PDA

View Full Version : Rờ tay vào case bị điện giật !!!

tranhahai
12-08-2004, 13:40
Máy tui khi đang chạy hoặc tắt mát rồi nhưng vẫn còn cắm điện vào ổ , thì đụng vào case bị giật, có huynh nào có cách khắc phục không , giúp giùm mình nhé !!
thank much !!@@@
:)

quang_ngoc2006
12-08-2004, 13:43
Hì ! Mấy cái case giá rẻ thì vậy đó ! Bị rò rỉ điện đó mà , có cách : kiếm cái gì đó cách điện bọc nguyên cái nguồn lại -> hết giật ( Đó là tui nghĩ vậy thui chứ tui chưa bị bao giờ nên cũng chẳng biết sao nữa ) he he

tranhahai
12-08-2004, 13:46
thanks much , tui sẽ thử xem sao, nhưng case của tui 22$ lận đó :) có hai quạt ở bên hông

xphuka
12-08-2004, 13:54
bạn chưa tiếp đất cho case nó giựt cho là phải, cố gắng tìm cách tiếp đất tốt cho case la okei!!

cdman305
12-08-2004, 13:55
Sở dĩ sờ vô case bị điện giật do rò điện từ PSU. Ở các nước trên thế giới (trừ VN ra ! chic !:() hệ thống điện đều có dây "mass" để chống dòng điện rò, đưa xuống đất. VN ta thì dân .... bị điện giựt wen rùi nên ko cần hệ thống nối mass ! :w00t:

tranhahai
12-08-2004, 13:57
Các bạn có thể chỉ mình cách nối đất đơn giản mà hiệu quả nha, mình còn " non " lắm ,, thanks much

hnbt
12-08-2004, 14:01
Quá đơn giản. Dùng 1 cây đinh đóng xuống đất. Nếu nền gạch bông thì đóng vô khe tường. Dùng 1 dây điện nhỏ nối từ cây đinh tới 1 ốc bất kỳ trên case sẽ hết giật ngay.

quang_ngoc2006
12-08-2004, 14:01
trời ! Kiếm 1 cọng dây dẫn , và 1 cái gì đó nặng nặng ( miếng sắt hay nhôm tùy ý ) nối vào case rùi thả xuống đất , tiếp đất rùi đó ( nhưng cách này hơi rườm rà và nguy hiểm ) . Pà con nào có cách khác hay hơn thì lên giúp giùm bạn ấy kìa .

tranhahai
12-08-2004, 14:06
Quá đơn giản. Dùng 1 cây đinh đóng xuống đất. Nếu nền gạch bông thì đóng vô khe tường. Dùng 1 dây điện nhỏ nối từ cây đinh tới 1 ốc bất kỳ trên case sẽ hết giật ngay.

Đóng vô tường cũng được nữa sao ?? mình nghĩ là phải cho nó chạm đất chứ ,, haha, nhưng nhà mình thì đâu có nền đất đâu ,, vậy chắc phải đóng vô tường thôi ... thanks các bạn nhiều

quang_ngoc2006
12-08-2004, 14:11
Tường cũng dẫn điện mà , kô tin cứ thử mang dép mà chạm vô tường rùi chạm vô dây điện coi . he he he kô giựt á , tui đi bằng đầu . he he he

tranhahai
12-08-2004, 14:15
hahahahaha thật vậy hả :)

trauden
13-08-2004, 02:58
Hì ! Mấy cái case giá rẻ thì vậy đó ! Bị rò rỉ điện đó mà , có cách : kiếm cái gì đó cách điện bọc nguyên cái nguồn lại -> hết giật ( Đó là tui nghĩ vậy thui chứ tui chưa bị bao giờ nên cũng chẳng biết sao nữa ) he he
pó tay cái pa này,case xịn lọc nhiễu tốt giựt dữ là khác!
Mass đấtcho case bằng cách nối dây điện vào cây đồng thau đóng xuống đất (nơi ẩm ướt càng tốt) hoặc vào ống nước(ko phải PVC nhé)

