PDA

View Full Version : Ket noi 2 may tinh xach tay qua cong Wireless??

ccnait2004
12-08-2004, 08:15
Các bạn có thể chỉ mình các bước thực hiện để kết nối 2 máy tính xác tay thông qua cổng Wireless không?

code
30-08-2004, 06:38
bạn cần mua 1 access point để có thể kết nối 2 máy,còn việc cấu hình thì cũng giống như mạng có dây vậy

tonduc
31-08-2004, 00:04
Bạn cũng có thể kết nối 2 máy tinh xách tay không cần access point, bạn là như sau:
1. Bạn Enable wireless conection 2 máy lên
2. Tùy theo loại card mạng wireless bạn đặt địa chỉ IP và subnetmark tương thích (VD: máy 1 IP là 192.168.0.1, sub 255.255.255.0; máy 2 là 192.168.0.2, sub :255.255.255.0)
3. Trên 2 máy bạn chọn trong Advance của wirelessnetwork là "Ad-hoc" (nếu qua access point sẽ là "Infrastructore")
4. Trên 1 máy bất kỳ bạn tạo SSID (tùy loại cardmạng và Utility kèm theo) của bạn (mặc nhiên là "WIRELESS")
5. Trên máy còn lại bạn vào phần wireless network chọn "Avaible network" bạn sẽ thấy SSID của máy kia, bạn double vào đó.
6. Vậy là bạn đã kết nối xong (Nhớ đừng chon mã hóa hay gì gì đó, nếu chọn bạn phải vào configuration cấu hình 2 máy cho giống nhau mới sử dụng đc)
Chúc bạn thành công

YellowBird
31-08-2004, 01:01
Dạng Adhoc (hay peer to peer) của WLANs có thể nối được nhiều hơn 2 máy đó, cài đặt thì như tonduc nói thôi. Còn nếu bạn có bật WEP thì bạn phải configure từng máy (cùng khóa WEP, cùng kênh truyền và cùng SSID thế thôi)

congheidc
03-11-2004, 12:34
Bac tonduc hay bac YellowBird cho em hoi voi!
Em da thuc hien duoc qua trinh noi 2, thap chi la 3 PC voi nhau ma khong can AC (moi PC em dung moi loai card Wireless khac nhau nhung deu co chung mot chuan G). Qua trinh trao doi du lieu giua cac may voi nhau la rat tot. Nhung co dieu la khi em thuc hien Search Network thi no tu dong hien len mot muc la: PRISM-SSID, hai may con lai thi cung nhan duoc mot cai ten cung y nhu vay.
Co dieu bay gio em muon tu tao cho minh mot cai Preferred network de ket noi 3 PC do qua cai Preferred Network do thi phai lam nhu the nao? (em da thu lam roi nhung khi tao ra thi cai Preferred Network do bi danh dau do va khong the thuc hien connect duoc - the moi chim cu chu!)
Giup em voi nhe!

trieu_tulong
03-11-2004, 15:45
Máy 1: Nhấp chuột phải Wireless network connection ==> properties, chọn Wireless Network tab ==> Add tên mà mình muốn i.e. Hacktôiđi vô Network Name (SSID) box. Đặt WEP hay không tùy ý, nhưng nhớ để dấu check vô cái hộp có chữ This is a computer-to-computer (ad-hoc) network; wireless access points are not used. ở bên dưới. Nhấp OK, chọn General tab ==> Internet Protocol (TCP/IP) ==> properties để đặt IP tĩnh. Gán IP private range 192.168.x.x hoặc 10.x.x.x, thích thằng nào lựa thằng đó. Bấm OK để exit. Config đã xong cho một máy, Wireless network connection icon báo active và connected.

Các máy khác, nhấp chuột phải Wireless network connection ==> View available network. Đợi windows refresh cái list xong sẽ thấy cái SSID hồi nãy đặt (Hacktôiđi). Highlight nó, nhấp connect, đợi vài giây là xong xuôi. Nhớ gán IP cùng subnet và subnet mask. Chỉ vậy thôi.

http://mysite.verizon.net/vze7ugwi/sitebuildercontent/sitebuilderpictures/pnet2.jpg

*nix users thì chỉ cần 2 dòng trong console:

iwconfig wlanx/ethx mode ad-hoc essid <tên-của-network>
ifconfig wlanx/ethx 192.168.x.x/10.x.x.x netmask 255.255.255.0/255.0.0.0

Active link monitor

http://mysite.verizon.net/vze7ugwi/sitebuildercontent/sitebuilderpictures/pnet3.png

congheidc
04-11-2004, 17:47
Em cung da lam nhu kieu cua bac trieu_tulong roi nhung khi tao ra thi no bi danh dau nhan do! Con cai ma khi em tu dong Search tu dau thi OK, khong co van de gi ca.
Van de bay gio la Em muon tao them mot cai Network Name (SSID) moi nua chu khong phai la dung cai tu dong Search kia, ma phai dung duoc (khong bi danh dau nhan do o phia tren).

trieu_tulong
04-11-2004, 19:01
Update to SP2, xem lại từng bước. Để cho chắc, Remove tất cả prefered network xong rồi bắt đầu Add lại. Nếu thật sự card được set ở ad-hoc mode, driver OK thì dù chỉ có một mình nó, network icon sẽ hiện dấu active (không bị dấu nhân chéo).

Chỉ cần set SSID cho một máy là đủ, bởi vì khi đã join một network nào đó, XP sẽ nhớ tên. Nhưng nếu bác muốn set thêm thì cứ tự nhiên.

http://mysite.verizon.net/vze7ugwi/sitebuildercontent/sitebuilderpictures/adhoc.jpg

tranvietanhtuan
08-11-2004, 17:40
cho em hỏi thêm chút:
nếu một trong hai máy tính có card không dây đó nối với mạng Lan thì có thể dùng máy còn lại truy xuất dữ liệu từ các máy khác trong Lan không a ??

trieu_tulong
08-11-2004, 19:12
cho em hỏi thêm chút:
nếu một trong hai máy tính có card không dây đó nối với mạng Lan thì có thể dùng máy còn lại truy xuất dữ liệu từ các máy khác trong Lan không a ??
Tất nhiên được, chỉ cần mở ICS lên thôi. (LAN interface)