PDA

View Full Version : Hỏi về nhược điểm khi dùng quá nhiều jquery

fishsauce
27-12-2010, 17:31
em đang lập trình web php.Đa số các modules em làm đều là code jquery ,code php xử lý rất ít.Phần lớn em làm trên jquery là ajax.
Em có thắc mắc là mình làm nhiều jquery vậy thì có nhược điểm gì ko (về bảo mật , hiệu suất ). anh chị nào rành xin cho em lời khuyên ?

zmt264
27-12-2010, 18:41
em đang lập trình web php.Đa số các modules em làm đều là code jquery ,code php xử lý rất ít.Phần lớn em làm trên jquery là ajax.
Em có thắc mắc là mình làm nhiều jquery vậy thì có nhược điểm gì ko (về bảo mật , hiệu suất ). anh chị nào rành xin cho em lời khuyên ?

Bảo mật hay không thì liên quan gì đến jQuery nhỉ?

Hiệu suất thì cũng do cách mình code thôi, chứ đâu phải do jQuery.

truongson1810
27-12-2010, 20:38

jquery = java script = run at client

Ajax :

Ưu
+ giao diện thân thiện với người dùng
+ tiết kiệm băng thông
+ đôi khi 1 số chức năng phối hợp rất đơn giản (create, list, edit, delete...)
+ các ưu điểm khác...

Khuyết :
+ máy client yếu thì coi chừng chậm nếu xài js quá nhiều
+ không tốt cho SEO
+ nếu check security không tốt có thể bị hack bằng cách access thẳng đến file php xử lý
+ các khuyết điểm khác...

Mình nghĩ trong quá trình làm bạn sẽ nhận ra đâu là ưu và khuyết điểm của nó để hoàn thiện skill của mình :).

fsviet
28-12-2010, 01:43
1/ bảo mật do srv code xử lý là chính, thế nên kô liên quan
2/ Hiệu suất: quá nhiều thì nặng thôi, + máy client yếu or mở nhiều web nữa là đơ

zmt264
28-12-2010, 02:11
1/ bảo mật do srv code xử lý là chính, thế nên kô liên quan
2/ Hiệu suất: quá nhiều thì nặng thôi, + máy client yếu or mở nhiều web nữa là đơ

Bạn fsviet giải thích chuẩn rồi, bổ sung là hiệu suất còn do cách code nữa, tạo nhiều request, ko biết dùng client cache, load thừa data, xử lý tính toán thừa trên client cũng làm site chậm hơn.

BnoL
28-12-2010, 10:41
Không hiểu là bạn muốn hỏi jquery hay là javascript nói chung. Nếu như là jquery thì dùng nhiều quá có tác hại là không còn nhớ javascript (basic) nữa :D

kenphan19
28-12-2010, 17:32
code jquery đã ùi, giờ mún chuyển sang code js thuần quá :D

manlivo
28-12-2010, 18:15
Cái gì quá liều mà chẳng chết! Nên biết cách kết hợp để tận dụng ưu điểm của mỗi cái.

phamhaucn
23-01-2011, 13:11
Trình duyệt có khi sắp tích hợp luôn jquery vào cũng lên.

Katsumoto
24-01-2011, 11:12
Nhược điểm khi dùng jquery là không bao giờ làm ra được cái giống jquery.

saimoto
24-01-2011, 17:08
Mình chỉ dùng jQuery khi tạo hịu ứng cho tragn web thui( slide ảnh, menu,..). Còn với các xử lí như Ajax hay bắt lỗi đơn giản thì ko dùng.