xphuka
13-08-2004, 03:21
hahà, cách tôi thấy hay nhất là đóng đinh vào tường, nếu bạn ngại đóng thì kiếm cái ổ diện gần đó, lấy tuoc lo vit vặn đinh ra một chút để có thể quấn dây vào, đầu dây kia thì nối vào case, nối vào đằng sau case ấy, chứ thường thường case được sơn chỗng tĩnh điện, sờ vào không sao cả, nhưng khi cắm usb, com... sờ vào đằng sau lớ ngớ giựt te tua :)

tranhahai
13-08-2004, 04:27
khi đóng đinh nối đất vào tường thì khi ta chạm vào tường có bị giật không ?

hnbt
13-08-2004, 04:34
khi đóng đinh nối đất vào tường thì khi ta chạm vào tường có bị giật không ?
Kỳ quá ! chỉ cho rồi cứ thế mà làm. Làm xong rồi rờ xzô thấy còn giật quay lại chửi tôi cũng chưa muộn. Vấn đề nhỏ xíu hỏi hoài sad

nobitavietnam
13-08-2004, 04:59
Hiz, thấy toàn là chat chit không thôi :(
Kinh nghiệm cá nhân: Thử xoay chiều đầu phích cắm điện thử xem, bạn sẽ hết giật ngay ấy mà :D

trauden
13-08-2004, 05:22
Kinh nghiệm cá nhân: Thử xoay chiều đầu phích cắm điện thử xem, bạn sẽ hết giật ngay ấy mà :D
Đúng là chat chit đây! Pa có biết trong bộ nguồn cả 2 dây nguồn vào đều có cái tụ lọc nhiễu nối mass vỏ ko? ở đó mà đảo chiều!! dây nguồn có 3 chấu thì chấu giữa để mass chống giựt chống nhiễu đấy

hnbt
13-08-2004, 11:03
Mod gì nói chuyện kỳ vậy ?. Thử xoay chiều rồi cắm máy in hoặc máy cắt vô coi có giật tưng lên ko ?. Kinh ng...t chứ kinh nhiệm gì :confused:

anycall
13-08-2004, 12:21
hỉnh nhu case mà bí giảt là do mạng diẽn có dãy mát khác 0 thì phãi.chũ ko phải nguỏn hay case chuõi hỏt dãu.

phivan2
13-08-2004, 12:50
Chào bạn tranhahai
Bạn rờ tay vào thùng máy khi tắt máy mà vẫn bị giựt mỗi khi rờ vào là cái power supply (Bộ phận cấp điện ) của bạn bị chạm mát,phải mua power supply mới. Còn nếu như chỉ bị giựt có một lần thì không hề gì,vì đó là sự tự nhiên của sức phản xạ của các cuộn giây trong bộ cấp điện khi bạn tắt máy. Đó là nguyên nhân mà mỗi khi ráp bộ phận gì mới vào computer trước nhất chúng ta phải rờ tay vào phần kim loại trên máy computer và chân chúng ta phải chạm đất,để nguồn điện phản xạ còn sót theo thân chúng ta đi xuống đất.Sau đó chúng ta mới tiếp tục công việc lắp tháo trong máy Computer.Nhớ đừng mặc áo len khi lắp ráp máy,vì chất len ma sát cũng tạo ra điện và theo cơ thể chúng ta vào làm hỏng các phần tử điện tử li ti trong Mainboard trong các con chip hay Ram v.v.v...

