PDA

View Full Version : Giúp giùm mình về phần cứng với

quaychoi
12-08-2004, 12:05
Hic, mainboard của mình nó ko còn hiểu keyboard nữa, giờ mình muốn thay cái chỗ cắm keyboard thì phải làm sao, nó gắn liền main nà. Help me?

ibmthinkpad600x
12-08-2004, 12:41
Thì bạn đi mua cái main khác là được mà . Nói thế chứ bác cứ mang máy ra hiệu chắc họ làm được đó

quaychoi
12-08-2004, 12:54
Giúp mình hướng khắc phục, phải làm như thế nào kìa. Chứ mua main thì quá dễ mình hẻo money lém

quang_ngoc2006
12-08-2004, 13:21
Nè ! Nếu đã cững về phần cứng hay về trình độ điện tử thì cứ tháo ra , kiếm mấy cái main hư khác cắt qua , hàn vào , xài tiếp . Còn kô thì mang ra tiệm , he he , cách này thì cùgn lắm là ??k thui .

xphuka
12-08-2004, 13:59
bạn thử mở thùng máy tìm cái nút reset của main xem sao, nếu không dược thì mua bàn phím dung cổng USB la okei, mua main mới làm gì tốn tiền

cdman305
12-08-2004, 14:02
Mấy pa này ko giúp người ta toàn là spam ko á ! :(
- Nếu ko nhận KB do chip I/O lỗi thì có thể ra mấy chỗ chuyên sửa main nhờ thay chip (~8-10$ gì đó)
- Nếu do đầu cắm ko ăn (tiếp xúc) thì kiếm mấy cái main cũ nhờ thợ điện tử tháo và hàn lại.
- Còn mún đơn giản gọn nhẹ thì ... mua cái KB USB mà xài (vừa có lun điều khiển Multimedia ! :D) chỉ khỏang 7-8$ !

quang_ngoc2006
12-08-2004, 14:03
Mấy cái nì người ta nói hết rùi ông ! Ông mới là Spam á , ông chỉ tổng kết lại mà còn la làng hả .

tieutu007
13-08-2004, 03:47
Nếu thực sự cổng cắm Keyboard trên main hư (Keyboard vẫn còn tốt) thì ngoài cách mấy huynh vừa bày (+ spam :) ) trên ra còn một cách ít tốn tiền nhất mà không phải đem main đi mổ xẻ để khắc phục tình trạng đó nữa là mua một cổng chuyển đổi từ USB sang COM cắm vào cổng USB có sẳn của main sau đó cắm dây của Keyboard vào đầu còn lại thế là mọi chuyện lại OK ngay thôi ! Giá của cổng chuyển đổi đó khoảng mười mấy ngàn thôi không đắt đâu !

quaychoi
13-08-2004, 10:31
Mình cảm ơn tất cả các bạn đã hướng dẫn mình nha.

mathiencusi
13-08-2004, 10:34
Nếu thực sự cổng cắm Keyboard trên main hư (Keyboard vẫn còn tốt) thì ngoài cách mấy huynh vừa bày (+ spam :) ) trên ra còn một cách ít tốn tiền nhất mà không phải đem main đi mổ xẻ để khắc phục tình trạng đó nữa là mua một cổng chuyển đổi từ USB sang COM cắm vào cổng USB có sẳn của main sau đó cắm dây của Keyboard vào đầu còn lại thế là mọi chuyện lại OK ngay thôi ! Giá của cổng chuyển đổi đó khoảng mười mấy ngàn thôi không đắt đâu !

bán mười mấy ngàn tui cùi xúc móng ........................:(

cdman305
13-08-2004, 11:29
bán mười mấy ngàn tui cùi xúc móng ........................:(
Cha này cứ ăn nói "băm bổ", khiếp wé ! À nè, mấy bữa nay ko vô được vOz fải ko ?

mathiencusi
13-08-2004, 11:34
Cha này cứ ăn nói "băm bổ", khiếp wé ! À nè, mấy bữa nay ko vô được vOz fải ko ?
Server của cha nội frzz down nũa rồi.................cha nội này toàn xài đồ dỏm hông hà báo hại tui mất luôn cái nick mathiencusi mới đau : giờ bên voz tui lấy nick mói gòi : mujahideen

ghé 4 rum này spam đỡ đi:D : www.amtechvn.com/forum

cdman305
13-08-2004, 12:09
Server của cha nội frzz down nũa rồi.................cha nội này toàn xài đồ dỏm hông hà báo hại tui mất luôn cái nick mathiencusi mới đau : giờ bên voz tui lấy nick mói gòi : mujahideen

ghé 4 rum này spam đỡ đi:D : www.amtechvn.com/forum
Bít rùi pa ! "Khẩu khí" của pa đi đâu nghe mùi là bít liền ! :D Khỏi khai báo ! :lick:
Pa lấy mấy cái nicktoàn nghe "khủng bố" ko à, hổng bít phải pa có máu "khủng bố" ko nữa ! :evil:

sonicN
13-08-2004, 12:43
đã xài sever dỏm mà thủ tục gia nhập lai lằng nhằng mới chết chứ

scorpio
13-08-2004, 14:37
Nếu như cổng PS/2 của Keyboard bị hư thì 1 trong 2 cổng COM cũng bị hư. Vì PS/2 mouse và 1 cổng COM được nối vào 1 con Interface trên main và PS/2 keyboard và cổng COM còn lại nối vào 1 con Interface khác cũng trên main. Nếu bạn chắc rằng Keyboard của bạn không hư thì bạn nên đầu chuyển từ PS/2 keyboard sang USB mà xài cổng USB tui có mua rối khoảng 2$(tại Phong Vũ)

quaychoi
17-08-2004, 10:23
Hic, mình thấy khó hiểu chỗ này nà, máy khi mình tháo ra cắm lại thì có lúc nó chạy được, lúc thì báo keyboard error không hiểu được. Tại sao vậy ta