt ???? (!--)

halan112
29-08-2010, 16:00
Không, thực ra 3 cái đấy được VNPT mua để đưa vào sử dụng trong 1 gói dịch vụ của mình, chứ VNPT đã sản xuất được phân mềm diệt virus nào đâu.

ukie
29-08-2010, 16:03
đa dạng hóa sản phẩm đấy ah, đúng là VNPT đi trước đón đầu chăng?

loncoi
29-08-2010, 16:43
Đi trước đón đầu thì đúng là rất tốt rùi. Nhưng mà chất lượng dịch vụ này như thế nào vậy mọi người

xuan duy
29-08-2010, 17:24
mình thấy cách hay nhất khỏi bị mất dữ liệu là dùng winrar đóng gói và cài mật khẩu vào.thường thì virus k đụng tới mấy cái file .rar.Tránh dùng chung máy tính với wa nhìu ng, dùng 1 phần mềm diệt virus hịu quả. Mình đang dùng avast5 rất hịu quả. k cần làm j. nó vét all mọi thứ đang hoạt động. gặp virus là bợ liền.yên tâm

mydesign
13-11-2011, 16:34
cách tốt nhất để bảo vệ dữ liệu là thường xuyên lưu lại vào 1 ổ đĩa HDD portable, luôn nhân bản dữ liệu 1 để sử dụng 1 để lưu trữ, giống như tạo 1 bản sao vậy