TheFriends
14-08-2004, 01:03
trùi, có cách đơn giản nhất là đi dép vào thế là hết bị giựt điện, hehe

Holylight
15-08-2004, 17:59
Mod gì nói chuyện kỳ vậy ?. Thử xoay chiều rồi cắm máy in hoặc máy cắt vô coi có giật tưng lên ko ?. Kinh ng...t chứ kinh nhiệm gì :confused:
Hix,trời,tui làm thế nè,kết quả là case kô giựt nữa nè hé hé,

nobitavietnam
15-08-2004, 22:39
nobita nói thiệt mà, hồi trước nobita cũng hay bị giật ngay cả khi tắt máy (đối với nguồn ATX) nhưng khi xoay đầu phích cắm thì không còn bị giật nữa.
nobita dốt về điện lắm, nhưng mà cũng đoán ra lý do là phích điện có 1 dây nóng và 1 dây nguội. Khi cắm không trùng thì dễ bị giật.
Hông biết có phải thế không nữa :D

@nhtuan
16-08-2004, 05:03
thanks much , tui sẽ thử xem sao, nhưng case của tui 22$ lận đó :) có hai quạt ở bên hông

Trời, đúng nó rồi. Case có hai quạt bên hông trái, phía trước có dàn đèn xanh lè phải hông bác? Tui cũng đang xài (nhưng mua tới 24$ lận). Đụng tới là nó giật xám hồn luôn! :(
Vậy chắc là tại cái case ba trợn này nó là vậy rồi, không phải do điện đóm gì đâu.

hnbt
16-08-2004, 05:45
nobita nói thiệt mà, hồi trước nobita cũng hay bị giật ngay cả khi tắt máy (đối với nguồn ATX) nhưng khi xoay đầu phích cắm thì không còn bị giật nữa.
nobita dốt về điện lắm, nhưng mà cũng đoán ra lý do là phích điện có 1 dây nóng và 1 dây nguội. Khi cắm không trùng thì dễ bị giật.
Trong trường hợp chỉ dùng PC ko thì có thể. Nhưng khi cắm thiết bị có nguồn gắn ngoài vào như máy in hay máy cắt thì ko giải quyết được vấn đề nếu ko nối mas đất.

nobitavietnam
16-08-2004, 08:43
:) Chắc là vậy rồi, vì nhà nobita đâu có máy in hay các thiết bị khác đâu mà biết :)

PMT
16-08-2004, 11:19
Tường cũng dẫn điện mà , kô tin cứ thử mang dép mà chạm vô tường rùi chạm vô dây điện coi . he he he kô giựt á , tui đi bằng đầu . he he he
Chời ơi, mới thấy có người nói tường dẫn điện là lần này là đầu tiên luôn.
Thử chích sợi dây điện 220V vào tường, sờ chỗ cách đó 1cm xem có giật không.

tranhahai
16-08-2004, 13:42
Tui xin cám ơn các bác đã tận tình góp ý giúp đỡ, hiện tui đã khắc phục được hiện tượng trên,, hehehe,,, Cũng nhờ vài bác chỉ nối đất vào tường tui đã làm theo ,, sau đó sờ vào case, (chưa có bật máy) ,, giựt ghê luôn hahaha,, Thế là tui đem về nhà, tháo tung mọi thứ và ráp lại từ đầu, cắm điện vào không giựt ( :))) ;; tui đem đi giao cho ông anh, cắm vào (LƯU ý : có cắm thông qua một ổn áp mới mua !!! :) ) ;; chưa bật máy ,,, rờ vào giựt te mòng luôn,,, lấy vít thử điện thử thùng máy, đèn vít điện sáng choang luôn, chổ nào cùng sáng mặc dù chưa bật máy,,, --> Cái ổn áp bị điên,,,,????@@ và tui bỏ ổn áp ra, cắm vào nguồn điện bình thường,,, lấy vít thử ,, không có điện không có điện, ,,, khakha,,,, Kết luận ổn áp hư ..... nhưng tui vẫn cẩn thận nối dây điện từ case vào một cây đinh trên tường ....
thanks các You nhiều lắm,,,,,,,,, Lần sau hi vọng được sự giúp đỡ của các bạn ,,,:)

VTT17
16-08-2004, 14:10
cách này của bác đúng sách rồi đấy không chỉ máy tính hết bị mass mà một số thiết bị điện khác nếu bị mass làm cách này cũng hết .

shuichi_akai
16-08-2004, 14:11
bác thử đi dép vô rùi...mó vào case xem có bị sao ko :D
mí lị có lẽ nên thay ổn áp bằng cục UPS có khi hay hơn

chúc mừng bạn đã khắc phục được & hy vọng là ko còn lần sau nữa (hỏng hòai hay sao mừ <_<)

congacon
17-08-2004, 01:57
Hê mấy u !!!!
Bộ nguồn trước đây của tui có 250 W giờ đổi thành 300W có sao không :Cấu hình P4 1.6 GHz ,256M SDRam ,32 MB VGA

spidermum
17-08-2004, 02:00
à thế này nhá ! bạn thử lấy 1 sợi dây kim loại nối vào thùng máy & đầu dây còn lại nối với đất xem sao >> như vậy thì khả năng bị giật sẽ ít hơn đó

spidermum
17-08-2004, 02:04
chào các bác ! có bác nào biết cách xem WC của đối tượng khác ko !
chẳng hạn như nhân đó hông cho tui WC nhưng nhân đó vẫn bật WC ! thanks

hoc&hoc
17-08-2004, 09:07
Chỉ như bạn hnbt là ok rồi, chỉ có đơn giãn vậy thôi mà các bạn cứ nói lòng vòng làm rùm beng thế. nếu không muốn chỉ thì thôi làm người ta không biết rồi giật chết sao? Đúng là xấu thiệt.

PMT
17-08-2004, 09:28
à thế này nhá ! bạn thử lấy 1 sợi dây kim loại nối vào thùng máy & đầu dây còn lại nối với đất xem sao >> như vậy thì khả năng bị giật sẽ ít hơn đó
Cách của bạn không ăn thua gì. Cách nối đất hồi trước đã bàn kỹ rồi mà.

thinh921tnv
17-11-2008, 15:03
Ha ha ha, chuyện này nhỏ nhw con thỏ mà hỏi hoài....làm 1 sợi dây mát twowng twj nhw cho các thiết bị điện twr khác, nguyên tắc nhw nhau cả dù là Ti vi, máy giặt, tủ lạnh....nguyên tắc nhw nhau tất. Dòng điện rò này chỉ vài chục vôn, có giật cũng tê tê thôi. Cũng có trwowngf hợp giật teo bu ji nhwng ít khi. Riêng máy tính thì cũng chỉ tê tê bởi vì dòng cấp điện qua main bị rò nơi mấy con vít bắt trên main và nhwngx chỗ tiếp xúc của Power qua các chân vít định vị khoảng mwowif mấy vôn thôi à.

olivervuong
17-11-2008, 16:24
chỉ là tĩnh điện thôi! Không có gì đâu!

CMQHTS
17-11-2008, 18:55
Khi máy ở trạng thái shut down rờ vào bị giật nguyên nhân là dòng diện + vẫn vào trong máy,trong khi đó công tắc nguồn chỉ ngắt được có 1 dây, cách giải quyết nhanh nhất là chúng ta cắm ngược lại chiều cắm điện, bảo đảm hết giật.( đã áp dụng có kết quả)

yeucine
17-11-2008, 19:02
Cái máy này bị giật từ 2004 tới giờ.

Kiểu này chủ nhân nó "tạch" từ lâu rồi

nguyencom
17-11-2008, 20:06
this is a problem...

le phuoc
17-11-2008, 20:44
cách tiếp đất thì bạn xem lại sách môn Công nghệ 9( Phân môn kĩ thuật điện) sẽ có và sau đó bạn tùy tình hình nhà mình mà làm. Nhưng mình nghĩ vậy cũng không ổn đâu, bạn nên dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra thấy chỗ nào bị rò điện ra case thì gỡ ra là chắc ăn nhất. Chúc thành công !

yeucine
17-11-2008, 20:55
cách tiếp đất thì bạn xem lại sách môn Công nghệ 9( Phân môn kĩ thuật điện) sẽ có và sau đó bạn tùy tình hình nhà mình mà làm. Nhưng mình nghĩ vậy cũng không ổn đâu, bạn nên dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra thấy chỗ nào bị rò điện ra case thì gỡ ra là chắc ăn nhất. Chúc thành công !

Dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra sao vậy bạn?

Dùng cách nào để biết rò điện chổ nào?

levanban2004
17-11-2008, 21:07
Khi máy ở trạng thái shut down rờ vào bị giật nguyên nhân là dòng diện + vẫn vào trong máy,trong khi đó công tắc nguồn chỉ ngắt được có 1 dây, cách giải quyết nhanh nhất là chúng ta cắm ngược lại chiều cắm điện, bảo đảm hết giật.( đã áp dụng có kết quả)

Trời. Dòng điện vào là xoay chiều thì sao mà thay đổi đc chứ.Do tiếp xúc vít bắt ở main và nguồn thui. Chỉ cần thêm vào vài cái longđen cao su là đc mà. Dòng điện cũng chỉ tầm dưới 40V chứ mấy. Tốt nhất là đi dày dép vào là OK hết. He he !

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Đóng vô tường cũng được nữa sao ?? mình nghĩ là phải cho nó chạm đất chứ ,, haha, nhưng nhà mình thì đâu có nền đất đâu ,, vậy chắc phải đóng vô tường thôi ... thanks các bạn nhiều

Trời ơi. Từong mà tiếp đc đất thì chắc các ông chít hết vì bảng điện rùi đó. Pó tay. Mà haylà từong == kim laọi vậy?

Bị giật là do trong người tích điện âm đó pa à.

bluesky1612
17-11-2008, 21:15
Dùng đồng hồ vạn năng kiểm tra sao vậy bạn?

Dùng cách nào để biết rò điện chổ nào?

1. Đo giữa case và đất (hoặc nếu tìm được dây nguội).
2. Thường thì hay bị giật ở những con ốc và những chỗ ko có sơn.

Nhưng mà diễn đàn ta dạo này có truyền thống đào mồ hay sao í.

yeucine
17-11-2008, 21:17
Trời. Dòng điện vào là xoay chiều thì sao mà thay đổi đc chứ.Do tiếp xúc vít bắt ở main và nguồn thui. Chỉ cần thêm vào vài cái longđen cao su là đc mà. Dòng điện cũng chỉ tầm dưới 40V chứ mấy. Tốt nhất là đi dày dép vào là OK hết. He he !

Trời ơi. Từong mà tiếp đc đất thì chắc các ông chít hết vì bảng điện rùi đó. Pó tay. Mà haylà từong == kim laọi vậy?

Bạn về làm thế này nhá : Điện nhà 220 v có 2 dây óng nguội. Mang dép vô rồi bóc 1 sợi nguội. Chết tôi thường.

Nếu có máu liều chạm thử dây nóng => Sau khi có kết quả làm lại thí nghiệm. 1 tay chạm tường, 1 tay bóc dây điện: Chết ráng chịu.

Chỉ bóc 1 sợi thôi nha. Chạm 1 lúc 2 sợi thành heo quay ráng chịu.

Nhớ hồi xưa ông thầy dạy điện hỏi không khí có dẫn điện hay không.

Tui hùng hồn trả lời không vì nếu không khí dẫn điện thì chúng ta sẽ bị điện giật chết

=> Kết quả: câu trả lời....trật lất.

levanban2004
17-11-2008, 21:25
Ông nói như thật ấy. Nếu ông bảo tường bị ẩm thì tui chịu rùi. Còn tường khô thì sao mà dẫn điện đc ông.Hok cần phải thí nghiệm đâu ông bạn. Nguyên lý nó là thế rùi. Chứ không khí ẩm còn dẫn điện nữa là tường.Thế nhá !